ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้ครับ(เปรียบมวย3ตัวนี้หน่อยคับ)  (อ่าน 5476 ครั้ง)

pathawee

• ซี1
  • *

1.Morell Elate 3 way
2.DLS Iridium 3-way
3. hertz mlk 165+ midrange-hl 70
ปล. ตอนนี้มีแต่ amp(ทำtriครับกะว่าใช้ fd 4150 ขับ3ทางครับ/ ใช้ fd 2100 ขับ sub image10 )
ยังไม่มี front ถ้าใช้ลำโพงประมาณนี้ใช้ p-80 หรือ cda-9887 ดีครับ รบกวนผ้รู้ช่วย preview 2 ตัวนี้ด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ :(

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน

1.Morell Elate 3 way
2.DLS Iridium 3-way
3. hertz mlk 165+ midrange-hl 70
ปล. ตอนนี้มีแต่ amp(ทำtriครับกะว่าใช้ fd 4150 ขับ3ทางครับ/ ใช้ fd 2100 ขับ sub image10 )
ยังไม่มี front ถ้าใช้ลำโพงประมาณนี้ใช้ p-80 หรือ cda-9887 ดีครับ รบกวนผ้รู้ช่วย preview 2 ตัวนี้ด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ :(

ยินดีต้อนรับครับ

ก่อนอื่นต้องขอเรียนถามแนวเพลงที่ฟังเป็นหลักก่อนครับ ว่าชอบแนวไหนและฟังหลากหลายแค่ไหนครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
สำหรับลำโพง สามตัวนี้ คนตอบได้ดีสุด คงต้องรอเจ้าพ่อตงพิงค์นะครับ

เจ้าพ่อ ใช้ Morel Supremo อยู่ ส่วน อดีต เคยผ่านมาแล้วทั้ง DLS Ir และ Hertz MLK ครับ

สำหรับ Front ลองอ่านดูตามนี้นะครับ http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=1135.0

แต่ท้ายที่สุด ก็แนะนำให้ ลองจับคู่ แล้วทดลองฟังนะครับ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ใช่เลยครับ เจ้าพ่อของเราใช้มาแล้วทั้ง 2 ตัว ทั้ง hertz MLK,DLS iridium แล้วก็ Morel supremo
แล้วก็เตรียมลง scan 3 ทางแล้วครับ :-\
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

pathawee

• ซี1
  • *
 Fusion, Blue, Jazz, soft Rock, pop-rock ก็แนวๆ easy listening (carfe de ma,eric-caption,x-japan,ronan,ไถ่ฉิน)ประมาณนี้ แหละครับ ห่วงแต่ว่าชุดที่ผมจัดไป amp มันขับไหวไหมคับ///////
แล้ว frontควรเลือกตัวไหนดีครับไม่รู้ว่าเสียงต่างกันอย่างไร เคยแตฟัง9887 เห็นว่าจูนด้วย program comได้ ไม่ทราบว่า p80 มี program ทำได้บ้างหรือเปล่าครับ
 :o

โจโจ้

• ซี5
Fusion, Blue, Jazz, soft Rock, pop-rock ก็แนวๆ easy listening (carfe de ma,eric-caption,x-japan,ronan,ไถ่ฉิน)ประมาณนี้ แหละครับ ห่วงแต่ว่าชุดที่ผมจัดไป amp มันขับไหวไหมคับ///////
แล้ว frontควรเลือกตัวไหนดีครับไม่รู้ว่าเสียงต่างกันอย่างไร เคยแตฟัง9887 เห็นว่าจูนด้วย program comได้ ไม่ทราบว่า p80 มี program ทำได้บ้างหรือเปล่าครับ
 :o

ังเยอะเหมือนกันเลย อิอิ  :-[

ลุงขี้เมา

• ซี5
โอ้โห ถ้าหลายแนวขนาดนี้ P80rsii น่าจะตอบโจทย์มากกว่านะครับ ส่วนลำโพงคงต้องลอง Match กัน แล้วฟังดูครับว่าชอบคู่ไหน

ส่วน P80 ไม่จำเป็นต้องใช้ Com ครับ สามารถที่ Front ได้เลย เช่นเดียวกับ Front รุ่นพี่ P99 หรือ P90 ครับ

B11

• ซี5
โอ้โห ถ้าหลายแนวขนาดนี้ P80rsii น่าจะตอบโจทย์มากกว่านะครับ ส่วนลำโพงคงต้องลอง Match กัน แล้วฟังดูครับว่าชอบคู่ไหน

ส่วน P80 ไม่จำเป็นต้องใช้ Com ครับ สามารถที่ Front ได้เลย เช่นเดียวกับ Front รุ่นพี่ P99 หรือ P90 ครับ

90 ถ้าเอาระเอียดมันต้องใช้คอมนิครับ
THE HUNG

tong

• ซี5
ลำโพง dls iridium กับ Morel Elate เป็นลำโพงที่มีแนวเสียงคล้ายกัน เสียงออกโทนอุ่น เด่นที่เสียงกลาง ถ้าเป็นเพลงร้องช้าๆ เข้าทางเลย 
แต่ DLS iridium เสียงจะมีเนื้อมากกว่าหน่อย แหลมขุ่นๆ จังหวะดนตรีช้ากว่านิดนึง

ลำโพง Hertz MLK เสียงออกโทนสว่าง มิดเบสกระชับ แหลมเป็นฝอย(เด่นมาก)แต่ไม่ค่อยมีเนื้อ ฟังเพลง pop ,acoustic ดีทีเดียว

สุดท้ายต้องขึ้นกับระบบและความชอบครับ ชอบตัวไหนเล่นตัวนั้นครับดีทุกตัว

kamol

• ซี5
ฟังหลากแนว แบบนี้ Rainbow ก็ดีนะครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.