ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามงบประมาณหน่อยครับ  (อ่าน 7487 ครั้ง)

bowling

• ซี5
ขอสอบถามทางQCและพี่ๆในบอร์นี้หน่อยนะครับ
รถผมCRV G3mc มีจอDVD+navi เดิมๆติดรถมาเลย
มีแอมป์U-dimension Jr4.300(50x4) ถอดจากคันเก่า

อยากติดลำโพงคู่หน้าและซับเพิ่ม ใช้ฟร้อนท์เดิมครับ
ส่วนแอมป์ติดของเดิมไปก่อนได้มั๊ยครับ มีงบเพิ่มแล้วจะเปลี่ยนครับ
1. Rainbow SLC 2 ทาง + หล่อเสาA (ฟังเพลงหลายแนวครับ pop rock ska classic dance)
2. ซับIDแต่ไม่รู้รุ่น ขอคำแนะนำด้วยนะครับ +ตีตู้ด้านข้างท้ายรถ
3. แดมป์ประตู4บาน(เคยใช้American dinamicไม่เยิ้มเวลาโดนแดด)

อนาคตมีงบเพิ่มค่อยจัด แต่ไม่รู้ว่าตัวไหนเหมาะกับระบบเลยถาม
4. ARC4050xxk v2(เห็นว่าพิมพ์นิยมเข้ากันกะrainbow)
5. NXS ตัว4ch(ชอบตรงที่ใช้กะฟร้อนท์เดิมได้นี่แหละครับ แต่ไม่ค่อยเห็นใครใช้เลย)
6. Steg 75.6 (เห็นพี่ๆหลายคนใช้กัน แต่คงต้องรอพี่ที่มีอยู่ปล่อยออกมาอ่ะครับ)

ขอราคาทางPMได้มั๊ยครับ ใส่ค่าติดตั้งค่าสายมาด้วยเลยนะครับ
แยกเป็นข้อๆมาเลยนะครับ เพราะต้องค่อยๆทำupไปเรื่อยๆครับ
ทุนน้อย ค่อยๆอัพ

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
Re: สอบถามงบประมาณหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01/07/10 11:14:28 »
SLC ตอนนี้มีอยู่ไม่กี่ท่าน ได้แก่ น้ามินนี่  น้าโอ๋ โออิชิ  คงต้องติดต่อเผื่อน้าเขาหล่อยอ่ะคับ

ซับผมว่า ID10 ก็โอเคนะ พิมพ์นิยม ใช้กันทุกคัย

ARC 4050 เด๋วเร็ว ๆ นี้คงมีปล่อยจากน้าท่านหนึ่ง อิอิ

Steg น้าท่านหนึ่งก็คงจะปล่อยแต่ผมไม่ปล่อยนะ กอดแน่น อิอิ  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01/07/10 11:23:23 »
ฟังหลายๆแนว จัดลำโพงยากพอสมควรครับ  ซึ่งผมเองก็ฟังหลายแนวเหมือนกัน แต่ระยะหลังมาฟังแนวเพลงร้อง เสียเยอะ

ลำโพง Rainbow กับ Arc เนี่ยเข้ากันได้ดีจริงๆ จากประสปการณ์ตัวเองครับ และ Arc กับ Rainbow ก็จับคู่กันในต่างประเทศเวลาออกงานต่างๆ ด้วยครับ

Steg น้าดนัย อาจจะปล่อย แต่ว่า ดูเหมือนมีจับ กับน้าท่านนึงในบอร์ดไว้แล้ว ไม่รู้จะเปลี่ยนแปลงหรือเปล่า
Steg ได้เรื่องลีลา ความหวาน กำลังดี แต่ถ้าฟังเพลงแนว มันๆจะมันน้อยกว่า Arc ครับ

ผมแนะนำให้เอาแผ่นที่ตัวเองชอบๆ มาฟังในรถพี่ๆ ดูว่า โอเคหรือเปล่าว 
ลำโพง SLC ได้ยินว่าปีนี้จะมีของ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่จะมีครับ  ส่วนในห้องลองราคาไม่แพงเกินไปก็มี

Vifa , Phoenix Gold, Rainbow SLX ลองมาฟังดูดีกว่าครับ  :D จะได้มาเจอพวกเราด้วย

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

bowling

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01/07/10 11:55:44 »
ขอบคุณพี่ๆทั้ง2ท่านเลยครับ
ใครมีคำแนะนำอื่นเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01/07/10 12:07:54 »
ก็ตามๆ นั้นแหละครับ Steg 75.6 คงอยู่อีกซักพักใหญ่ อย่ารอเลยครับ

Z1 ก็ยังไม่จ่ายตังค์เฮียเลย นี่ช่างอู๊ด เอา IDQ มายั่วอีกแล้ว ....  :-[ :-[ :-[

ส่วนคำแนะนำ ไม่ต้องคิดมากเลยครับ มี DVD อยู่แล้ว น่าจะหนีชุดนี้ยากครับ

Rainbow SAC 265 + ID10 d2V3 + บวกงานติดตั้งดีๆ สายเยี่ยมๆ ทำแผง ทำเสาเอ ก่อนครับ

มีงบเพิ่มแล้วค่อยมาเลือก Amp ใหม่ รถใหม่ๆ รื้อบ่อยๆ เดี๋ยวชำ้หมดครับ เปลี่ยน Amp ใหม่ง่ายนิดเดียวเอง....

;) ;) ;)

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01/07/10 13:35:43 »
SLC เป็นตัวเลือกที่ดีกับแนวเพลงที่ฟังครับ และไปกับ ARC ได้ดีมาก แต่ถ้าจะเอา SLC ตอนนี้คงต้องรอ เพราะของหมด ถ้ารีบร้อนหน่อยก็จัด SAC + ID10 ไป เลยครับ SAC จะได้ความกระชับ การหยุดตัวของกรวย woofer ที่ดีกว่า SLC ด้วยครับ เพิ่มตังไปนิดหน่อย ได้กลับมาคุ้มแน่นอน ลองมาฟังด้วยตัวเองจะดีที่สุดครับ
รถผม เพราะแล้ว

bowling

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01/07/10 14:36:22 »
SLC เป็นตัวเลือกที่ดีกับแนวเพลงที่ฟังครับ และไปกับ ARC ได้ดีมาก แต่ถ้าจะเอา SLC ตอนนี้คงต้องรอ เพราะของหมด ถ้ารีบร้อนหน่อยก็จัด SAC + ID10 ไป เลยครับ SAC จะได้ความกระชับ การหยุดตัวของกรวย woofer ที่ดีกว่า SLC ด้วยครับ เพิ่มตังไปนิดหน่อย ได้กลับมาคุ้มแน่นอน ลองมาฟังด้วยตัวเองจะดีที่สุดครับ

ขอบคุณครับคุณminny
SACก็เคยมองไว้ครับ แต่ว่าใช้แค่ฟร้อนเดิมครับ กลัวลำโพงมันดีเกินไม่ได้แสดงพลังออกมาเต็มที่
ถ้ามีAlpineW502 ไม่ก็พวกD2หรือZ1 ก็ว่าไปอย่างครับ 5555

bowling

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01/07/10 14:38:31 »
ก็ตามๆ นั้นแหละครับ Steg 75.6 คงอยู่อีกซักพักใหญ่ อย่ารอเลยครับ

Z1 ก็ยังไม่จ่ายตังค์เฮียเลย นี่ช่างอู๊ด เอา IDQ มายั่วอีกแล้ว ....  :-[ :-[ :-[

ส่วนคำแนะนำ ไม่ต้องคิดมากเลยครับ มี DVD อยู่แล้ว น่าจะหนีชุดนี้ยากครับ

Rainbow SAC 265 + ID10 d2V3 + บวกงานติดตั้งดีๆ สายเยี่ยมๆ ทำแผง ทำเสาเอ ก่อนครับ

มีงบเพิ่มแล้วค่อยมาเลือก Amp ใหม่ รถใหม่ๆ รื้อบ่อยๆ เดี๋ยวชำ้หมดครับ เปลี่ยน Amp ใหม่ง่ายนิดเดียวเอง....

;) ;) ;)

ขอบคุณครับคุณลุงขี้เมา
ID กับ IDQ มันต่างกันตรงไหนเหรอครับ เห็นมีราคาพิเศษอยู่ด้วย
ปล:เห็นว่าจะปล่อยID10ขอราคาได้มั๊ยครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01/07/10 14:41:18 »
Alpine 502 เป็น front ดูหนังด้วยน่ะครับ ไม่ใช่เฉพาะทางฟังเพลง เหมือน Z1 กับ D2

แต่จริงๆแล้ว front อย่าง Alpine 9887, Pioneer P80 ก็เสียงดีแล้วนะครับ  :D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

bowling

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01/07/10 14:56:35 »
Alpine 502 เป็น front ดูหนังด้วยน่ะครับ ไม่ใช่เฉพาะทางฟังเพลง เหมือน Z1 กับ D2

แต่จริงๆแล้ว front อย่าง Alpine 9887, Pioneer P80 ก็เสียงดีแล้วนะครับ  :D
จริงๆแล้วยังอยากได้พวก1din อย่าง9887 p80 อยู่เลยครับ
แต่ว่าตอนนี้ต้อง 2din อย่างเดียวเลยครับ ผบ.ทบ.เค้าชอบ(ติดรถมาด้วยไม่อยากเปลี่ยน)

V13

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01/07/10 23:36:11 »
ใช้ g3 เหมือนกันครับ ผมเป็น p80 + ARC 4050 + ID 10 ใช้ลำโพง morel hybrid เสียงจะออกไปทางฟังสบายๆ เหมาะกับเพลงร้องครับ เชียร์ให้เล่น SAC + ID 10 ครับถ้าชอบฟังเพลงหลายๆแนว เสียงเท่าที่ฟัง SAC จะแนวเดียวกับ SLC แต่จะได้ความหวานขึ้นมาอีก เสียงดีมากครับ ลำโพงเป็นส่วนสำคัญมากในระบบไม่ต้องกลัวครับว่าจะดีเกินไป ส่วน front กับ amp อาจใช้ของเดิมไปก่อนหรือเปลี่ยนไปเลยก็ดีเหมือนกันจะได้ไม่ต้องรื้อบ่อยๆ เข้ามาทำที่ qc ไม่ผิดหวังแน่ครับ  :D

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01/08/10 02:19:29 »
IDQ หัวเบสมากระชับ มาเป็นลูก ๆ มากกว่า  เบสลงลึกมากกว่า IDครับ  ถ้าชอบเบสแน่น ๆกระชับ  IDQ ไม่ผิดหวังแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/08/10 06:49:28 โดย qualityteam »
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

bowling

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01/08/10 09:34:54 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านนะครับ พอรู้แนวแระ แล้วเดี๋ยวจะเข้าไปลองฟังนะครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01/08/10 12:15:05 »
ใน System ของผม Denon Z1 แนวเสียงเบส ไม่เก่งและกระชับเท่า P80rsII เพราะฉนั้น IDQ เลยเป็นคำตอบที่เหมาะสมกับระบบเดิมที่มีอยู่ มากกว่า ID ครับ

สำหรับข้อแตกต่างของ ID และ IDQ ก็ตามน้าลีลาว่าครับ ถ้างบไม่มีปัญหา IDQ ทีเดียวจบครับ แนะนำ รุ่น IDQ10D2 นะ ต่อไปจะขยับขยายระบบได้ง่ายขึ้นครับ  :D

Ohh+..โอ๋

• ซี5
  • สถานะ: มั่นคง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01/08/10 14:28:57 »
555 ได้ชื่อใหม่ด้วย "โอ๋ โออิชิ"

SLC ตอนนี้มีอยู่ไม่กี่ท่าน ได้แก่ น้ามินนี่  น้าโอ๋ โออิชิ  คงต้องติดต่อเผื่อน้าเขาหล่อยอ่ะคับ

ซับผมว่า ID10 ก็โอเคนะ พิมพ์นิยม ใช้กันทุกคัย

ARC 4050 เด๋วเร็ว ๆ นี้คงมีปล่อยจากน้าท่านหนึ่ง อิอิ

Steg น้าท่านหนึ่งก็คงจะปล่อยแต่ผมไม่ปล่อยนะ กอดแน่น อิอิ  ;D
Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)