ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเล่นๆ ถามเป็นความรู้ครับขอถามช่างอู๊ดครับ  (อ่าน 11078 ครั้ง)

kamol

• ซี5
ตอนนี้ผมกำลังรอลำโพงสามทาง ตัวใหม่อยู่ครับ ถ้าเสียงดีก็คงจะติดครับ

แต่ก็มีแอบคิดเล่นๆกับเพื่อนๆว่า จริงๆมันก็มีอีกทางเรื่องคือทำระบบ ให้มันง่ายๆ แต่ใช้ของคุณภาพดี ไม่รู้ว่าวิธีนี้จะดีหรือปล่าว
เมื่อวานมีคุยเล่นๆ เรื่องการถอยระบบกลับมาเล่นแบบ Back to basic  แต่เน้นของคุณภาพดีๆ

คือ เปลี่ยนจาก xxk สองตัว มาเหลือ Signature หรือ Sinfoni ตัวเดียว 4 channel
เปลี่ยนลำโพง คู่หน้าเป็น สองทาง ต่อผ่าน passive  อาจจะเป็นลำโพงระดับเดียวกับ เจอรมัน แมสโตรแบบคุณดนัย
คง bit one ไว้

วิธีนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kamol

• ซี5
จริงๆวันนั้น เฮียนพให้ผมไปดู Scan Speak ฟังแล้วน่าสนใจอย่างมาก  :D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
จาไปไงง่ะ Bit One กะ Passive แล้ว Amp 4 Ch

Come to Basic : Bi Amp - Bi Wire ต้องการ 6ch หรือ Bi Amp แค่ 4 ch ลอง เลือกดู ......

จัดไปชุดเดิมของผม Front Speaker 2 Way + SE4100 + ID ในระบบ Bi Amp แบบนี้ ถอยมาไกลมาก Bit One ไม่ต้องใช้

อีกแบบ  Front Speaker 2 Way + SE4100 + SE2100 + ID ในระบบ Bi Amp Bi Wire แล้ว Bit One ไม่ต้องใช้

แต่ ระบบเดิม ของคุณกมล ถ้าไม่ต้องลงทุนมาก Morel Elate SE ครับ ใน Tri Amp 2 ทาง แล้วจูน Bit One เนียนๆ

2 ทาง น่าจะจูน จบง่าย กว่า 3 ทางนะครับ แถมได้ 4 mem สบายๆ มีทั้ง TA และ Non TA ครบเครื่องครับ

ลองเล็ง 2 ทาง ที่ Tweeter ลงได้ต่ำหน่อยครับ  ไอ้พวก 2 ทางครึ่ง นะครับ

โจโจ้

• ซี5
วิธีน้ากมล เป็นหลักคิดหนึ่งของ แนวทางการเล่นเครื่องเสียงบ้าน 2CH ครับ

แต่ของยิ่งน้อย ยิ่งเล่นยากจัง

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
ตอนนี้น้ากมลได้ solution executive manager ของแก๊งเราจัดให้แล้ว ยินดีที่ได้แบ่งปันของดีๆ ให้ครับ  ;D ;D
รถผม เพราะแล้ว

ลุงขี้เมา

• ซี5
เอางี้ไหมล่ะ... คุณกมล

- Step แรก ปล่อย Phass + xxk (2) + PSI มาลง SE4100 + Steg 75.2 งบเพิ่มไม่เกินหมื่น

- Step หลัง ดู 2 Way แจ่มๆ ไม่ต้องรีบ ตัดสินใจให้แน่นอน แล้วปล่อย SLC ทำทุน เพิ่มงบ 25-40 K ตามคุณภาพลำโพงเลยครับ

สรุป แนวนี้ จะได้ 2 Way แจ่มแมว ใน System Tri Amp แล้ว จูน Bit One เนียนๆ ลงทุนไม่เยอะ ไม่ต้องรีบร้อน

kamol

• ซี5
ก็คิดเล่นๆน่ะครับ ตอนพิมพ์ย้งไม่ทันคิดเลยด้วยซ้ำว่า ระบบจะต่อแบบไหน คิดแค่ว่าเป็นไปได้ไหม เลยปรึกษาดูน่ะครับ
นึกแล้วก็พิมพ์ตามความอยากได้ ในจินตนาการ

อยากได้ ลำโพงดีๆ สองทางที่ ทำหน้าที่เกือบจะเทียบสามทาง (อย่าง ทวิทเตอร์ scan) ตัวที่เฮียนพพาไปดูมาครับ
แอมป์ดีๆ
คงบิทวันไว้

แต่ตอนนี้คงรอสามทางตัวใหม่จากเฮียนพก่อนครับ  :D

ลุงขี้เมา

• ซี5
โทรกลับ หน่อยดิ เย็นนี้จะนัดรวมพล ที่ร้านอีกแล้ว น้าซ้ายยย ว่าง น้ามิน OK ว่าจะนัดกันประมาณ บ่ายสี่โมงครับ

BomB

• ซี3
วันนี้รวมพลกันอีกแล้วหรือครับ น้าดนัย จะไปกันกี่โมงเดี๋ยวผมตามไปสมทบด้วย น้าดนัย ยิงเบอร์มาหาผมหน่อยดิ

Admin

• Administrator
  • ซี5
ตามความคิดของผมนะครับ ถ้าจะใช้คุณภาพของสิ่งที่มีให้คุ้มค่า อย่างเช่น bit one ควรเล่น Tri-Amp ขึ้นไปถึง Quad-Amp ถึงจะคุ้มค่า
แต่ถ้าต่ำกว่านั้น ก็ไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพของ bit one เทียบเท่ากับความสามารถของตัวมันเอง ถ้าเป็นทางเลือกนี้ bit one ก็คงไม่คุ้ม แยกได้เป็น 2 ประเด็นอย่างนี้ครับ
แต่ถ้าเราไม่ใช้ bit one แล้วมาหาลำโพงที่สามารถตอบสนองความต้องการของเรา ผมคิดว่าค่อนข้างหายาก ยากที่จะเล่น และงบประมาณ อาจจะสูงเพิ่มขึ้นพอสมควร  ;D

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
กำลังเดาความคิดน้ากมลอยู่ ว่าตอนนี้คิดอะไร เพราะเหมือนกับว่ากำลังเคว้ง หลังจากที่ผ่านสามแยกมาแล้ว มาเจอทางข้างหน้าอีกแล้วไม่รู้จะไปทางไหน..เลยคิดว่าจะย้อนกลับไปที่สามแยกแล้วเลือกใหม่..อีกที..

ผมว่าน้ากมลต้องพยายามไปฟังรถอื่นๆให้เยอะๆครับ เพราะแต่ละคันระบบไม่เหมือนกันแน่นอน แล้วน้ากมลจะค้นพบระบบที่ตัวเองชอบนะครับ.อาจจะช้าหรืออาจจะเร็ว ก้อสุดแท้แต่ความสามารถครับ..เจอเร็วก้อเสียตังน้อย เจอช้าก้อเสียตังเยอะ  :o

เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

kamol

• ซี5
ก็ไม่ถึงกับเคว้งครับน้าเนส  ช่วงนี้ผมได้ฟังรถหลายคันอยู่ครับ และลำโพงหลายๆรุ่นมากขึ้น
ตอนนี้ผมกำลังรอ สามทางตัวใหม่อยู่ครับ ซึ่งระบบที่มีอยู่จะรองรับ

แต่ถ้าผมจะขยับขึ้นลำโพงระดับ Hi End ผมต้องขยับแอมป์ สองตัวพร้อมกัน นั่นหมายถึงงบประมาณสำหรับแอมป์ อีกแสนบาทเป็นอย่างน้อย

ผมก็อยากเก็บเงินส่วนนึงไว้สำหรับ ท่องเที่ยว ต่างประเทศปีหน้า และsaving ครับ

เพราะตอนนี้ก็ลงกับเครื่องเสียงไปมากพอสมควรแล้ว
เลยกลับมานึกถึง ชุด Hi End ขนาดเล็กลงครับ

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
อาจจะใช้คำผิดไปหน่อยอะ...พอดีนึกคำนี้ออก.

ระบบตอนนี้ของน้ากมล..มันเป็นระบบใหญ่  เต็มสูตร ถ้าจะขยับอะไรแต่ละชิ้น อาจจะต้องขยับส่วนอื่นๆด้วย ซึ่งต้องใช้เงินเยอะจิงๆเหมือนอย่างทีน้ากมลพูดเลยอะ

ถ้าลดขนาดของระบบแล้วมาเล่นระบบเล็กๆแต่ใช้อุปกรณ์ดีๆ ก้อน่าสนใจมากๆนะครับ. แต่ต้องอย่างที่ช่างอู้ดพูดครับ ถ้าจะเล่นระบบเล็กๆ ต้องตัด Bit 1 ทิ้งไปเลยครับ ถ้าจะเล่น Bit1 ต้องเล่นอย่างน้อยๆ ไทรแอมป์อะสิครับ

น้ากมลสนระบบที่ผมอยากได้ไหมครับ.

ฟร้อนอนาล๊อคดีๆซักตัว
แอมป์เจ๋งๆแรงๆ 2ch 1ตัว
ลำโพงสามทางดีๆ เล่นผ่านพาสซีพ
แอมป์ขับซับ 1ch 1 ตัว
ซับ 1ดอก

ผมเคยฟังรถพี่สาม Doraemon  เค้าทำระบบนี้อยู่  เสียงดีมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก จนผมใฝ่ฝันเลยอะ
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

ลุงขี้เมา

• ซี5
อาจจะใช้คำผิดไปหน่อยอะ...พอดีนึกคำนี้ออก.

ระบบตอนนี้ของน้ากมล..มันเป็นระบบใหญ่  เต็มสูตร ถ้าจะขยับอะไรแต่ละชิ้น อาจจะต้องขยับส่วนอื่นๆด้วย ซึ่งต้องใช้เงินเยอะจิงๆเหมือนอย่างทีน้ากมลพูดเลยอะ

ถ้าลดขนาดของระบบแล้วมาเล่นระบบเล็กๆแต่ใช้อุปกรณ์ดีๆ ก้อน่าสนใจมากๆนะครับ. แต่ต้องอย่างที่ช่างอู้ดพูดครับ ถ้าจะเล่นระบบเล็กๆ ต้องตัด Bit 1 ทิ้งไปเลยครับ ถ้าจะเล่น Bit1 ต้องเล่นอย่างน้อยๆ ไทรแอมป์อะสิครับ

น้ากมลสนระบบที่ผมอยากได้ไหมครับ.

ฟร้อนอนาล๊อคดีๆซักตัว
แอมป์เจ๋งๆแรงๆ 2ch 1ตัว
ลำโพงสามทางดีๆ เล่นผ่านพาสซีพ
แอมป์ขับซับ 1ch 1 ตัว
ซับ 1ดอก

ผมเคยฟังรถพี่สาม Doraemon  เค้าทำระบบนี้อยู่  เสียงดีมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก จนผมใฝ่ฝันเลยอะ

อิ อิ มีเพื่อนแล้ว ระบบคล้ายกันเลย ....
ว่าแล้วก็ถอด P90 มาซะดีๆ แชมป์ !!!!
 ;) ;) ;)

kamol

• ซี5
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับน้าเนส กับน้าดนัยครับ กำลังพิจารณาอยู่ครับ แต่ที่แน่ๆ ต้องหาลำโพงที่ match กับระบบที่มีก่อนครับ
กำลังรอฟังข่าวจากเฮียนพ วันนี้ครับ