ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำแผ่นน่าเก็บแบบ Music Lover  (อ่าน 4381 ครั้ง)

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
   “Music Lover”  ถ้าจะให้นิยามคงจะมีในใจแต่ละคนมากมายแต่ สำหรับผมแล้ว Music lover เป็นการที่ได้ฟังเพลงนั้นๆแล้ว รู้สึกมีส่วนร่วมกับเพลงที่ฟัง บางคนพอฟังโซโล่กีตาร์ แล้วมือมันตามเหมือนไปเล่นเอง หรือฟังคอนเสิร์ตแล้วเหมือนอยู่ในคอนเสิร์ตด้วย หรือฟังแล้วนึกถึงบรรยากาศของเพลงนั้น หรือแม้แต่ฟังแล้วรู้สึกอยากไปค้นหาประวัติของนักดนตรี หรือเหตุการณ์ของการเล่นครั้งนั้น ดังนั้นประเภทดนตรีแบบนี้จึงมีหลากหลาย และหลายๆครั้งเราก็เลือกไม่ได้ที่จะให้มีการบันทึกดีๆ ขอแค่ระบบเครื่องเสียงพอจะจำลองบรรยากาศของมันได้ เพื่อให้ได้เข้าถึงบรรยากาศและอารมณ์ข้างบน

ที่เกริ่นมาข้างบนเพราะว่า เรามีกระทู้ปักหมุด เรื่องแผ่นบันทึกดีๆ(แผ่นเสียงดีว่างั้น) แล้ว แต่หลายๆครั้งมีหลายคนอยากแนะนำแผ่นบ้างแต่ก็ไม่มั่นใจ ว่าจะ”เสียงดี” ป่าว แล้วไอ้ “เสียงดี” ของแต่ละคนก็คงไม่ได้เหมือนกันด้วย เราก็อาจพลาดแผ่นที่ชอบๆกันไปก็ได้  ก็เลยลองๆเปิดกระทู้ใหม่เผื่อจะระดมแผ่นมาฟังกันได้เยอะ แล้วก็ที่สำคัญได้แผ่นๆนึงมาฟัง จาก ”ผู้ใหญ่ ใจดี สปอร์ต โอดีอา(ODR)”  อิอิ แผ่นที่ได้มาลองฟังยังไม่ได้แกะเลยต้องแกะเอง ใจดีสมฉายาจริงๆ

แผ่นที่ว่านี้คือ Wynton Marsalis & Eric Clapton Play The Blues  เป็นการรวมกันของ 2 นักดนตรีผู้ยิ่งใหญ่ คือ 1 นัก Trumpet เจ้าของ 9 รางวัล Grammy Award Wynton Marsalis กับมือกีตาร์ระดับ God Eric Clapton เค้าว่ากันมาอะนะ เป็นการบันทึกการแสดงสดร่วมกับวง King Oliver's Creole Jazz Band ที่ home of Jazz at Lincoln Center ดูจากปกในแล้วได้บรรยากาศน่าฟังเสียจริงๆ อ้อ CD แผ่นนี้มากับ DVD ด้วยครับแต่ยังไม่ได้เปิดดู

เป็นการเล่นเพลงBlues แบบ jazz/Dixieland style  มีเครื่องลมทองเหลืองหลากหลาย กลอง เบส กีตาร์และแบนโจ 5 สาย เป็นเพลงร้อง 10 เพลงที่บางคนก็ไม่คุ้นชื่อยกเว้น Layla ที่แฟนๆ Eric น่าจะรู้จักกันดี

ในแง่มุมการบันทึกแล้วไม่ได้Audiophile จ๋าแต่ประการใด แต่ว่าการบันทึกรายละเอียดของสถานที่แสดงผมว่าดีมาก เสียงของ Trumpet ที่กังวาลไปทั่ว Hall ทำให้รู้สึกได้ถึงขนาด การรัว snare drum ก็ทำให้รู้สึกได้เช่นกัน เสียงกีตาร์แบบHallow bodyของ Eric ไม่โฉ่งฉ่างเหมือนอัลบั้มพวกกีตาร์เทพทั้งหลาย แต่ในวัยนี้ของ Clapton ที่สุขุม และ “อร่อย” โดยเฉพาะ Track 2 ครับ Forty-Four ถ้าเครื่องเคราใครเก็บเกี่ยวแนวบันทึกการแสดงสดได้ดีก็อยากแนะนำให้มีแผ่นนี้ไว้ครับ เอาไว้พอทดสอบเสียงแหลมจากเครื่องเป่าโลหะได้

ใครมีแผ่นน่าฟังมาแนะนำกันได้นะครับ ไม่ได้จำกัดว่าต้องเสียงดี แต่มีคุณค่าน่าฟังน่าเก็บก็มาต่อกันได้ครับ :D
QC Society MicroPrecision S7

tong

• ซี5
Re: แนะนำแผ่นน่าเก็บแบบ Music Lover
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11/20/12 11:52:52 »
เอามาลองหน่อย จิ

Jeng

• ซี5
Re: แนะนำแผ่นน่าเก็บแบบ Music Lover
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11/20/12 13:40:42 »
ตอนหามาด่วนละ...เพราะตอนนี้รถผมดันฟัง Jazz เพราะมาก.. :D

จำได้ตอน set ระบบ เอา Badyslam กับ Jason Marz ไปเทส....ทำไปทำมา เพลง Jazz กลับโชว์ที่สุด :-\
Simply the best @ QC

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11/20/12 13:42:27 »
น้าเจ๋งครับ ก็ไม่น่าจะแปลกครับ เพราะว่า แผ่น Jazz พูดกว้างๆโดยรวม มันจะบันทึกมาดีกว่า แผ่น pop, pop rock หรือ rock ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Jouchonburi

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11/20/12 14:00:20 »
 แผ่นนี้จะหาที่ไหนดีอะครับชีเป้าให้หน่อยครับน้า

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11/20/12 16:25:20 »
พี่ไพศาลน่าจะได้มาจาก BKP ครับ
ลองฟังแนวเพลงก่อนนะครับ เพราะว่าต้องชอบแนว New Orleans Jazz แผ่นนี้ถึงจะตอบความต้องการ
ผมเอาตัวอย่างจาก Amazon มาให้ฟัง http://www.amazon.com/Wynton-Marsalis-Eric-Clapton-Blues/dp/B005DZMODI

สำหรับสมาชิกผมมีเก็บไว้ให้ฟังใน iMusic Library ที่ร้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/20/12 17:01:02 โดย The Epicure »
QC Society MicroPrecision S7