ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่องลำโพงจ้าาา  (อ่าน 4475 ครั้ง)

Top_up

• ซี2
  • **
จากที่พยายามศึกษาหาข้อมูลอยู่พอสมควร เพื่อจะเลือกลำโพงหน้าที่คุ้มค่าเงินสักคู่

สำหรับระบบ hi power (ดูไว้หลายรุ่น หลายแบนด์)

เลยเกิดความสงสัยขึ้นมา เกี่ยวกับสเปกของลำโพงครับ ส่วนมาก แต่ละรุ่นก็จะบอก

ค่า Power rating(handling), Max power(peak), Sensitivity

Frequency Response, Crossover Freq., Slope, วัสดุที่ใช้ทำลำโพง

ที่ผมสงสัยก็คือ ถ้าจะเลือกลำโพง จากการพิจารณาสเปกของผู้ผลิต

ค่าใดที่สำคัญ ในการพิจารณาเลือกครับ

เหตผลที่ถามก็เพราะ ถ้าให้ผมไปฟังเสียงจากลำโพงที่ห้องลอง

ลำโพง สเปกเดียวกัน ต่างกันที่แบนด์ ราคาก็ต่างกัน

ผมคงไม่สามารถเลือกได้ครับ(ยังหูไม่ถึง)

ขอขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้าเลยครับ ;D

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
Re: สอบถาม เรื่องลำโพงจ้าาา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01/07/10 18:54:57 »
ถ้าจะขับแบบ Hi power ควรจะคำนึงถึง sensitivity ของลำโพงครับ อย่าให้ต่ำกว่า 90 ไม่งั้นกำลังขับจากตัวฟร้อนจะขับไม่ไหวครับ..

นอกนั้นก้อฟังแนวเสียงของลำโพงเลยครับ

อย่าเลือกลำโพงจากสเป็คโดยที่เราไม่เคยฟังเสียงครับผม  ;D

เพิ่มเติม ผมก๊อปมาจากลุงขี้เมามาให้อ่านนะครับ

ว่าด้วยเรื่อง กรวยลำโพงหลากหลายประเภท แล้ววัสดุแต่ละประเภทให้เสียงอย่างไร

ลำโพงจะมีบุคลิกเสียงแบบไหนอย่างไร วัสดุที่ใช้ในการผลิตสำคัญมากนะครับ ส่วนที่สำคัญอีกชิ้นหนึ่งของลำโพงคือกรวยลำโพง บุคลิกเสียงจะเด่นในด้านไหน ช่วยให้เสียงเพลงที่ได้ยินออกไปทางใด ก็กรวยลำโพงนี่ละครับ
ผู้ผลิตมัก สรรหากรวยลำโพงที่คิดว่าเหมาะสมที่สุดเป็นส่วนในการประกอบลำโพง วัสดุแต่ละชนิดมีการเคลื่อนไหว หยุดตัว ได้แตกต่างกัน จึงตอบสนองความถี่ได้แตกต่างกัน ลองไปดูนะครับว่า วัสดุอย่างไรให้เสียงแบบไหน

กรวยลำโพงอะลูมินั่ม วัสดุประเภทนี้ข้อดีคือมีความคงรูป มีความแข็งแรง ทนทานต่ออุณหภูมิมาก แต่ข้อเสียคือถ้าทำไม่ดีน้ำหนักกรวยก็จะมาก ทำให้เป็นลำโพงกินวัตต์ บุคลิกเสียงจากกรวยประเภทนี้จะออกไปทางทุ้มกระชับ
เก็บตัวดี ไม่สั่นไม่ครางมากนัก สามารถรับกำลังขับจากแอมป์ได้สูง ถ้ากำลังจากแอมป์ไม่ดีพอเสียงก็อาจจะช้าและการเก็บตัวไม่ดีนัก

กรวยลำโพงเคฟล่าร์ วัสดุประเภทนี้ ข้อดีคือมีน้ำหนักที่เบามากๆ มีความแข็งแรงในระดับที่ดี มีความคงรูป และมีความยืดหยุ่นเล็กน้อย และผิวกรวยที่ไม่เรียบยังส่งผลช่วยให้สลายคลื่นสั่นค้างด้านหน้ากรวยลำโพง ได้ดี
ลำโพงที่ผลิตจากวัสดุประเภทนี้มักขับง่าย ไม่กินวัตต์ ช่วยให้ฟังรายละเอียดได้ชัดเจน เช่นเสียงกระทบ ผิวสัมผัส เสียงมักจะโปร่งสะอาดฟังสบาย ข้อเสียคือ การเก็บตัวที่เร็ว การสลายคลื่นที่ดี น้ำหนักกรวยที่เบาอาจไม่ให้เนื้อเสียง
เสียงจะขาดเนื้อ ทุ้มออกไปทางกระชับ ปริมาณทุ้มน้อยไปสักหน่อย

กรวยลำโพงโพลีโพรไพลีน วัสดุประเภทนี้ เหมือนผลิตขึ้นมาเพื่อนำเอาข้อดีของวัสดุทุกชนิดมารวมกัน คือเบากำลังดี มีความคงรูปพอสมควร สลายคลื่นสั่นค้างได้ดี ลำโพงขับง่ายไม่กินวัตต์ บุคลิกเสียงจะเปลี่ยนไปตามวัสดุที่ผสม
ส่วน ใหญ่กรวยชนิดนี้มักให้เสียงทุ้มและเสียงกลางที่มีความเสมอกัน ทุ้มไม่เด่น ไม่อิ่มใหญ่มากนัก มีความกระชับเก็บตัวดี มีความนุ่มเล็กน้อย กลางก็ไม่ถึงกับโปร่งโล่งสว่าง มีความราบรื่นนุ่มนวลพอเหมาะ
แต่ข้อเสีย ด้วยวัสดุโพลีโพรไพลีนอาจไม่ทนต่อสภาวะการเปลี่ยนแปลงทางอุณหภูมิ กรวยไม่คงรูปบิดงอได้ง่าย

กรวยลำโพงกระดาษ วัสดุประเภทนี้ อมตะนิรันดร์กาล มีมาทุกยุคทุกสมัย ข้อดีมากมีมาย ไม่ว่าจะเป็นน้ำหนักที่เบา คงรูปได้ดี สลายคลื่นสั่นค้างได้ดี มีความเพี้ยนต่ำ เพราะทำจากวัสดุธรรวมชาติ ช่วยให้ลำโพงไม่กินวัตต์
ข้อ เสียก็น่าจะอยู่ที่ความแข็งแรงที่ไม่เทียบเท่ากรวยวัสดุสังเคราะห์ แต่ในส่วนของบุคลิกเสียง นักเล่นส่วนใหญ่ชื่นชอบลำโพงที่ผลิตจากกรวยชนิดนี้ที่เสียงทุ้มและเสียงกลาง มีความเป็นธรรมชาติสูง ไร้การเติมแต่ง
เสียงร้องมีชีวิตชีวาไม่เพิ่ม ลีลาเกินจริง ทุ้มได้น้ำหนักและมีการแยกน้ำหนักที่ดี ความเพี้ยนต่ำ คุณภาพจะเปลี่ยนไปขึ้นอยู่กับชนิดของน้ำยาที่มาเคลือบตัวกรวยเพื่อเพิ่มความ แข็งแรง

กรวยลำโพงวัสดุผสม ปัจจุบันด้วยเทคโนโลยีการผลิตชั้นสูง มักจะนำวัสดุต่างชนิดมาผลิตกรวยลำโพงเช่น กรวยเคฟล่าร์ผสมความยืดหยุ่นของโฟม กรวยกระดาษผสมพืชพันธุ์ไม้ กรวยโลหะที่มีส่วนผสมของวัสดุอีกหลายชนิด
แท่งคาร์บอนที่นำมาบดละเอียด รีดเป็นเส้นเพื่อทำเส้นใยคาร์บอน การใช้ส่วนผสมที่หลากหลายเพื่อให้ได้กรวยลำโพงที่มีการตอบสนองความถี่ ในแบบที่ผู้ผลิตต้องการ   

ลำโพงจะให้บุคลิกเสียงอย่างไร ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบอื่นๆอีกหลายประการ กรวยลำโพงเป็นส่วนประกอบหนึ่งที่มีความสำคัญในลำดับต้นๆ พอประมาณเอาได้ว่ามีคุณภาพเสียงประมาณไหนอย่างไร
เพื่อเป็นทางที่จะใช้ในการเลือกมาลองฟัง สุดท้ายของการเลือกลำโพง คงต้องลองฟังอย่างเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/07/10 18:57:20 โดย NeS »
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

Top_up

• ซี2
  • **
Re: สอบถาม เรื่องลำโพงจ้าาา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01/07/10 19:14:12 »
ขอบคุณท่าน NeS ครับ

เป็นแนวทางที่ดีมากๆเลยครับ :)