ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามชุดเครื่องเสียงจ้า  (อ่าน 17188 ครั้ง)

anuwatku55

• ซี5
Re: สอบถามชุดเครื่องเสียงจ้า
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 12/23/09 12:50:58 »
แนะนำว่า ถ้ามีโอกาส ต้องไปลองฟังดูก่อนนะครับ ว่าชอบแนวเสียงแบบไหน เพราะบางที ฟร้อนหรือลำโพงเดียวกัน ติดตั้งในรถต่างกัน เสียงก็อาจต่างกันได้ นะครับ อย่างลำโพง เนี่ย สมาชิกในคิวซีก็ใช้ หลายแบรนด์อยู่ นะครับ 

ปล รถผมตอนนี้ก็ไฮเพาเวอร์เหมือนกันนะครับ
THE ART OF SOUND PERFECTION BY SEAS

thekop_tiida

• ซี5
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 12/23/09 13:07:07 »
มีแอบแซวน่ะครับ

สงสัยย้ายค่ายมาแมนยูล่ะสิ อิอิ

อ่านข้อความตัวเอง ดูงงๆ เนอะ

คุณ teera เข้าใจผิดแล้วจ้า

ผมจะบอกประมาณว่า ถึงลิเวอร์พลูไม่ประสบความสำเร็จมากมาย(อย่างแมนยู)

แต่ ผมก็เชียร์ มาตลอด 10 กว่าปีอ่ะครับ(ตั้งแต่ยุคปลายของ เอียนรัช) อิอิ ;D

และก็ไม่คิดจะเปลี่ยนใจ(เด็ดขาด :o)

ก็คนมันรักอ่ะ เนอะ (เหมือนเสียงเพลงเลย) ;)

รีบไปหน่อยครับ ใครแซวไม่ได้ครับ ลิเวอร์พูล

เจอแนวเดียวกันอีกแล้วครับ ระบบผมใกล้เคียงคุณ Teera นะครับ
(ดูที่ลายเซ็นต์ได้เลย)

ที่สำคัญเด็กหงส์เหมือนกันครับ เชียร์มาเกือบ 20 ปี แล้ว

ช่วงนี้ได้แต่ทำใจ  :'(
Tiida 5 drs 1.6G
Pioneer AVH-P4150DVD
Amp: Performance Black Magic BM100.4
Speaker: Prism SQ6 w/ Prism Cable
Sub:mage dynamic ID10V3D4
2 front doors Accumat Damp

เพื่อนขาย Contact Lens อยู่ มีหน้าร้านอยู่สีลม สถานีรถไฟฟ้าศาลาแดง ==> www.lens-hub.com

Top_up

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 12/23/09 13:43:43 »
ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆ ท่านคร้าบบบ ;)

แล้วเรื่อง แผ่นแดมป์ มีท่านใดแนะนำบ้างครับผม

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 12/23/09 13:54:55 »
Stp เยี่ยมสุด ราคาสูง
Accumat ก็ดีมาก ราคาไม่แพงเท่า Stp
Prism / DLS พอๆกันครับ   

ถ้าจอดรถตากแดดบ่อยๆ และไม่อยากจ่ายแพง Prism ดีครับ เพราะ DLS เป็นสีดำๆ ผมจอดรถตากแดดทั้งวัน เปิดประตูมาเห็นเยิ้มนิดๆ
ไม่ได้เหลวนะครับ แต่ว่ารู้สึกได้ว่ามันฉ่ำนิดๆ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Top_up

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 12/23/09 20:25:22 »
stp แพงกว่า Accumat มากไหมครับ

แดมป์กี่ชั้น + จุดไหนบ้างครับที่ต้องแดมป์ ::) 

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 12/24/09 06:59:37 »
ผมไม่รู้รายละเอียดครับว่าขั้นตอนการแด๊มป์ เป็นอย่างไร  แต่ราคามันก็สูงตามคุณภาพ 
แค่ประตูสองบน ก็ผมว่าต้องมี 6000-7000 นะครับ จำไม่ได้เพราะไม่เคยแด๊มป์ ตัวนี้ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 12/24/09 08:39:22 »
มามีตติ้งกันครับ มาลองฟังจริง ลำโพงระดับราคาตำ่หมื่น ที่แนะนำนะครับ Phoenix Gold , Prism SQ6 ถ้าย่อมเยาลงมาหน่อย Rainbow SLX สามตัวนี้น่าสนใจมากครับ เหมาะกับแนวเพลงที่ชอบครับ
ใช้ Hi Power ก่อนก็ได้ครับ หรือถ้า จะเน้นชุด Hi Power เสียงดีๆ แนะนำให้ พิจารณาเพิ่มงบค่าสายไฟ แล้วค่อยตามด้วยสายลำโพงนะครับ
ชุด Hi Power ถ้าได้ระบบไฟดีๆ เสียงสามารถพัฒนาไปได้ไกลพอสมควรครับ ลองแวะมาคุยกันนะครับ  ;D ;D ;D

teera_ph

• ซี5
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 12/24/09 09:25:52 »
มามีตติ้งกันครับ มาลองฟังจริง ลำโพงระดับราคาตำ่หมื่น ที่แนะนำนะครับ Phoenix Gold , Prism SQ6 ถ้าย่อมเยาลงมาหน่อย Rainbow SLX สามตัวนี้น่าสนใจมากครับ เหมาะกับแนวเพลงที่ชอบครับ
ใช้ Hi Power ก่อนก็ได้ครับ หรือถ้า จะเน้นชุด Hi Power เสียงดีๆ แนะนำให้ พิจารณาเพิ่มงบค่าสายไฟ แล้วค่อยตามด้วยสายลำโพงนะครับ
ชุด Hi Power ถ้าได้ระบบไฟดีๆ เสียงสามารถพัฒนาไปได้ไกลพอสมควรครับ ลองแวะมาคุยกันนะครับ  ;D ;D ;D

ถูกต้องน่ะครับ

ลง hi power ไปก่อน แล้วค่อยอัพระบบ เหมือนของผมอ่ะครับ เล่น hi power มาเกือบปีแล้ว

ตอนนี้ก็เก็บข้อมูล ไปเรื่อยๆๆ ค่อยๆๆหาครับ แล้วจะเจอในสิ่งที่ชอบ
Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 12/24/09 11:39:59 »
คุณธีระ กำลังจะ UP แล้วครับ  :D

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 12/24/09 17:45:20 »
ก่อนอื่นสวัสดีทุกท่านนะครับ
หลังจากศึกษาเครื่องเสียงมาเล็กน้อย พอจะสรุปแนวทางได้ดังนี้ครับ
ชอบแนว SQ ฟังสบายๆ ไม่เน้นดังครับ

เฟสแรกดังนี้ครับ
Pioneer DEH-P80RSII
คู่หน้า phass es6.5 หรือ vifa 265
แดมป์ประตู 2 ชั้น หน้าหลัง 

เฟสต่อไปค่อยใส่แอมป์ เพิ่มลำโพง จอมอนิเตอร์

พี่น้องคิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับผม :)
ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นนะครับผม

ตอนนี้ในห้องลอง  มี ให้ลองแล้วนะครับ

ขณะนี้ หมอซ้ายกำลัง In Love กับลูกทุ่ง Hifi ใน System P80rsii + 4050 xxk + Phoenix Gold SD อยู่ครับ

แนวเสียงใช่เลย สนุกสดใส เอาใจวัยรุ่น และ คอลูกทุ่ง ดีทีเดียวเลยครับ

ราคาชุดนี้ ก็ไม่น่าแรงด้วยครับ