ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามเกี่ยวกับเสียงมิดเบสครับ  (อ่าน 9784 ครั้ง)

IamNU

• ซี5
สอบถามเฮียนพ และ พี่ๆเพื่อน ทุกท่านครับ
เวลาเราจูนเสียงจอดอยู่กะที่ เสียงทุกย่านความถี่จะกลมกลืนกันดี แต่พอเราขับรถไปเรื่อยๆ ทำไมเสียงย่านมิดเบส และเสียงซัพมันถึงเบาลงครับ บางเพลงจะได้ยินแต่เสียง กลาง สูง แค่นั้น
เราจะมีธีแก้อย่างไรมั่งครับ
 ปล.ห้ามบอกให้เปลี่ยนรถ เปลี่ยนลำโพงนะครับ;D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: คำถามเกี่ยวกับเสียงมิดเบสครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01/13/10 11:56:53 »
จากประสพการณ์ที่ทำมาเวลารถจอดกับรถวิ่งจะมีผลมากกับช่วงความถี่ 60-70 Hz เพราะฉนั้นอาจต้องบูสความถี่ช่วงนี้มากกว่าปกติเล็กน้อย
แต่ก็ขึ้นอยู่กับ cabin  gain ของรถแต่ละคันด้วยครับ :D
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
Re: คำถามเกี่ยวกับเสียงมิดเบสครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01/13/10 11:57:52 »
โดนลมพัด ??????  :o :o

พัวะ........ โดนน้านุบ้อง 1 ที พาออกทะเล     ;D

ต้องเรียนถามเฮียและน้า ๆ  ท่านอื่นครับ ผมก็สงสัยเหมือนกัน ตอนนี้เวลาจูนผมเลยขอแถมเบสให้ตลอด  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01/13/10 12:01:32 »
ต้องเปลี่ยนฟร้อนครับ......F1 ถึงจะแก้ไขปัญหานี้ได้อะน้านุ  :o

ผมว่าซับกับมิดเบสมันไม่ได้เบาลงหรอก แต่ว่าเสียงเครื่องและเสียงอื่นๆมันมากลบ ซับแอนด์มิดเบสนะครับ.รวมถึงมากลบเสียงกลางและแหลมด้วย

สังเกตได้จากเราจะฟังเพลงได้เพราะมากๆ ในช่วงกลางคืนเพราะว่ามันเงียบสงบ ได้ยินทุกเม็ดทุกเสียง แล้วยิ่งได้ลำโพงไฮโซคู่ใหม่ด้วยแล้ว รับประกันเลยอะน้านุ :o ;D

(ผมป่าวยุนะ แค่เปรยให้ฟังอะ) ;)
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01/13/10 12:17:18 »
เฮียนพครับ แบบนี้เวลาเราจูน ก็ต้องเพิ่มมิดเบสและต่ำ ให้มากกว่าเดิมหน่อยใช่ไหมครับ เดี๋ยวจะลองดูอีกที
น้าลีลา พักนี้จะถูกบ้องทุกกะทู้เลยนะน้า ;D ;D ;D
น้าเนส F1ยุผมยากอยู่นะ แถมวันนี้ได้เสียเงินอีก จากRA3ทาง กลายเป็นแม็กกะยาง ขอบ18ไปสะแล้ว(สาเหตุเพราะยางบวม ไหนๆก็ไหนๆแล้ว)
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01/13/10 12:36:56 »
ตามที่น้าเนสว่าไว้น่ะครับ  แต่เสียงของล้อรถที่วิ่งเข้ามาในรถจะมีผลกับความถี่ในช่วงนั้นครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01/13/10 13:07:20 »
โดนลมพัด ??????  :o :o

พัวะ........ โดนน้านุบ้อง 1 ที พาออกทะเล     ;D

ต้องเรียนถามเฮียและน้า ๆ  ท่านอื่นครับ ผมก็สงสัยเหมือนกัน ตอนนี้เวลาจูนผมเลยขอแถมเบสให้ตลอด  ;D

ผมก็ชอบเติมเบสขึ้นหน่อยเหมือนกัน เพราะเวลาขับรถเบสมันชอบลดครับ ;D
รถผม เพราะแล้ว

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01/13/10 13:17:32 »
ผมมี ปรับ eq เบส ขึ้นบ้างเล็กน้อย เวลาขับรถ สำหรับบางเพลงที่อยากบริโภคเสียง เบสครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01/13/10 13:21:16 »
ของผมก็เป็นครับน้านุ ผมทดลองแก้ปัญหาที่ละอย่าง เช่น ปรับจูนโดยยอมให้ย่านเสียงที่มีปัญหา จูนขึ้นมามากกว่าปกตินิดหน่อย แล้วตามด้วย Damp พื้นห้องโดยสาร ก็ดีขึ้นครับ
แล้วก็ Damp หลุมยางอะไหล่ตาม ทุกอย่างก็ช่วยให้ปัญหาลดลง แต่ก็ไม่ได้ 100% นะครับ  :D

โดยปกติ รถ SUV กับ รถเก๋งทั่วไป SUV จะมีใต้ท้องรถที่สูงกว่า ทำให้ในขณะวิ่ง เสียงลมลอดใต้ท้องรถจะดังกว่ารถเก๋งมากครับ
เคยเอา CRV กับ Accord ที่บ้าน วิ่งเปรียบเทียบในเส้นทางเดียวกัน บนพื้นฐาน ล้อ Standard จากโรงงานเลยครับ

อีกอย่างการเปลี่ยนยางที่คุณภาพดีขึ้น เนื้อยางนิ่ม ก็ช่วยได้ครับ ในแง่เสียงจากยางบดถนนลดลงนะครับ  :D

Ohh+..โอ๋

• ซี5
  • สถานะ: มั่นคง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01/13/10 13:23:30 »
^
^
^
อืมมๆ ปรับที่ eq ได้ไหมครับ จะได้กลับไปลองดู เติมอีกนิด แต่กลัวราดละเอียดหายจัง คนร้องอาจจะตัวอ้วนขึ้นด้วย
Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01/13/10 13:37:37 »
มีอีกวิธีครับ....

ID10 --------> IDQ12

ซับก้อไม่จาง.... เอ้ย ซับก้อไม่บางแล้วครับ :o
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01/13/10 14:11:05 »
แต่ทรัพย์จะจาง อ่ะสิ น้าเนส  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01/13/10 14:16:32 »
แต่ทรัพย์จะจาง อ่ะสิ น้าเนส  ;D

อ่านะ..หาว่าเฮียนพขาย IDQ แพงเหรอน้าตั๊ก..

อิอิ นอกจากยุ แล้วยัง แยง อีกตะหาก :o

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01/13/10 14:25:21 »
อ่าว ..... ป่าวนะ ตั๊กมะมีเจตนา 5555  :D

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01/13/10 16:02:05 »
 ;D ;D ;D ตอนนี้ทรัพย์จางแล้ว หมดไปเท่ากะราคาRA rafที่เฮียนพเสนอพร้อมขึ้นเสาA แต่รถสวยขึ้นเงียบขึ้นด้วย