ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุที่เล่น เครื่องเสียงรถ ก่อนเครื่องเสียงบ้าน  (อ่าน 9571 ครั้ง)

win144

• ซี5
ผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจเครื่องเสียงรถ ก่อน เครื่องเสียงบ้าน และแทบจะไม่รู้เรื่องอะไรกับเครื่องเสียงบ้านเลยอะครับวันก่อนเพื่อนชวนไปดูเครื่องเสียงบ้าน แล้วถามผมว่าลำโพงดูหนัง กับ ลำโพงฟังเพลงต้องแยกกันเปล่า...คำตอบคือ แบ๊ะๆๆ ไม่รู้วะ..... ไม่ทราบท่านได้เป็นเหมือนผมบ้าง ทั้งๆที่ผมคิดว่าถ้าเล่นเครื่องบ้านอาจจะถูกตังกว่า และ ปวดหัวน้อยกว่าในเรื่อง staging.. แต่ก็ยังชอบเครื่องเสียงรถอยู่ดีนะ..

1) ห้องผมมันรกพอละ กลับบ้านก็ดึกคงไม่ค่อยมีเวลาฟังเท่าไหร่ เปิดดังอาจจะไม่ได้เพราะบ้านเป็นตึกแถว
2) ผมอยู่ในห้องนอนแล้ว...เล่นแต่ com ไม่ค่อยเบื่อ...เปิดเครื่องเสียงตอนเล่น com อาจ chill ไม่พอ..
3) เพราะผมมีพวกพี่ๆแนะนำ มีท่านประธานเชียร ท่านรอง และ ท่านเลขา..
4) เพราะผมเข้า concept แอร์เย็น เพลงเพราะ... ชวนสาวขึ้นรถ มันง่ายกว่า ชวนสาวขึ้นห้องเยอะอะ...
5) เพราะไม่มีตังเล่นสองอย่างพร้อมกันน่ะสิ...haha
Micro Precision Enthusiast No. 7

ลุงขี้เมา

• ซี5
เพราะวันๆ ใช้ชีวิตอยู่นอกบ้าน มากกว่าในบ้านครับ ยิ่งช่วงหลังๆนี่ ใช้เวลา อยู่ร้านเครื่องเสียงรถ มากกว่าบ้าน เลย ไม่รู้จะเล่นเครื่องบ้าน แล้วเอาเวลาไหนฟัง  ;)

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
1. ที่บ้านไม่มีห้องส่วนตัวอ่ะ หนีมาอยู่คอนโด ก็ห้องเล็ก ไม่ได้เป็นห้องสี่เหลี่ยม ( ห้องมุม มันเลยเอียง ๆ  )
2. เพิ่งได้รถ เลยอยากฟังเพลงเพราะ ๆ อ่ะ ตอนขับมันเครียด
3. อยู่บ้านก็เล่นคอม ไม่งั้นก็นอน เลยไม่ได้ฟังเท่าไหร่
4. อาทิตย์นึง อยู่ห้องไม่กี่วัน เวลาที่เหลือ ก้อยู่เวร ( นอนที่ทำงาน ) มาหาน้า ๆ ที่ร้าน ( ห้องลองก็คือห้องนอนที่ ๒ ) เลยกลับห้องก็ซุกหัวนอนอย่างเดียว
5. เจอน้า ๆ ที่นี่ก่อน เลยทำเครื่องเสียงรถก่อน

แต่ก็อยากได้เครื่องบ้านชุดเล็ก ๆ แบบแนวเริ่มต้นราคาไม่แรงสักชุดนะ ไว้ฟังเวลาน้า ๆ ไม่ได้นัด แล้วผมต้องแง่วอยู่ห้องอ่ะ  ;D

ปอลอ เรื่องชุดฟังเพลง กับชุดดูหนัง  เทาที่ฟังมันก็ต่างกันนะ ชุดฟังเพลง เค้าจะทำแนวแบบเน้นรายละเอียด พริ้ว ๆ ใส ๆ  แต่แนวดูหนังนี่เราเน้น เบสตู้ม ๆ เอามัน ประมาณนั้น เสียงคนพูดก็เอาแบบพอฟังรู้เรื่องพอ คงไม่มีใครดูหนังแล้วมานั่งฟังว่า นางเอกพูดเอื้อนน้อยไปหน่อยนะ หางเสียงน้อยจัง หรือพระเอกพูดเสียงเบสบวมนะ ๕๕๕๕๕ เพราะงั้น  การผลิตของแอม AVR กับ แอมฟังเพลง มันเลยคนละเรื่องกันอ่ะ ( น่าจะรวมถึงลำโพงด้วย ) เคยอ่านเจอเค้าบอกว่า AVR ต้องเป็นตัวราคาแบบกลาง ๆ หรือ บน  ๆ เลย เสียงถึงจะได้รายละเอียดเท่ากับ แอมฟังเพลงราคาเริ่มต้นอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/11/10 18:10:33 โดย น้าลีลา... »
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
ปีก่อนซื้อ Bose Com5 นึกว่าจะเอามาเสียบกับโน้ตบุึคแล้วฟังในห้องนอน ปีนึงผ่านไป ลำโพงไม่พ้นเบิร์น เพราะไม่ได้เปิด ลูกดูแต่การ์ตูน ถ้าลูกหลับเมียดูละคร ผมเล่นเน็ตได้แต่ปิดเสียง....จนขายทิ้งไป ขาดทุนเป็นหมื่น

ึจึงหันมาเล่นเครื่องเสียงรถแทน เพราะนั่งในรถ เหมือนถูกบังคับให้ฟังโดยปริยาย..แล้วก้อค่อนข้างแฮปปี้กับเครื่องเสียงรถ ได้เพลงเพราะๆ ได้เพื่อนเยอะแยะ เสียอย่างเดียว ใช้เงินเยอะเกินตัวไปเยอะเลย  :'( :'(
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

Ohh+..โอ๋

• ซี5
  • สถานะ: มั่นคง
ผมเล่นเครื่องบ้านก่อนอ่าาา... แต่อยากตอบ เดี๋ยวดึกๆจะเข้ามาตอบว่าทำไมถึงหันมาเล่นเครื่องเสียงรถดีกว่า ตอนนี้ขอตัวก่อน แว๊ป!!
Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)

win144

• ซี5
ผมเล่นเครื่องบ้านก่อนอ่าาา... แต่อยากตอบ เดี๋ยวดึกๆจะเข้ามาตอบว่าทำไมถึงหันมาเล่นเครื่องเสียงรถดีกว่า ตอนนี้ขอตัวก่อน แว๊ป!!
ฮ่า..อันนี้น่าสนใจครับ... เพราะเครื่องเสียงบ้าน น่าจะทำง่ายกว่าเครื่องเสียงรถเยอะ...แต่หันมาเล่นรถแทน...
Micro Precision Enthusiast No. 7

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
มีห้องนอนส่วนตัว มีชุดเครื่องเสียงที่บ้านเป็นพวก compo ของ sony ซื้อมาไม่แพงครับประมาน2หมื่นเอาไว้ดูหนังฟังเพลงในห้องรู้สึกว่าเสียงมันก้อ โอเคนะครับ ดูหนังก้อใช้ได้ ฟังเพลงก้อเสียงดีพอตัวสมราคา  แต่มาตอนหลังมาเล่นเครื่องเสียงรถฟังชุดที่เครื่องเสียงที่อยู่บนรถเกืยบทุกวัน พอกลับมาที่บ้านชุดเครื่องเสียงที่บ้านเอาไว้ได้แค่ดูหนังอย่างเดียว ส่วนเพลงฟังไม่ได้เพราะฟังแล้วมันหงุดหงิด รู้สึกว่าเสียงมันไม่ค่อยได้เรื่อง ฟังแล้วเสียอารมณ์เอาไว้ฟังบนรถอย่างเดียวดีกว่า

kamol

• ซี5
ห้องรับแขก มีี Home Theater ของ Samsung ชุดใหญ่ ซื้อมาพร้อม TV เมื่อสองปีก่อน หน้าตาดีแต่เสียงไม่ได้เรื่องถ้าฟังเพลง  ดูหนังน้อยครั้งที่จะเปิดตู้มๆ ต้ามๆ
ในห้องนอน มี Sony เล็กๆ กระทัดรัดชุดนึง มาพร้อมลำโพง ขนาดเท่า ทวิีทเตอร์รถยนต์  ห้าตัว วางหน้าสาม หลังสอง และ Sub หนึ่งตัว ประหยัดพื้นที่ เสียงดีพอใจ ดูหนังได้ ฟังเพลงเสียงดีใช้ได้

ทั้งสองชุด มีเวลาให้มันน้อยมากๆ

แต่ในรถยนต์ วันหนึ่งๆ ต้องมีอย่างน้อย สองถึงสามชั่วโมง และฟังเพลงตลอด แรกๆคิดว่าทำ ประมาณสี่หมื่นบาท น่าจะพอฟังได้ แบบกลางๆ  พอฟังแล้ว รู้สึกว่าใช่เลย อยากให้เสียงดีขึ้นไปอีก เลยมาทำระบบเพิ่ม
ทำไปทำมา ตอนนี้ กู่ไม่กลับแล้ว  ทำมาซะไกล แต่ก็มีความสุขกับมันมาก

ตอนนี้เริ่มหันมามอง เครื่องบ้าน แต่ว่าก็แค่มองๆ รู้สึกว่า คงไม่ค่อยได้ฟังเท่าไหร่นักหากซื้อมาจริง ๆ เลยพักไว้ก่อนดีกว่า
ซื้อ TV LED ตัวใหม่มาได้เดือนนึงแล้ว ยังแทบไม่ได้ดูเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/12/10 09:56:30 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

V13

• ซี5
เครื่องเสียงบ้านเคยบ้าอยู่พักนึงครับนานมากแล้ว 16 ปีที่แล้ว ตอนนั้นชุดเครื่องเสียงบ้านพวกแยกชิ้นเสียงดีกว่าชุด compo มาก มีชุด NAD integrated amp + CD player + ลำโพง AR สมัยนั้นรู้สึกว่าเสียงดีมากๆ แต่มีแผ่นดีๆอยู่ไม่กี่แผ่น เพราะสมัยนั้นแผ่นบันทึกเสียงดีๆพวก Talarc, Sheffield lab ราคาแพงมาก แล้วยังเป็นนักเรียนอยู่ไม่มีตังส์ up ระบบ ตอนหลังเริ่มหันมาเล่นคอมพิวเตอร์จึงห่างๆไป แล้วยกชุดนั้นให้หลานยืมไปฟัง หลังๆถูกทิ้งไว้ไม่มีคนใช้มานาน  ปีที่แล้วผมเอากลับมาปัดฝุ่นเช็คสภาพปรากฏว่าระบบยังใช้ได้ดีอยู่ amp มีเสียงดังครืดคราดเล็กน้อยตอนปรับ volumn เลยเอาไปเช็คที่บ้านทวาทศิน ช่างแค่ทำความสะอาดให้ก็หาย ดีใจมากครับเหมือนได้เพื่อนเก่ากลับมา ตอนนี้เอามาไว้ในห้องนอนไว้ฟังเพลง + ดูหนังแบบ 2 ch แต่ก็ไม่ค่อยมีเวลาได้ฟังแบบที่ทุกคนว่าละครับ เลยมาสนใจเครื่องเสียงรถยนต์มากกว่า ตอนนี้คิดว่าถ้าระบบในรถเริ่มนิ่งแล้ว จะขยับไปปรับปรุงเครื่องบ้านเหมือนกันครับ :D

B11

• ซี5
ผมทำรถซ่อมรถ ขับรถไปนู่นไปนี่
ที่สำคัญหาเพื่อนมาฟังได้ไม่เหมือนอยู่บ้าน
THE HUNG

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
ผมเล่นเครื่องเสียงบ้านมาก่อนกับชุดโฮม..ใช้ร่วมกันทั้งดูหนัง + ฟังเพลง...อยู่ ตจว.เปิดเผื่อแผ่ชาวบ้านได้..เพราะคิดเล่น ๆ ว่าอตส่าห์ซื้อมาตั้งหลายหมื่น จะเปิดฟังเบา ๆ แค่หลักร้อยทำไม  ;D

ต่อมาก็หยุดบ้าง และหันไปบ้ากล้อง

และเพิ่งจะมีรถของตัวเองเป็นคันแรก..ก็เล่นมาเล่นเครื่องเสียงรถบ้าง..

ปล.แต่ละอย่างเสียตังค์มิใช่น้อย

win144

• ซี5
ที่บ้านผมชอบใช้ AIWA อ่า ตอนนี้ยังมี AIWA อยู่รึเปล่า เมื่อก่อนดังมากๆเลยนะ... ;D  ผมกะว่าถ้า condo เสร็จจะซื้อชุดบ้านเล็กๆ ซะหยุด ยังไงก็คงเล็กกว่าชุดรถยน sure sure...เพราะเปิดดังๆไม่ได้อ่ะ..

IamNU

• ซี5
ผมคล้ายๆน้าB11เลย อาชีพเหมือนๆกัน ขับรถไปมาเลยเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ มากกว่าที่บ้าน ที่บ้านแค่ดูหนังตึ้บๆได้ก็พอแล้วครับ ;D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

Ohh+..โอ๋

• ซี5
  • สถานะ: มั่นคง
โทษทีครับเมื่อคืนไม่ได้เข้ามาตอบ เนื่องจาก.. ง่วงมาก กลับถึงบ้านก็.. ผล่อยหลับในบัดดล
มันมักจะเป็นอย่างนี้อยู่เรื่อยๆ จนผมคิดว่าจะซื้อเครื่องเสียงมาทำแมวอะไรเนี่ย!!
นั่นก็เป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมยอมลงทุนแสนแพงไปกับเครื่องเสียงรถ เพื่อที่จะได้ฟังเพลงตามที่ใจต้องการ (อาจจะไม่แพงมากเท่าไรเมื่อเทียบกับระบบเทพของอีกหลายคนในบอร์ดนี้)

นอกจากนี้ยังมีอีกหลายๆเหตุผลที่ทำให้ผมหันมาเล่นเครื่องเสียงรถยนต์

1. อยู่บ้านไม่ค่อยได้ฟังเท่าไร มีอะไรทำเยอะ และในวันๆนึงผมใช้เวลาอยู่บนรถไม่น้อยครับ (อย่างต่ำก็ 2-3 ชม) และเวลาฟังเพลงบนรถมันทำให้การขับขี่ไม่น่าเบื่อด้วยครับ
2. เล่นเครื่องเสียงบ้านมาระดับหนึ่ง ถ้าเล่นต่อไปจะบานปลายมากๆ (เนื่องจากของระดับบนๆนั้นราคาแพงมาก แล้วหูถั่วๆของผมก็ไปไม่ถึงซะแล้ว)
3. และในเมื่อมันเกิดคันขึ้นมา มันก็ต้องหาทางระบาย โดยมาลงกับเครื่องเสียงรถนี่แหละ
4. เพราะอาการ "อยากโชว์" ครับ อยู่บ้านฟังคนเดียว แต่อยู่บนรถได้แบ่งปันให้หลายๆคนฟัง (โดยเฉพาะสาวๆ อิอิอิ)
5. เพราะว่าพี่ๆ น้าๆ ที่ QC นี่แหละครับที่คอยช่วยเหลือ ให้คำแนะนำ (รวมถึงเป็นลูกอีช่างยุอีกต่างหาก) ทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ

เท่าที่ประมวลเหตุผลต่างๆ ก็ดูเหมือนกับว่าคล้ายๆกับหลายๆคนในบอร์ดแหละครับ หลักๆก็คือไม่ค่อยได้อยู่บ้าน ที่สำคัญผมว่าที่หลายๆคนตัดสินใจมาเล่นเครื่องเสียงรถก็มีเหตุผลที่ตายตัวคือ ทุกคนหลงใหลในเสียงเพลงเหมือนๆกัน และสิ่งที่ทำให้หลายๆคนมารวมกันอยู่ที่นี่ ก็เพราะว่าสังคมที่ QC นี่แหละครับ ผมคิดว่ามันจริงใจดีครับ อยู่ด้วยแล้วสบายใจ

สุดท้ายนี้ขอฝากข้อคิดไว้นิดนึงครับเกี่ยวกับการทำเครื่องเสียงคือ ต้องระวังและให้ความสำคัญกับซับให้มากๆนะครับ เพราะว่าทำแล้วซับ(สะกดอีกแบบ)จะค่อยๆหายไป การเป็น music lover ก็มีข้อเสียตรงนี้ละครับ

ขอบคุณที่อ่านจนจบ สวัสดีครับ
Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)

kamol

• ซี5
เปลี่ยนคำขอบคุณที่อ่านจบ เป็น สายสัญญาณ PSI สักชุดลงในรถน้องโอ๋ได้ป่ะครับ  ;D เสียงไม่ดีขึ้นให้เตะ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.