ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มเติมจากชุดที่จองไว้  (อ่าน 37995 ครั้ง)

kamol

• ซี5
Re: เพิ่มเติมจากชุดที่จองไว้
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12/07/09 08:36:45 »
ของน้าลงตัวแล้วนี่นา ของผมไม่ลงตัว   :D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12/07/09 08:40:42 »
และแล้วทุกคนก็จะทิ้งผมไว้คนเดียว :'( :'( :'(

ไม่หรอกครับ คุณนุ สมาชิก Rainbow มีมาใหม่เรื่อยๆ ครับ ..  : ;) ;) ;)

ที่สำคัญตอนนี้ Rainbow Gang กำลังจะเปลี่ยนชื่อแล้วครับเพราะ ชาวแก็งค์ รู้สึกว่า ชื่อแก็งค์ ออกจะแบ่งแยกไปนิดหนึ่งครับ

ผมเองต่างหาก แยกมาคนเดียวซะงั้น  8) 8) 8)

V13

• ซี5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12/07/09 09:06:33 »
เชื่อแล้วครับ เย็นเมื่อวานเข้าไปฟังมาแล้ว morel ตัวนี้ครบเครื่องจริงๆ AB test กับตัวอื่นๆในห้อง จุดเด่นเป็นเรื่องรายละเอียดและหางเสียงของปลายแหลม ฟังแผ่น etc ของคุณไช้ เพลงเปลี่ยนช่วงเริ่มเพลงเป็นลำโพงเดียวในห้องลองที่ให้รายละเอียดเสียงเล็กๆน้อยๆ เช่น โน้ตกีตาร์ได้ชัดเจนที่สุด เห็นการไล่สายชัดเจนเลย ส่วนเสียงร้องชัดเจนไม่หนาจนเกินพอดีมีความโปร่งกังวานของน้ำเสียงดีมากๆ เพลงหวานก็หวานใสเพราะ เพลงมันๆก็คึกคักได้ สรุปแล้วตัวนี้ perfect ครับ เหมาะมากสำหรับ Audiophile ตัวจริง ใจสู้ อย่างคุณกมล ครับ ;D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12/07/09 09:16:08 »
เชื่อแล้วครับ เย็นเมื่อวานเข้าไปฟังมาแล้ว morel ตัวนี้ครบเครื่องจริงๆ AB test กับตัวอื่นๆในห้อง จุดเด่นเป็นเรื่องรายละเอียดและหางเสียงของปลายแหลม ฟังแผ่น etc ของคุณไช้ เพลงเปลี่ยนช่วงเริ่มเพลงเป็นลำโพงเดียวในห้องลองที่ให้รายละเอียดเสียงเล็กๆน้อยๆ เช่น โน้ตกีตาร์ได้ชัดเจนที่สุด เห็นการไล่สายชัดเจนเลย ส่วนเสียงร้องชัดเจนไม่หนาจนเกินพอดีมีความโปร่งกังวานของน้ำเสียงดีมากๆ เพลงหวานก็หวานใสเพราะ เพลงมันๆก็คึกคักได้ สรุปแล้วตัวนี้ perfect ครับ เหมาะมากสำหรับ Audiophile ตัวจริง ใจสู้ อย่างคุณกมล ครับ ;D

อ้าวลูกพี่กอล์ฟ  ไหงมาลงที่ผมล่ะเนี่ย ตัวนี้ต้องสำหรับคุณช้ายนะครับ  ผมกำลังดูสามทางตัวใหม่อยู่ครับ ถ้าลงตัวเร็วๆนี้ ใครอยากได้ Rainbow สภาพดี ไม่ต้องเบิร์นให้เปลืองน้ำมัน เตรียมตัวมารับได้ครับ  :D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12/07/09 09:18:37 »
อ่านะ น้า ๆ โยนกันไป โยนกันมา ไหงมาหล่นโครมที่ผมซะง้านนนนน  ;D

ผมว่าลำโพงตัวนี้ ต้องระวังสาวก morel ทั้งหลายแหล่ะครับ จะมาสอยไปซะก่อน เช่น คุณกอล์ฟนี่ล่ะ เห็นเมื่อวานฟังเสร็จ เดินออกมา

เกาแขนยิก ๆ เลย  ประมาณว่า ฟังแล้วคัน อยากเปลี่ยน อิอิ  :P
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12/07/09 09:21:07 »
ขอดึงกลับครับ คุณ Bravo ครับ ในห้องลองตอนนี้ มี SAC ให้ฟังนะครับ อ้อแล้วอย่าลืมฟัง Morel ตัวพิเศษด้วยนะครับ แต่ระวังมีหลอน  ;D ;D ว่างๆเข้ามาคุยกันในนี้อีกนะครับ ยินดีต้อนรับ

V13

• ซี5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12/07/09 10:03:42 »
คุณหมอช่วยจัดยาแก้คันให้สักชุดนะครับ ขอแบบแรงๆหน่อยนะครับ เป็นตั้งแต่กลับจาก qc เมื่อวาน  ::)

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12/07/09 10:39:33 »
อ่านะ น้า ๆ โยนกันไป โยนกันมา ไหงมาหล่นโครมที่ผมซะง้านนนนน  ;D

ผมว่าลำโพงตัวนี้ ต้องระวังสาวก morel ทั้งหลายแหล่ะครับ จะมาสอยไปซะก่อน เช่น คุณกอล์ฟนี่ล่ะ เห็นเมื่อวานฟังเสร็จ เดินออกมา

เกาแขนยิก ๆ เลย  ประมาณว่า ฟังแล้วคัน อยากเปลี่ยน อิอิ  :P

ลำโพงคู่นี้แนวเสียงยังกะไม่ใช่ morel ที่เคยฟังมาเลย เสียงดีมากๆ แหลมก็ได้ กลางก็ได้ เสียงร้องเด่น mid bass ก็ดุ โอ่แจ่มจริงๆ ครับ ฟังแล้วก็หลอน  ;D
รถผม เพราะแล้ว

bravo

• ซี5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12/07/09 10:55:02 »
ขอดึงกลับครับ คุณ Bravo ครับ ในห้องลองตอนนี้ มี SAC ให้ฟังนะครับ อ้อแล้วอย่าลืมฟัง Morel ตัวพิเศษด้วยนะครับ แต่ระวังมีหลอน  ;D ;D ว่างๆเข้ามาคุยกันในนี้อีกนะครับ ยินดีต้อนรับ

###########
ขอบคุณครับ ส่วนใครที่ฟังทั้ง 2 รุ่นนี้แล้วช่วยเปรียบเทียบด้วยครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 12/07/09 11:38:53 »
แหม เทียบกันยากครับ เพราะราคาห่างกันอยู่อย่างน้อย เท่าตัว

ราคา SAC หย่อนสองหมื่นมาหน่อย
ราคา Morel ตัวพิเศษ นี่ ไปอีกมากกว่าเท่าตัวครับ ไม่รู้ว่าถ้าจะซื็อจริงๆ จะได้เท่าไหร่ครับ ต้องลองคุยกับซ้อดู
พวกผม ยังใจไม่ถึงที่จะต่อรอง ต่อแล้วกลัว เค้าให้ เดี๋ยวเสียงตัง 5555  ;D

แต่ถ้างบถึง morel อย่างแจ่ม

bravo

• ซี5
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 12/07/09 18:33:16 »
แหม เทียบกันยากครับ เพราะราคาห่างกันอยู่อย่างน้อย เท่าตัว

ราคา SAC หย่อนสองหมื่นมาหน่อย
ราคา Morel ตัวพิเศษ นี่ ไปอีกมากกว่าเท่าตัวครับ ไม่รู้ว่าถ้าจะซื็อจริงๆ จะได้เท่าไหร่ครับ ต้องลองคุยกับซ้อดู
พวกผม ยังใจไม่ถึงที่จะต่อรอง ต่อแล้วกลัว เค้าให้ เดี๋ยวเสียงตัง 5555  ;D

แต่ถ้างบถึง morel อย่างแจ่ม
#######

ถ้า SAC เปรียบเทียบกับ Morel Hybrid Ovation ล่ะครับ บุคลิกใครเป็นยังไงครับ เพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12/08/09 16:42:51 »
โทษทีครับ ตอบช้า

เสียงแหลม SAC ได้เปรียบนะครับ ออกสดใส โดยเฉพาะเสียงเปียนโนจะสดใส กังวาลกว่า  morel ปลายแหลมจะหม่นกว่าหน่อย แต่ข้อดีคือฟังนานไม่ล้าหูครับ  SAC เนื่องจากเสียงสดกว่า จะล้าหูได้ง่ายกว่า

ฟังเพลงร้อง แม้ว่า SAC จะทำได้ดีเช่นกัน แต่Morel เสียงกลางหวานจับใจกว่า เนื้อเสียงดี อิ่ม ทอดตัว ฟังสบาย
ฟังเพลงหลากหลายแนว เพลงจังหวะเร็วขึ้น หรือฟังเพลง Pop Rock , Rock SAC จะได้เปรียบทันทีครับ

ฟังเพลงแนวไหนบ้างครับ ลองบอกชื่อนักร้องหรือ วงดนตรีที่ชอบฟังบ่อยๆ มาสี่ห้ารายการครับ อาจจะตอบง่ายขึ้น
เรื่องงบประมาณ ทั้งสองตัว ราคาต่ำกว่าสองหมื่นบาท ถ้าจำไม่ผิด Morel Hybrid น่าจะถูกกว่าหน่อยครับ

อีกตัวที่น่าสนใจในงบประมาณประมาณ หมื่นบาท +- นิดหน่อย คือ Vifa ตัวใหม่ที่ปรับปรุงแล้ว มีให้ฟังในห้องลองครับ
เสียงดี ฟังสบาย โดยรวมคุ้มราคาครับ

ดีที่สุดคือต้องลองฟังเองครับ ฟังดีสำหรับผม อาจจะไม่ไพเราะสำหรับคุณครับ  ;)

bravo

• ซี5
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12/09/09 19:20:35 »
จริงๆแล้ว ผมก็ฟังแต่เพลงตลาดเพลงวัยรุ่น ถึงแม้อายุจะไม่วัยรุ่นแล้ว อิ อิ
แต่เวลาไปลองฟังพวก MTX PRISM อะไรประมาณนี้แล้วรู้สึกไม่ชอบ ถึงMorel อาจจะไม่เด่นด้านนี้ก็ไม่เป็นไร
นักร้องที่ชอบก็เช่น ดาเอ็นโดรฟิน ดิวเดอะสตาร์ อัสนี โบ สุนิตา ประมาณนี้ครับ
ที่สำคัญที่ผมตัดสินใจติดเครื่องเสียงที่ QC ก็เพราะพวกพี่ๆ ในบอร์ดนี่แหละครับที่ทำให้รู้สึกถึงสังคมเล็กๆ ที่มีความอบอุ่น ทั้งที่ร้านใกล้บ้านก็มีร้านดังๆ หลายร้าน อิ อิ

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12/09/09 19:45:45 »
จริงๆแล้ว ผมก็ฟังแต่เพลงตลาดเพลงวัยรุ่น ถึงแม้อายุจะไม่วัยรุ่นแล้ว อิ อิ
แต่เวลาไปลองฟังพวก MTX PRISM อะไรประมาณนี้แล้วรู้สึกไม่ชอบ ถึงMorel อาจจะไม่เด่นด้านนี้ก็ไม่เป็นไร
นักร้องที่ชอบก็เช่น ดาเอ็นโดรฟิน ดิวเดอะสตาร์ อัสนี โบ สุนิตา ประมาณนี้ครับ
ที่สำคัญที่ผมตัดสินใจติดเครื่องเสียงที่ QC ก็เพราะพวกพี่ๆ ในบอร์ดนี่แหละครับที่ทำให้รู้สึกถึงสังคมเล็กๆ ที่มีความอบอุ่น ทั้งที่ร้านใกล้บ้านก็มีร้านดังๆ หลายร้าน อิ อิ

ฟังเพลงตลาด อยากให้ลองฟังหลายๆตัวเพื่อเปรียบเทียบดูครับ โดยเฉพาะอยากให้นำแผ่นที่ฟังประจำไปเองครับ อย่ไปฟังเพลงที่คนอื่นเปิดครับเพราะมันจะหลอนทำให้ใจหวั่นไหว แต่เมื่อกลับมาฟังเพลงที่ตัวเองฟังประจำจะทำให้ไม่ชอบครับ(อันนี้เคยเจอกับตัวเองครับ)
กะอีกเรื่องที่อยากแนะนำครับ ควรเจาะจงว่าจะฟังเพลงเป็นหลักหรือจะดูหนังเป็นหลักด้วยครับ เพราะจะเป็นผลต่อการเลือกฟร้อนครับ
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

V13

• ซี5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 12/09/09 22:23:30 »
ขอให้ความเห็นเพิ่มเติมนะครับ พอดีผมก็ใช้ hybrid ovation อยู่ ผมว่ามันเหมาะกับเพลงร้อง ที่มีเครื่องดนตรีน้อยชิ้น Acoustic  R&B หรือ Bossanova เป็นพิเศษครับเพราะจุดเด่นอยู่ที่เสียงกลางซึ่งหวาน หนา และอบอุ่น (เสียงนักร้องหญิงจะหวานและน่ารักเป็นพิเศษ ;)) แต่หากฟังเพลงแนว pop rock เนื่องจากเสียงที่ไม่ค่อยโปร่ง และปลายแหลมไม่เปิดพุ่ง จึงอาจรู้สึกทึบ ไม่โปร่ง ไม่มันเท่าที่ควร แต่ถ้าใช้สัญญาณดีๆหน่อยก็จะช่วยในจุดนี้ได้พอสมควรครับ ต้องลองฟังเยอะๆครับเปรียบเทียบกับแนวเพลงที่ชอบ