ผู้เขียน หัวข้อ: ชักหวั่นไหว slc ซะแล้ว  (อ่าน 12838 ครั้ง)

zxblack

• ซี1
  • *
ชักหวั่นไหว slc ซะแล้ว
« เมื่อ: 12/28/09 16:50:39 »
 สวัสดีครับ  
       อยากสอบถามราคา  slc 365.25 + 4050 xxkv2 + idq10  ติดตั้งเองคับอยู่ต่างจังหวัด
       ระบบที่ถามมาเป็นยังไงมั่งคับ  เสียงเป็นแบบไหน  ตอบทางpmก็ได้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/28/09 17:05:01 โดย zxblack »
jvc avx 905
DLS R6A

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
Re: ชักหวั่นไหว slc ซะแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12/28/09 17:15:00 »
จะทำระบบไหนครับ ไทรแอมป์หรือว่าควอดแอมป์ ???
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

zxblack

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12/28/09 17:19:14 »
ไตรแอมป์คับ  ต้องเพิ่มอะไรอีกหรือเปล่าคับ   ::)
jvc avx 905
DLS R6A

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12/28/09 17:23:55 »
ไตรแอมป์คับ  ต้องเพิ่มอะไรอีกหรือเปล่าคับ   ::)

จะใช้ 4050xxk กี่ตัวครับน้า.เพราะถ้าตัวเดียวนี่ท่าทางจะไม่ไหวนะครับ..เพราะ slc 365 นีมันสามทางใช่ไหมครับ.
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12/28/09 17:28:19 »
SLC 365 เป็นสามทางครับ เป็นระบบที่ น้านุใช้อยู่ตอนนี้ครับ น้านุ มี processor ด้วยครับ ถ้ายังไม่เปลี่ยน รู้สึกว่าเป็น H701 ของ Alpine ครับ  แอมป์ใช้ XXK 4050 V2 ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12/28/09 18:22:07 »
ลองพิจารณาดูเรื่อง ความสำคัญของงานติดตั้ง และ งานจูนนิ่งด้วยนะครับ ถ้าไม่ไกลจากกรุงเทพ หรือ บ้านโป่งมากนัก แนะนำมาติดตั้งที่ร้านจะดีกว่าครับ

เรื่องของงานติดตั้งและงานจูนนิ่ง มีความสำคัญมากนะครับ ผมว่ามีผลต่อระบบเสียงมากกว่า 30 % นะครับ

ยิ่งเป็น Tri Amp + 3 ทางด้วย ลงทุนกับค่าอุปกรณ์ ไปไม่ใช่น้อยเลยนะครับ  :D :D :D

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12/28/09 22:55:20 »

จะใช้ 4050xxk กี่ตัวครับน้า.เพราะถ้าตัวเดียวนี่ท่าทางจะไม่ไหวนะครับ..เพราะ slc 365 นีมันสามทางใช่ไหมครับ.

CH 1-2 ของ 4050xxk  ขับ 3 ทาง slc 365 ไม่ออกเหรอครับ..

แล้วค่อยเอา CH 3-4 ขับซับ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12/29/09 00:16:31 »
สวัสดีครับ
       อยากสอบถามราคา  slc 365.25 + 4050 xxkv2 + idq10  ติดตั้งเองคับอยู่ต่างจังหวัด
       ระบบที่ถามมาเป็นยังไงมั่งคับ เสียงเป็นแบบไหน ตอบทางpmก็ได้คับ

ผมก็หวั่นไหวเหมือนกันครับ เจ้า SLC
แต่ก็น่าลุยเป็น SAC ไปโลดเลยครับ หวั่นไหวมากกว่าแน่นอน

ถ้าจำไม่ผิด SAC จะเป็นชุดลำโพงที่ ใช้ลงในรถ Toyota Fortuner ของน้า Bravo เค้าครับ แต่เป็นรุ่น 265 (2 ทาง) นะครับ
สบโอกาส ช่วงที่เฮียกำลังจูนเสียงพอดี เข้าไปนั่งฟังด้วยครับ ผมนั่งอยู่เบาะหลัง เฮียนั่งจูนอยู่เบาะหน้าฝั่งคนขับ
ขณะนั้นเบาะข้างคนขับ ยังไม่ได้ติดตั้งเข้ามาด้วยเพราะว่า xxk V2 นั้นถูกเซ็ทไว้ใต้เบาะ ตามความตั้งใจของน้า bravo เค้า
และ เฮียต้องปรับจูนแอมป์ ให้เข้าที่ก่อนที่จะติดตั้งเบาะกลับเข้าที่เดิม กินเวลานานนะครับ เป็นหลายๆ ชั่วโมงเลย
คือประมาณว่า ขอจูนจนเต็มที่ก่อน แล้วค่อยปล่อยกลับบ้านครับ  ;)

ชุดลำโพง 2 ทางนี้ เป็นระบบที่ขับเป็นไบแอมป์ + ID10 น้ำเสียงออกมาก็ยังแหล่มครับ
หากได้สาย monster กับซับไปอีกนะฮึ่ม แหล่มกว่าเดิมอีก 2 ช่วงตัว เข้ากันยังกะน้าช้ายกับ D2 เลย ;D
คิดว่าอีกไม่นานน้า bravo คงจะต้อง....... อย่างแน่นอน  :D

แผ่นที่ใช้ทดสอบเป็นแผ่น DVD Live concert : David Foster - HITMAN

ระบบที่ใช้ทดสอบ
Pioneer 4150
SAC 265
ID10
จอหลังเบาะ Decar 2 ข้าง ถ้าจำไม่ผิด (สีสันสวยงามครับ)
ARC xxk 4050 V2

ทดสอบ ทุกแทรคตั้งแต่ต้นยันท้าย DVD ดูวนไปวนมาครับ
อาจจะเห็นว่าต่อไปนี้ ผมไำม่ได้ว่าไล่เรียงไปลำดับไปตามเวลาใน DVD โปรดเข้าใจด้วยนะครับ แหะๆ :D

ติดใจน้ำเสียงที่ชุดในช่วงที่เด็กน้อยอายุ 16 ปี นาม Charice Pempengco
ขึ้นมาเพียงแค่นั้น ผมก็ชอบเธอทันที ในน้ำเสียงและลักษณะการ express เสียงออกมาแบบกำลังไม่ตก
และไม่โอเวอร์จนเกินงาม เกินพอดี ภาพรวมของบรรยากาศจากชุดเครื่องเสียงนี้ ออกมาดีมากครับ

เสียงดีเลยครับ น้องสาวชาวฟิลิปปินส์คนนี้ สำเนียงมีความเป็นตะวันตกมาก
คิดว่าสำเนียงดีกว่า Susan Wong หรือ แม้แต่ Jheena Lodwick มากๆ
จากประวัติทราบมาว่า เธอจะไม่เรียนร้องเพลงกับใครนอกจากกับคุณแม่ของเธอเท่านั้น

เริ่มต้นด้วยเพลง I Have Nothing น้ำเสียงพุ่งสูง เกินเสียงที่ผมได้คาดเดาเอาไว้ตั้งแต่แรก
และยังสูงขึ้นไปเรื่อยๆ (ได้อีก) ขณะที่เปลี่ยน Pitch ของเพลง
เธอยิ่งเค้น ช่วงกำลังจะจบท่อน กำกำปั้น อยู่ตลอดเวลา กำลังของเธอช่วงนี้ เฉียบขาดทีเดียว

ระยะของเสียง มิติ รวมไปถึงเสียง Background ที่ทำหน้าที่ได้ดี โฟกัส ของสแนร์ดรัมเด็ดขาด รอบๆ โฟกัส
มีเสียงสั่นครางของหนังสแนร์เจืออยู่ แต่ไม่มาก สังเกตไม่พบเสียงแตกพร่าใดๆ เลย
ถึงแม้ว่าขณะจูนเพื่อทดสอบจะเปิดเสียงค่อนข้างดังพอสมควรครับ

จะติดนิดนึงตรงที่ ระบบนั้นฟ้องให้เห็นว่า น้ำเสียงช่วงหลังของเธอในเพลง I will always love you
เริ่มจะแห้งจนปลายเสียงหายไป ต้องใช้การเอื้อนช่วยประคองกำลังไปจนจบเพลง คงเป็นเพราะอาการประหม่าเล็กน้อย
เธอเป็น guest หน้าใหม่จากเพียงไม่กี่คน ที่หลังจากร้องจบแล้ว แขกผู้มีเกียรติเข้าร่วมฟังทุกท่าน (ซึ่งส่วนใหญ่เป็นชาวตะวันตก)
ยินดีพร้อมใจขึ้นปรบมือเสียงกระหึ่มกันทั้ง hall จนเกือบจะมีอังกอร์เล็กๆ เกิดขึ้นเลยทีเดียว ผมยังปลื้มแทนเธอคนนี้เลย  :)

ทดสอบไดนามิค ขณะที่ Michael Buble ขึ้นมาร้อง Feeling Good ในช่วง ชั่วโมงที่ 1:22:03
ศักยภาพของไดนามิคลำโพงก็เริ่มเด่นชัดขึ้นมาทันตาเห็น สะกดคนดู คนฟัง แบบคาถาวิชานินจา "ณ จังงัง" ของฮาโตริกันเลย (ว่าไปนั่น  :D)

It's a new dawn, it's a new day, it's a new life. .....
For Meeeee ....................
and I'm feeling good...

ชุดเครื่องดนตรีซิมโฟนี เปล่งไดนามิคออกมาเต็มพลัง คม ชัด ต่อเนื่อง ลื่นไหล
มีมวล และหางเสียงถูก generate ขึ้นมา แล้วกระชับหายไปในทันที จนน่าตกใจ
จุดนี้จะชม SAC อย่างเดียวคงไม่ได้ เพราะ ID10 นั้นทำงาน และหยุดตัวได้เร็วเต็มที่แบบยิ่งยวด สะใจมากๆ
พอถึงช่วง and I'm feeling good... แค่นั้นแหละ
อารมณ์เพลงมาจากไหนอีกก็ไม่ทราบ ทำเอาขน (แขน) ของผมที่ลุกตั้งแต่ช่วงขึ้นเพลงตอนแรก
ลุกขึ้นต่อเนื่องอย่างพร้อมเพรียงกัน ต่อไปอีกจนเกือบจะกลางเพลงโน่น  :D

อารมณ์ Blues จ๋าๆ เลย ขอบอกครับ เพลงนี้... 8)

Midbass พอเหมาะพอเจาะ และให้อารมณ์ ดีมากๆ ครับ

เครื่องเสียงที่มี ช่วงเสียง midbass พอเหมาะ จะทำให้มีความรู้สึกว่าเพลงนี้แน่น มีพลัง
หากมีน้อยไปจะรู้สึกว่าเสียงเล็กแห้ง ไม่มีมวล แต่ถ้าหากมากไปจะรู้สึกว่าเสียงบวมป่องไม่เป็นธรรมชาติ แย่ไปเลย
เช่น ลำโพง Horn ที่เห็นได้ตามหนังกลางแปลง เป็นต้น

พูดถึงประกายของ ย่านเสียงแหลมนั้น ทำหน้าที่ออกมาได้ดีทีเดียวครับ ต้องลองฟังดูนะ  :)

สรุปก็คือ ชุดนี้ใช้อ้างอิงก่อนติด 3 ทาง ได้ครับ
มอง SAC ไปด้วย หากได้ใช้ จะใช้อีกนานเลยครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/29/09 01:10:16 โดย โจโจ้ »

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12/29/09 00:31:19 »
น้าโจโจ้ครับ   ถ้าผมจำไม่ผิด ของน้า Bravo น้าจะเป็น SAC นะครับ ไม่ใช่ SLC    เสียงจะคนละแนวเพราะ SLC กรวยกระดาษ SAC กรวยอลูมิเนียม mid bass จึงดีกว่า ราคาแพงกว่าด้วยครับ
SLC ตอนนี้ไม่มีของครับ 

แต่หากจำผิด ขออภัยไว้ด้วยครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12/29/09 00:36:56 »
น้าโจโจ้ครับ   ถ้าผมจำไม่ผิด ของน้า Bravo น้าจะเป็น SAC นะครับ ไม่ใช่ SLC    เสียงจะคนละแนวเพราะ SLC กรวยกระดาษ SAC กรวยอลูมิเนียม mid bass จึงดีกว่า ราคาแพงกว่าด้วยครับ
SLC ตอนนี้ไม่มีของครับ 

แต่หากจำผิด ขออภัยไว้ด้วยครับ

อ้าวเหรอครับ ขอบคุณมากครับน้ากมลที่ช่วยเตือน เดี๋ยวจะกลับไปแก้ไขครับ
ผมสับสนอยู่เรื่อยเลย ชื่อรุ่นเนี่ย ฟังอย่างเดียวเล้ย ร่งรุ่นไม่เคยจำ แหะๆ

เขกหัวตัวเอง 1 ที  :D

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12/29/09 06:17:27 »
เอ....... ไหงวกมาโดนผมได้อ่ะ ( เกาหัวแกรก ๆ ๆ   :o :o :o )
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12/29/09 07:01:23 »
รีวิวมาให้อ่าน ก็ดีใจมากแล้วครับ ฟังหลายคันวันนั้น  :D  แต่ SAC กับ SLC ใช้ ทวิทเตอร์ตัวเดียวกันครับ ปลายแหลมเหมือนกัน  :)

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12/29/09 07:03:13 »
เมื่อวานเห็นมี Focal ตัวใหม่  หน้าตาดีอย่างแรง ไว้ฟังเสียงเมื่อไหร่จะเอามาเล่าให้ฟังครับ มีทั้ง สองทาง และสามทาง

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12/29/09 08:16:56 »
ถ้าจะเล่น3ทางSLC ผมว่าแค่ไตรแอมป์อาจจะไปได้ไม่ดีครับ น่าจะลองเล่นเป็นคอวดแอมป์เลยครับ ระบบจะสมบูรณ์มากขึ้นครับ ระบบที่จขกท.ต้องการน่าจะเหมือนของผมครับ ลำโพงตัวนี้เสียงดีครับ ฟังได้หลายแนวดีครับ ไม่รู้อยู่จังหวัดไหนครับ  ;D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

zxblack

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12/29/09 12:29:01 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ โดยเฉพาะคุณโจโจ้คับ  จะลองศึกษาข้อมูลให้มากกว่านี้อีกหน่อย

เวป qc เนี่ยะอุบอุ่นจังเรยคับ  ถ้ามีโอกาสเข้ากรุงเทพฯต้องแวะไปแน่นอน ;)
jvc avx 905
DLS R6A