ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามชุดเครื่องเสียงจ้า  (อ่าน 17208 ครั้ง)

Top_up

• ซี2
  • **
ก่อนอื่นสวัสดีทุกท่านนะครับ
หลังจากศึกษาเครื่องเสียงมาเล็กน้อย พอจะสรุปแนวทางได้ดังนี้ครับ
ชอบแนว SQ ฟังสบายๆ ไม่เน้นดังครับ

เฟสแรกดังนี้ครับ
Pioneer DEH-P80RSII
คู่หน้า phass es6.5 หรือ vifa 265
แดมป์ประตู 2 ชั้น หน้าหลัง 

เฟสต่อไปค่อยใส่แอมป์ เพิ่มลำโพง จอมอนิเตอร์

พี่น้องคิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับผม :)
ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นนะครับผม

โจโจ้

• ซี5
Re: สอบถามชุดเครื่องเสียงจ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12/23/09 08:48:59 »
ฟังรถผมดูมั๊ยครับ

แล้วไปกินแปะก๊วยนมสดกัน  ;)

Admin

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12/23/09 08:51:26 »
้้็Hi-power แล้วเสียงดีๆมีรถคุณโจโจ้และรถคุณอู๋อีกท่านนะครับ  สนใจยังงัยแวะเข้ามาฟังได้นะครับ

Top_up

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12/23/09 08:54:42 »

แล้วไปกินแปะก๊วยนมสดกัน  ;)

ขอบคุณมากครับ คุณ โจโจ้
วันหน้าคงมีโอกาส ต้องไปฟังแน่ๆครับ ;D

แล้ว ชุดที่ผมจัดมาเป็นอย่างไรบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12/23/09 09:07:14 »

แล้วไปกินแปะก๊วยนมสดกัน  ;)

ขอบคุณมากครับ คุณ โจโจ้
วันหน้าคงมีโอกาส ต้องไปฟังแน่ๆครับ ;D

แล้ว ชุดที่ผมจัดมาเป็นอย่างไรบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

อยากจะทราบว่า ฟังเพลงแนวไหน ศิลปินประมาณไหน
เฟสแรก งบมีเท่าไหร่ครับ

ส่วน HEAD P80 RSII นั้น ฟังก์ชันการใช้งานละเอียดครับ
เป็นเฮดมาตรฐาน สำหรับรุ่นเริ่มต้น beginner ไปยัน intermediete ไปกันได้ดีครับ
ได้ลองกดๆ เล่นๆ ดูในรถน้าดนัย ผมเพิ่งทราบว่ามีฟังก์ชันวัดความต่างศักย์ขาเข้าได้ด้วย ดีจัง
เสียงก็ดีครับ เซ็ท TIME เซ็ทจุดตัดความถี่ และเซ็ท slope ได้ละเอียดในระดับนึง
ความสามารถก็พอตัวน่ะครับ การออกแบบหน้าจอเป็นมิตรกับผู้ใช้งานดีครับ
เห็นด้วยครับ เฮดตัวนี้ จัดไป

ส่วนลำโพง แนะนำทดลองฟังหลายๆ ตัวดูนะครับ ราคาประมาณนี้ มีให้เลือกหลายรุ่น
ที่ผมยังไม่ฟันธงกับ es6.5 เพราะ ผมยังไม่ทราบว่าคุณ Top_up ชอบฟังแนวไหน
เน้นให้หาชุดลำโพงฟังที่ติดตั้งในรถจริงๆ แล้ว หากมาที่ร้านคงมีให้เลือกฟังบนรถมากมายพอสมควร
ทำให้การตัดสินใจเป็นไปได้ง่ายขึ้นครับ ใช้เวลากับมันอีกนิด ลองฟังเยอะๆ
แล้วจะได้ไม่ต้องถอดเข้าถอดออกบ่อยๆ ครับ เซฟงบได้อีกด้วย

ชุดลำโพง แยกชิ้นทุกรุ่น ควรเน้นไปที่การติดตั้ง ความแน่นหนาการยิงน๊อต
มุมทวีตเตอร์เสาเอ (สำคัญจริงๆ) การปรับจูนที่ฟร้อนท์ การแดมป์ประตู
หากใจถึงหน่อยตีแผงไม้ออกมาจากประตูเลยครับ
เสียงย่านกลางต่ำ และย่านต่ำ ที่หลบๆ อยู่จะหลุดออกมาจากประตู
ฟังจากรถหลายๆ คันที่ร้านดูแล้วพบว่าเสียงโปร่งขึ้น ในแบบที่ไม่เคยคาดคิดมาก่อน
ว่าลำโพงเดิมที่ติดอยู่ จะไปได้ขนาดนั้น สร้างบรรยากาศได้อีกมากโข  :D
คุ้มค่าราคาทำเลยทีเดียวครับ

อย่าลืมไปแนะนำตัวในกระทู้แนะนำตัวด้วยนะครับ
เปิดลีโอ โปรไฟล์ หรือ เรดไลน์ก็ได้
ท่านจะได้สิทธิเป็นสมาชิกโดยอัตโนมัติเดี๋ยวนี้ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/23/09 09:18:35 โดย โจโจ้ »

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12/23/09 09:54:53 »
ตามน้าโจโจ้เลยครับ P80RS เป็นฟร้อนที่ครบเครื่องในราคาระดับนี้ ปรับแต่งได้เยอะมาก ไปได้ถึงไตรแอมป์สบาย ๆ
ลำโพง PHASS เหมาะกับเพลงแนวร้อง Jazz  ช้า ๆ หวาน ๆ เสียงร้องหนา ๆ อุ่น ๆ  แต่ถ้าเป็นเพลงเร็วมีจังหวะ อาจจะไม่เหมาะเท่าไหร่

ค่อย ๆ เล่น ค่อย ๆ แต่ง ตามงบที่มีครับ จะได้สนุกกับเครื่องเสียงและได้เห็นพัฒนาการของเสียงในรถเราด้วย  :D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12/23/09 09:59:29 »
ก่อนตัดสินใจว่าจะเป็น PHASS หรือ Vifa หรือตัวอื่นก็มีให้เลือกอีกเยอะครับ ลองมาฟังที่ร้านก่อนก็ดีครับ เพื่อจะได้หาแนวทางตัวเองถูกครับ  ;D ;D
รถผม เพราะแล้ว

Nai Toon

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12/23/09 10:00:38 »
P80RS II เสียงได้อย่างที่ผมต้องการเลยครับ แต่อยากให้มาลองฟังดูก่อนครับ font ตัวนี้เมื่อวานเห็นอยู่ในห้องลองด้วยนะครับ   ;) ;)
Mosconi เท่านั้น

Top_up

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12/23/09 10:21:12 »
แนะนำตัวเสร็จแล้วจ้าาา

ขอบคุณทุกท่านครับผม

แนวเพลงที่ฟัง(บ่อย)ก็ประมาณ แบบสบายๆ(บอกไม่ถูก) ป็อปร็อคใสๆ(น่าจะใช่มั้งครับ)

ประมาณ เบเกอรี่มิวสิค แคลอรี่ บลาๆ มีบอดี้สแลมด้วยนะ หรือบางทีก็ลูกทุ่งไปเลย อย่าง ต่าย อรทัย, หนูมิเตอร์

สรุปว่าฟังหลายแนว(เนอะ) แต่ไม่ชอบแบบ ดังโครมคาม สามบ้านแปดบ้าน เบสทะลุถึงหัวใจ ก็แค่นั้นจ้าาา

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12/23/09 10:21:23 »
ผมไม่เชียร์ Phass ครับ

Importer ตอนนี้เลิกทำแล้ว  รายใหม่ยังไม่รู้ว่าใคร และมีแนวทางการบริหาร หรือหรับประกันสินค้าอย่างไร

ประการที่สอง มันเฉพาะทางมากๆ ถ้าฟังหลายแนว คงไม่เหมาะ  ผมก็เคยใช้ Mid Range ของ Phass เสียงดีแต่ต้องเปลี่ยนเพราะผมฟังเพลงหลายแนวครับ

แนวสบายๆใสๆ มีลำโพงหลายรุ่นให้เลือกครับ แต่อยากให้ฟังด้วยตัวเอง  
รถน้าโจโจ้ และรถอู๋ เสียงดี ต่อแบบ Hi Power ทั้งสองคัน เหมาะที่จะลองฟัง
แต่รถทั้งสองคันติดลำโพง Phass  จึงอยากให้ ลองฟังคันอื่นดูด้วยนะครับ  เสียเงินทั้งทีจะได้ถูกใจ ไม่ต้องมาถอดเปลี่ยนทีหลัง

ว่างๆ แวะมานะครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12/23/09 10:23:34 »

แนวเพลงที่ฟัง(บ่อย)ก็ประมาณ แบบสบายๆ(บอกไม่ถูก) ป็อปร็อคใสๆ(น่าจะใช่มั้งครับ)

ประมาณ เบเกอรี่มิวสิค แคลอรี่ บลาๆ มีบอดี้สแลมด้วยนะ หรือบางทีก็ลูกทุ่งไปเลย อย่าง ต่าย อรทัย, หนูมิเตอร์

สรุปว่าฟังหลายแนว(เนอะ) แต่ไม่ชอบแบบ ดังโครมคาม สามบ้านแปดบ้าน เบสทะลุถึงหัวใจ ก็แค่นั้นจ้าาา

แนวนี้ POLK Audio โลด
ไม่ทราบว่าเฮียมีปล่้อยหรือเปล่า

Top_up

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12/23/09 10:26:01 »
แนวนี้ POLK Audio โลด
ไม่ทราบว่าเฮียมีปล่้อยหรือเปล่า

คืออารายครับ งงๆจ้าา แบบว่ามือใหม่(มาก)จริงๆ ;D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12/23/09 10:28:01 »
เมื่อวานมีได้ลองฟัง CDT Eurosport Competition ฟังเพลงร้องดี เพลงมีจังหวะ mid bass ดีมากๆ โป้งชึ่ง ลูกทุ่งฟังแล้วชอบเลย
คุณหมู ตัดสินใจติดเรียบร้อย แต่เป็นรุ่นสามทางนะครับ  รุ่นสองทาง ลองสอบถามเฮียนพดูครับ  :D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12/23/09 10:28:08 »

ถ้าฟังแนวนี้แนะนำ Prism SQ6 ครับ ลำโพงไม่กินวัตต์ ต่อ hi-power ได้สบายครับ ถ้าอยากลองฟังแนวเสียง Prism + P80 ติดต่อท่าน toonsp ได้ครับ (คันนี้ก็เสียงดีใช่ย่อยครับ)
รถผม เพราะแล้ว

Top_up

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12/23/09 10:35:59 »
ณ ตอนนี้ มีหลายๆท่านแนะนำ ดังนี้

rainbow SLX
Prism SQ6
vifa 265
DLS R6A

รบกวนช่วยแนะนำ ด้วยจ้าาา ;D