ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบการจูน+ฟัง  (อ่าน 2738 ครั้ง)

supagrit

• ซี2
  • **
เปรียบเทียบการจูน+ฟัง
« เมื่อ: 05/15/11 19:18:49 »
เรียนสอบ ถามเฮียนพ และพี่ๆผู้มีประสบการณ์ครับ คือว่ามี front hx d2 ของใหม่เอี่ยมเก็บไว้นานแล้วกะว่าจะเอามาใช้ซะทีกับ system เดิมแทน mcintosh mx 5000 คืออยากรู้ว่าถ้าเราปรับ ta แบบเนียนๆเท่าที่ d2ทำได้ กับใช้ mosconi fsa ปรับให้ลงตัวที่สุดเท่าที่จะทำได้ ทั้ง 2วิธี รูปแบบใดจะมีแนวโน้มที่ให้น้ำเสียง+เวทีที่เป็นธรรมชาติและไม่ดรอปหรือเสียงแห้งมากกว่ากันครับ คือว่า ตัว fsa นี้ได้มาจากเพื่อนที่เป็นนักเล่นใช้มาเกือบ 4เดือน แล้วเปลี่ยนไปเล่น odr ครับ อยากรู้แนวทางมากๆขอบคุณครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: เปรียบเทียบการจูน+ฟัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05/16/11 17:26:33 »
front hx d2  ส่วนมากสมาชิกเราที่ติดตั้งจะไม่ใช้ TA แต่จะให้ความสำคัญกับเรื่องของน้ำเสียงเป็นหลักมากกว่า

แต่ก็มีที่ติดตั้งโดยใช้  TA  เหมือนกัน  รายละเอียดอาจจะเป็นรอง Processer หลายๆต้วที่มีอยู่ในตลาดเรื่องความแม่นยำ

ของเวทีเสียงแต่คุณภาพเสียงถือว่าทำได้ดีทีเดียว  

ส่วน  FSA  ก็จะมาเสริมเรื่องของเวทีเสียงให้ดียิ่งขึ้นโดยแทบจะไม่เสียบุคคลิกของน้ำเสียงเดิมที่มีอยู่

ถ้าอยากได้น้ำเสียงและเวทีเสียง  Alpine  H-800 เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่ดีเลยนะครับ

แต่หัวใจเรื่องของเสียงถ้าอุปกรณ์และการติดตั้งดีอยู่แล้ว  การปรับจูนจะมีผลอย่างมากเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/16/11 17:30:04 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

supagrit

• ซี2
  • **
Re: เปรียบเทียบการจูน+ฟัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05/16/11 19:14:06 »
ขอบพระคุณเฮียนพ+ qc caraudio อย่างมากครับผม