ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง Vifa รุ่นใหม่  (อ่าน 22625 ครั้ง)

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ลำโพง Vifa รุ่นใหม่
« เมื่อ: 11/29/09 07:26:53 »
ลำโพง Vifa  รุ่นใหม่ตอนนี้เข้ามาประจำการแล้วนะครับ  จากที่ได้ฟังเทียบกับรุ่นก่อนหน้านี้ที่มีคนกล่าวถึงว่าดีมากรุ่นนึงแล้ว
ต้องบอกดีขึ้นแบบผิดหูผิดตาเลยครับ สำหรับลำโพงระดับหลักพันปลายๆด้วยกันแล้วหาตัวจับยากเลยนะครับ
ลำโพงรุ่นนี้เหมาะสำหรับ นักฟังเพลงที่ต้องการคุณภาพของเสียงจริงๆ ไม่เน้นสีสันอาจจะฟังไม่สนุกสำหรับวัยรุ่นแต่ถ้าเป็น
Music lover แล้วกับราคาขนาดนี้ถือว่าคุ้มเลยครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kamol

• ซี5
Re: ลำโพง Vifa รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11/29/09 09:48:52 »
ฟังแล้วครับ เข้ามา confirm เสียงดี ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11/29/09 10:16:54 »
ดูจากหน้าตาลำโพงแล้วยังไงก็ไม่รู้ และไม่เคยรู้จัก brand นี้มาก่อน เห็นบอกว่าทำลำโพงบ้านมาก่อนด้วย แต่พอลองฟังแล้ว โอ่ เสียงดีใช้ได้ครับ ปลายแหลมก็เปิดดี ได้มิดเบสที่ดีด้วยครับ  :D
รถผม เพราะแล้ว

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11/29/09 17:21:20 »
ตัวนี้ป่ะครับ..

หน้าตาโบราณ เหมือนจะเหมะกับเพราะเก่า ๆ ดีนะครับ  ;D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11/30/09 00:53:46 »
ถ้าเป็นตัวเดิม เสียงไม่เท่าไหร่ครับ  แต่ว่าตัวที่อยู่ในห้องลองเฮียตอนนี้ เสียงโอเคเลยครับ ราคาไม่แพงด้วย ถามว่าตัวเดียวกับในรูปหรือเปล่า
ผมก็ไม่แน่ใจครับ   หน้าตาน่ะเหมือนกัน เสียงอาจจะไม่เหมือนกันนะครับ เพราะว่าเวอร์ชั่นที่อยู่ในห้องเป็นรุ่นที่ปรับปรุงคุณภาพเสียงมาแล้ว
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

App

• ซี4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12/18/09 13:33:53 »
ตัวนี้มีท่านใดใช้งานแล้วบ้างครับ
I Love Music

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12/18/09 14:10:30 »
ไม่เคยใช้งานครับ เคยฟังแต่ในห้องลองครับ  :D เสียงดีคุ้มราคาครับ

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12/19/09 08:26:48 »
ตัวนี้มีท่านใดใช้งานแล้วบ้างครับ
ตอนนี้ยังไม่มีครับ คงรอให้คุณ EE MAN เอาไปรีวิวในรถอ่ะครับ ;D ;D
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

App

• ซี4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12/19/09 14:13:29 »
ผมคงไม่มีความสามารถรีวิวอะไรได้หรอกครับ ประสบการณ์น้อย ความรู้น้อยครับ  :'(

ว่าแต่ Vifa 265i มันจะเข้ากับอุปกรณ์ชุดอนาถาที่ผมมีอยู่ปัจจุบันไหมครับ (รถ Honda CITY ZX)
- Pioneer DEH-4050UB (ใช้มาประมาณเกือบ 2 ปี)
- Amp. 4 ch. ARC KAR 400.4 (50W x 4 รุ่นเล็กสุดของ Arc)
- Sub. Image Dynarmic ID10D2V3 เป็น 2 voice coil ละ 2 ohm ต่อ ch. ละ voice
- ลำโพงคู่หน้า Morel millennium รุ่นเล็กมาก น่าจะต่ำกว่า Tempo ตัว Tweeter ว่างแปะบน Console ใกล้โคนเสา A
- ลำโพงคู่หลัง Prism SM265 ต่อ Hi-power ไม่ค่อยได้ใช้งาน (ปรับเสียงมาู่ด้านหน้าหมดครับ)

ตอนนี้หันมาฟังเพลงแนว ค่าย Bakery เก่า, ค่าย Loveis, Bossanova หรือ Pop ไทยทั้วๆไป แบบฟังสบายเพราะๆ ครับ (ตามใจคนที่นั้งข้างๆ อะครับ) นานๆ จะ Pop Rock อย่าง Endrophine, Big ass, Silly full บ้าง อยากได้แนวเสียง ๆ ใสๆ กรุ่งกริ่ง ฟังสบาย มิดเบสกระชับ ครับ

ชี้แนะด้วยนะครับ  :D

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12/19/09 16:07:38 »
เวลาลูกค้ารีวิวจะรีวิวจากสิ่งที่ตัวเองได้ยิน  แผ่นที่ชอบ  รถที่ใช้  เพราะฉนั้นความแตกต่างที่เกิดขึ้นก็จะเป็นประสพการณ์ตรงของแต่ละท่าน
คำว่าเสียงดีของคนนึงไม่ได้หมายความว่าดีสำหรับทุกคนนะครับ  ทำตามสิ่งที่เราชอบแต่อยู่บนพื้นฐานที่ถูกต้องก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ
หวังว่าจะได้ระบบที่ถูกใจในเร็ววันนี้นะครับ :D :D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12/19/09 21:15:33 »
ผมคงไม่มีความสามารถรีวิวอะไรได้หรอกครับ ประสบการณ์น้อย ความรู้น้อยครับ  :'(

ว่าแต่ Vifa 265i มันจะเข้ากับอุปกรณ์ชุดอนาถาที่ผมมีอยู่ปัจจุบันไหมครับ (รถ Honda CITY ZX)
- Pioneer DEH-4050UB (ใช้มาประมาณเกือบ 2 ปี)
- Amp. 4 ch. ARC KAR 400.4 (50W x 4 รุ่นเล็กสุดของ Arc)
- Sub. Image Dynarmic ID10D2V3 เป็น 2 voice coil ละ 2 ohm ต่อ ch. ละ voice
- ลำโพงคู่หน้า Morel millennium รุ่นเล็กมาก น่าจะต่ำกว่า Tempo ตัว Tweeter ว่างแปะบน Console ใกล้โคนเสา A
- ลำโพงคู่หลัง Prism SM265 ต่อ Hi-power ไม่ค่อยได้ใช้งาน (ปรับเสียงมาู่ด้านหน้าหมดครับ)

ตอนนี้หันมาฟังเพลงแนว ค่าย Bakery เก่า, ค่าย Loveis, Bossanova หรือ Pop ไทยทั้วๆไป แบบฟังสบายเพราะๆ ครับ (ตามใจคนที่นั้งข้างๆ อะครับ) นานๆ จะ Pop Rock อย่าง Endrophine, Big ass, Silly full บ้าง อยากได้แนวเสียง ๆ ใสๆ กรุ่งกริ่ง ฟังสบาย มิดเบสกระชับ ครับ

ชี้แนะด้วยนะครับ  :D

อุปกรณ์ไม่เห็นจะอนาถาตรงไหน  >:(

ลำโพง Morel ฟัง pop rock ผมว่าจะเสียเปรียบ ลำโพงรุ่นอื่นๆ ครับ ถ้าแนวเพลงร้องก็จะได้เปรียบ ผมไม่เคยฟัง รุ่นที่คุณใช้อยู่ครับ แต่เคยฟัง  ovation , elate, elate limited  โดยรวมเหมาะกับเพลงร้องมากกว่า และแจ๊สบางแนวก็ฟังดีครับ
VIFA น่าจะไปกับแนวเพลงที่คุณชอบได้ครับ แต่ถ้าไม่มีโอกาสฟังด้วยตัวเองผมก็ไม่แนะนำให้ติดนะครับ ลองก่อนดีกว่า

อีกทางเลือกครับ หมอช้าย กำลังประกาศขาย Rainbow SLC เพราะพึ่งจะเปลี่ยนเป็นลำโพงรุ่นใหญ่กว่า  ราคาน่าจะคุยกันได้ครับ  SLC ฟังดีกับทุกแนวที่ว่ามา ในราคาที่ไม่ได้แพงไปกว่า vifa มากนัก 
SLC ของหมอช้าย พึ่งพ้นระยะ burn in ครับ

App

• ซี4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12/21/09 07:34:43 »
ขอบคุณ เฮียนพ และ พี่กมล ที่ให้แนวคิดครับ  :)

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12/21/09 11:23:34 »
เดี๋ยวหลังปีใหม่ผมเป็นหนูลองยาลำโพงตัวนี้ให้ครับ.. ;D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12/21/09 13:42:28 »
เดี๋ยวหลังปีใหม่ผมเป็นหนูลองยาลำโพงตัวนี้ให้ครับ.. ;D

ดีครับ อยากฟังในรถ อย่าลืมมาโพสท์บอกนะครับ ว่าจะเข้าไปทำวันไหน จะได้ไปช่วยกันฟัง

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12/21/09 16:50:09 »

ดีครับ อยากฟังในรถ อย่าลืมมาโพสท์บอกนะครับ ว่าจะเข้าไปทำวันไหน จะได้ไปช่วยกันฟัง

คาดว่าคงประมาณกลางเดือน ม.ค.ครับ..(รถซ่อมเสร็จพอดี) เดี๋ยวนัดเฮียอีกที

น้า ๆ ต้อนรับระบบน้อย ๆ ของผมด้วยนะครับ