ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำแผ่นเพลง หรือแผ่นคอนเสิร์ต ที่เสียงดีๆ ให้หน่อยครับ  (อ่าน 297828 ครั้ง)

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
วันนี้มีอัลบัมเพลงไทยมานำเสนอครับ

ศิลปิน: ศรัณย่า ส่งเสริมสวัสดิ์
อัลบัม: อยากได้ยินอีกครั้ง

ชุดนี้เป็นชุดที่เลือกนำเพลงเก่าๆมาร้องและบันทึกเสียงได้ดีกว่าเพลงไทยทั่วไปพอสมควรครับ
ฟังชิวๆ โดยเพลงที่นำมาร้องล้วนไพเราะทั้งสิ้นครับ

01 อยากได้ยินอีกครั้ง
02 องศาที่ต่างกัน
03 Postcard
04 โอ๊ย โอ๊ย
05 เพราะอะไร
06 เป็นอย่างที่เป็น
07 อยู่เพื่อรักเธอ
08 นะนะ
09 มีเธอ
10 รักเธอคนเดียว
11 อยากให้เราเหมือนเดิม
12 และแล้ว

แค่เห็นชื่อเพลงก็น่าเก็บแล้วครับ และได้ข่าวว่ากำลังจะทำเป็นแผ่นเสียงด้วย

ปล. ข้อควรระวังคือ ปกอัลบัมสีเหลืองนะครัย (ก่อนหน้านี้เคยออกชุดปกสีฟ้าแต่เสียงไม่ได้เรื่องเลย)

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
เพิ่งได้มีโอกาสซื้อ Hitman Returns: David Foster & Friends ที่น้ากมลแนะนำ แฟนชอบมาก โดยเฉพาะ Jackie Evancho เด็กผู้หญิงตัวเล็กๆที่ร้องเพลง Opera ได้อย่างไพเราะ เป็นตัวอย่างที่ดีสำหรับลูกสาวผมเลยครับ เยี่ยม  :D

http://www.youtube.com/watch?v=IbjWz_WIhSE&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=Reg7uVjTowo

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
ห่างหายไปนานกับหมวดนี้ ขอนำเสนอ album สากลหน่อยละกันนะ
Artist : Stacey Kent
Album: Stacey Kent Collection
อันที่จริงผมมีนานละชุดนี้เพราะอยากได้เพลง I've got a crush on you แล้วก็ฟังได้เพลงเดียวเพราะมันจะออกช้าๆไปหน่อย
แต่พองวดนี้หลังจากจูนเสียงไปแล้วบังเอิญใส่แผ่นนี้ไปฟังปรากฎว่ามันมี Details และ ความน่าฟังมากทีเดียว บันทึกดีใช้ได้ฟังได้หลายเพลงมากกับ STandard Jazz
โดยเฉพาะ I've got a crush on you และ S'wonderful ในtrack ที่มีเบสก็ให้รายละเอียดเบสที่ดี เสียง Piano โอ่อ่า และกีตาร์Jazz ที่คมแต่ชัดแจ้ง ฟังแล้วเพลิดเพลินดีครับ
แนะนำสำหรับผู้ชื่นชอบแนวเพลง Jazz แบบนี้ครับ ลองฟังได้ที่นี่แต่ถ้าเครื่องเสียงดีๆจะเพราะกว่าที่คิดไว้มากครับ
http://thebluebearsmusic.blogspot.com/2007/06/stacey-kent-collecttion.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/16/11 15:51:44 โดย Ae7 »
QC Society MicroPrecision S7

• ซี5
มาเพิ่มอีกแผ่นดีกว่า
   แผ่นที่จะเขียนถึงนี้เป็นแผ่นที่ยืมน้ากมลมานานพอควรละ แต่วันนี้ได้ฟังจริงจังบนรถ(ความจริงเรามักจะได้ยินการวิจารณ์หรือแนะนำแผ่นในเครื่องเสียงบ้านมากกว่าในรถยนต์นะ) ทีแรกฟังแล้วเก็บไปเพราะว่าฟังงั้นๆ(ก็แน่หล่ะตอนนั้น 2 DIN บ้านๆ เทียบกับ Clarion D2)+ จิตยังไม่นิ่ง พอวันนี้ได้ฟังจริงจังเลยอยากมาเขียนแนะนำกัน
   แผ่นนี้ชื่อ The postcard from Kobenhavn (ก็คือเมืองโคเปนเฮเกน ในเดนมาร์ค นั่นเอง) เป็นแผ่นรวมศิลปินเสียงจากสาวๆครับเป็นแนว pop jazz ฟังสบายๆออกชิลๆนิดๆFfpนำเพลงมา cover สิ่งที่สะดุดก่อนเลยหลังจากได้ฟังคือเนื้อหาและลักษณะเพลงที่เรียบๆง่าย แต่ก็ลึกซึ้งไม่ใช่แค่ฉันรักเธอ เธอรักฉันได้กันเหอะ แบบนั้น ผมชอบ 3 เพลงแรกที่สุด โดยเฉพาะเพลงที่ 2 CIty Loveมีการร้องที่ฟังแล้ว happy มากๆ ส่วนถ้าเนื้อหาเพลงที่ 1 Pool and Darts ก็ออกแนวเตือนใจในการใช้ชีวิตหน่อยๆแต่ฟังสบายๆ
   ส่วนเรื่องคุณภาพเสียงโดยส่วนตัว(ทั้ง system และ ความคิดนะ) เป็นส่วนที่ชอบมากเพราะเป็นแนวที่เน้นการฟังเพลงมากๆ ไม่ใช่ system reference หรือไม้บรรทัดที่จะเอาไปวัดอะไร แต่ถ้าวัดความน่าฟังของ system หล่ะก็มันเหมาะมากทีเดียว เสียงร้องที่สะอาดสุดๆมีช่องไฟดีมากๆ แล้วใส่ reverb ให่เห็นความกว้างหล่ะก็ลืมได้เลยกับแผ่นนี้ แล้วก็การเอื้อนแบบ DIVA เว่อร์ๆไม่ได้มีมากในแผ่นนี้ แต่ฟังแล้วจริงใจสุดๆ ทำให้รู้สึก MOdern นิดๆ นึกถึงแบบ Norah Jone อะไรประมาณนั้นแต่ดีกว่าทั้งคุณภาพการบันทึกและดนตรี
   ใครที่จูนรถแล้วด้วยแผ่นทดสอบทั้งหลายน่าจะมีแผ่นนี้ไว้ทดสอบความน่าฟังโดยรวมด้วยก็แนะนำนะครับ
   ขอบคุณน้ากมลให้ยืมแผ่นนี้มานานคิดว่าน่าจะใกล้ได้ นส 3 ละ :-\
ปล. เห็นที่ร้านยอดนิยมในซีคอนมีนะครับ ลอง search ดู
เนื้อเพลง CIty love by John Mayer ในแผ่นนี้กลับเพศนิดหน่อยนะครับ แล้วแทน Lydia ด้วย CHristopher แทน น่ารักดี
I never liked this apple much
It always seemed too big to touch
I can't remember how I found
My way before she came around

I tell everyone
I smile just because
I've got a city love
I found it in Lydia
And I can't remember life before her name

She keeps a toothbrush at my place
As if I had the extra space
She steals my clothes to wear to work
I know - her hairs are on my shirts

I tell everyone
I smile just because
I've got a city love
And I can't remember life before
The day
She called up and came to me
Covered in rain
And dinnertime shadowing
And as her clothes spun, we spooned
And I knew I was through
When I said "I love you"

Friday evening, we've been drinking
2 AM, I swear that I might propose
but we close the tab
split a cab
and call each other up when we get home
falling asleep to the sound
of sirens

I got a city love

From the battery
To the gallery
It's the kind of thing you only see
In scented, glossy magazines

And I can't remember life before her name

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ยังไม่มีเวลาจะเขียนบรรยาย แต่เป็นอีกหนึ่งอัลบั้มคุณภาพของ Alison Krauss และวง country bluegrass มือฉมัง Union Station เป็นชุดใหม่ล่าสุดครับ  Paper Airplane  ชื่ออัลบั้ม เป็นชื่อเพลงแรก ด้วยครับ ไพเราะมากมาย  โดยรวมเป็นเพลง country ที่ฟังไม่ยาก ยิ่งฟังยิ่งชอบ

แนะนำให้สั่งซื้อแผ่นแท้ USA เท่านั้นครับ บันทึกเสียงดีมากกกกกกกก  ไม่เชื่อถามน้าตงดูครับ   :-[

มีแหล่งไหมครับน้า ถ้ามีขอฝากซื้อหนึ่งแผ่นครับ  :-[

kamol

• ซี5
มี แต่ตอนนี้หมด  lot ใหม่เข้ามาจะเก็บไว้ให้ 
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5
ยังไม่มีเวลาจะเขียนบรรยาย แต่เป็นอีกหนึ่งอัลบั้มคุณภาพของ Alison Krauss และวง country bluegrass มือฉมัง Union Station เป็นชุดใหม่ล่าสุดครับ  Paper Airplane  ชื่ออัลบั้ม เป็นชื่อเพลงแรก ด้วยครับ ไพเราะมากมาย  โดยรวมเป็นเพลง country ที่ฟังไม่ยาก ยิ่งฟังยิ่งชอบ

แนะนำให้สั่งซื้อแผ่นแท้ USA เท่านั้นครับ บันทึกเสียงดีมากกกกกกกก  ไม่เชื่อถามน้าตงดูครับ   :-[

มีแหล่งไหมครับน้า ถ้ามีขอฝากซื้อหนึ่งแผ่นครับ  :-[

น่าสนใจน่ะ ยืมน้าลองฟังก่อนได้ป่ะ

kimberry

• ซี5
มี แต่ตอนนี้หมด  lot ใหม่เข้ามาจะเก็บไว้ให้ 

ขอบคุณครับ :-[

โจโจ้

• ซี5

อยากฟังๆ  :(

• ซี5
มาอีกแผ่นละกันคราวนี้ เปลี่ยนภาษาบ้าง
   วันก่อนไป centralworld ได้แผ่นนี้มา paris inlove ฟังแล้วเพราะดีเลยมาแนะนำ เพลงร้องภาษาฝรั่งเศส เป็นเพลงรักๆใคร่ๆ ทำนองนั้น แต่ด้วยภาษาที่เวลาร้องมันจะฟังม้วนๆลิ้นหน่อยเนื่องจากเป็นภาษาฝรั่งเศส บางเพลงก็ฟังสนุกดี การบันทึกถือว่าไม่น่าเกลียด ไม่กระเดียด audiophile มาก เหมาะกับการฟังเพลงแบบ music lover ไม่เน้นจับผิด แต่ก็ได้น้ำได้เนื้อแหละ micro prescision ผมถ่ายทอดเสียง(น้อง)กีต้าร์ ได้ชัดแจ้งขึ้นรูปดีทีเดียว double bass กระชับ เด้ง และมีรายละเอียดพอควร อันนี้เด๋วรอยุพวกใช้ ultimo ฟังก่อนค่อยว่ากัน เอาเป็นว่าซื้อฟังได้ไม่ขาดทุนเพราะแผ่นไม่แพง made in singapore ดัง link (ขอบคุณ link จาก Cap.co.th) http://www.cap.co.th/product/8615/Cynthia_McCorkindale/
   ผมเชื่อว่าพอเพลงแรก C'est Si Bon ขึ้นหลายๆคนน่าจะยิ้มได้ ผมเลยเอา tube ของลุง Louis ที่บรรเลงและร้องเพลงนี้มาให้ฟัง แต่album นี้เพลงร้องนะครับ So Smoooooth ฟังแล้วอยากได้ของ louis Armstrong มั่ง :)
เสียดายเค้าไม่ให้ embed link ครับ http://www.youtube.com/watch?v=OFCS7kZwxug
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/05/11 11:13:36 โดย Ae7 »

tong

• ซี5
ยังไม่เคยฟังแต่ถ้าน้าหรือน้ากมลบอกว่าดีผมก็ซื้อแล้ว  :-\

• ซี5
เครื่องเสียงดี แผ่นดีเพลงเพราะอะนะ เหล้าดี Enough?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/05/11 12:13:57 โดย Ae7 »

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
เครื่องเสียงดี แผ่นดีเพลงเพราะอะนะ เหล้าดี Enough?

เดี๋ยวนี้น้าเอ๊ะขี้เมานะเนี่ย เหล้าบ๊วยหมดยังครับ ;D ;D
รถผม เพราะแล้ว

tong

• ซี5

เดี๋ยวนี้น้าเอ๊ะขี้เมานะเนี่ย เหล้าบ๊วยหมดยังครับ ;D ;D
น้าเอ๊ะเค้ากินเพื่อสุขภาพ วันละแก้ว(เบียร์)

• ซี5

ขวด 2 ละสั่งไปอีก 1
ตอนนี้รอ chivas 18 years อีก 1 เอาไว้จิบๆ

น้าเอ๊ะเค้ากินเพื่อสุขภาพ วันละแก้ว(เบียร์)
เก็บไว้ให้น้ากลมละกันเจ้าของแก้ว :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/05/11 12:30:00 โดย Ae7 »