ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตั้งกระทู้นี้ พูดคุยเรื่อง เครื่องเสียงบ้าน  (อ่าน 194734 ครั้ง)

kamol

• ซี5
ที่บ้านไม่ค่อยได้อยู่ฟัง เลยทำในรถก่อนไงครับ  เดี๋ยวนี้มีศรีภรรยา น่ารัก เลยอยากอยู่บ้านมากขึ้น อิอิอิ เลยคิดจะทำเครื่องบ้าน
หน้ามา มาช่วยกันชม ภริยา ผมด่วน ไม่งั้น วีซ่าเครื่องเสียงบ้านไม่ผ่าน  555555
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
อิอิ มะรู้จาคุยอาราย เห็นน้ากลมตั้งงบ แล้วขอนั่งดูตาปริบๆ  ดีก่า  :o :o
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
่น้องโอ๋ครับ  ถูกแพง ไม่เกี่ยวครับ ได้ฟังแนวเสียงและ เอามาให้ฟังผมก็ถือว่า น้องมีน้ำใจมากแล้วครับ ตัว usher ผมเห็นในนิตยาสาร ออดิโอไฟล์ มีรุ่นนึงจัดติดทำเนียบ ลำโพงที่เขาแนะนำด้วยครับ

ส่วน Rainmaker ยังไม่เคยฟังครับ ถ้าน้องหมอแทท จะนำมาให้ฟัง นี่เยี่ยมเลยครับ ไปฟังที่ร้านบางทีเคอะเขิน  

จริงๆ ผมก็ไม่อยากซื้อแพงหรอกครับ  แต่ตอนนี้ทำในรถมาขนาดนี้ ถ้าเครื่องบ้านฟังไม่ดีเท่าในรถ จะกลายเป็นเสียเงินไม่มีความสุขครับ  เลยคิดว่าจะว่าง spec ไว้ให้สูงนิดนึง เมื่อได้ฟังเยอะขึ้น
อาจจะ เจอตัวที่เราถูกใจ แต่ไม่ต้องจ่ายแพงก็ได้ครับ  ชุดของหมอช้าย ก็เสียงดีนะครับ แต่ว่าส่วนตัวผมชอบในรถของหมอ มากกว่า แต่ก็แน่ล่ะ psb ตัวเริ่มต้น เทียบกับ Morel ตัวพ่อได้ยังไง  :)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kamol

• ซี5
ย้อนยุคไปเมื่อ 5-10 ปีก่อน (ขอเสนอความคิดเห็นครับ)
Integrated Amp  Exposure 20
Compact Disc Micromega stage 2
Speaker  Monitor Audio Studio 2
สายสัญญาณก็ Kimber cable PBJ  สายลำโพง ก็หนีบ 8TC ติดมาด้วยครับ  
ส่วนปัจจุบัน ขอย้ายค่ายมาเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ครับ

เดี๋ยวจะลองไปค้นครับ  Kimber นี่น่าสนใจครับเพราะได้ฟังเองหลายครั้ง และเรามีเจ้าพ่อ kimber คุณ กอล์ฟอยู่ครับ อาจจะจัดชุดเดียวกันลงเครื่องบ้านครับ
น้าช้ายก็สั่งไปเหมือนกัน

ส่วน monitor audio ผมเห็นมีหลายร้านแนะนำอยู่ครับ แต่ผมจำรุ่นม่ได้   อื่นๆ ยังไม่ค่อยคุ้นครับ เพราะว่า พึ่งเริ่มดูหนังสือได้ไม่ถึงอาทิตย์

• ซี5
  • -*-
kimber ผมใช้ 8TC กะ PSB อ่ะ แหม มัน match กันดีจัง ต้องขอบคุณป๋ากอล์ฟ CRV กะน้องหมอ ที่แนะนำมา

กะลังเล็ง ๆ Hero อยู่ อิอิ  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
เครื่องเสียงบ้าน 100,000 น่าจะดีกว่าเครื่องเสียงรถ300,000 นะครับ  :'( :'(

พูดแล้วเศร้า  :'( :'( :'(
แต่ผมเริ่มติดใจเครื่องเสียงรถแล้วครับ ฟังได้บ่อยดี ส่วนตัวด้วย เปิดแล้วไม่ต้องเกรงใจใคร
ผมว่ารถน้าเนสนี่เทียบกับเครื่องเสียงบ้าน hi-end ได้เลยนะครับ :)

ยังหรอกครับ.

ยังต้องพัฒนาอีกแยะ  แต่คงจะนิ่ง ๆ ๆๆๆๆๆ   บ้างแล้ว เลียนแบบบางคนในคิวซี  ;D
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

ลุงขี้เมา

• ซี5
เครื่องเสียงบ้าน 100,000 น่าจะดีกว่าเครื่องเสียงรถ300,000 นะครับ  :'( :'(

พูดแล้วเศร้า  :'( :'( :'(
แต่ผมเริ่มติดใจเครื่องเสียงรถแล้วครับ ฟังได้บ่อยดี ส่วนตัวด้วย เปิดแล้วไม่ต้องเกรงใจใคร
ผมว่ารถน้าเนสนี่เทียบกับเครื่องเสียงบ้าน hi-end ได้เลยนะครับ :)

ยังหรอกครับ.

ยังต้องพัฒนาอีกแยะ  แต่คงจะนิ่ง ๆ ๆๆๆๆๆ   บ้างแล้ว เลียนแบบบางคนในคิวซี  ;D

น้าเนส ยังไม่น่าจะนิ่งได้นะครับ สมาชิก ยังรอฉลองถ้วยรางวัลให้อยู่นะครับ  :D :D :D

• ซี5
  • -*-
อ่าว แหม่......เลียนแบบกันหย่ายแระ  อิอิ  ;D

NeS

• ซี5

น้าเนส ยังไม่น่าจะนิ่งได้นะครับ สมาชิก ยังรอฉลองถ้วยรางวัลให้อยู่นะครับ  :D :D :D

ฉลองตอนนี้ได้เลยครับ  ถ้าได้ถ้วยแล้วฉลองอีกรอบก้อยังได้อะ.. :D :D

ตอนนี้ขอ นิ่งๆๆ นิ่งๆๆ นิ่งๆๆ

ลองแบบนิ่งๆๆ
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

V13

• ซี5
ชุดของน้องโอ๋นี่ถือว่าไม่ธรรมดาแล้วครับ ลำโพง USHER S-520 อยู่ใน recommend list ของ the Absulute Sound ด้วยครับส่วนใหญ่เห็นชอบเอามาจับกับหลอด  Micromega stage 2 ก็เป็นตัวดังในช่วงหลายปีที่แล้ว ตอนนี้ก็มีคนหาอยู่เยอะ........ส่วนของหมอไช้ PSB Alpha B รู้สึกจะเป็นลำโพงราคาตำกว่า 500 USD ตัวเดียวที่อยู่ใน  list  ของ the Absulute Sound เค้าว่าเป็นตัวที่คุ้มค่ามากๆ แต่พอมาเจอ morel le ในรถ เลยโดนขี่ ผมว่าหมอจำเป็นต้องขยับไป PSB Syncrony ถึงจะสมน้ำสมเนื้อกับในรถแบบความเห็นของน้ากมล ส่วน PSB Alpha ก็เอามาขายต่อผมถูกๆซะดีๆ (รอลำโพงบนรถไม่ได้สักทีเปลี่ยนมาหวังลำโพงบ้านก็ได้วะ) ;D  

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
ของผมแค่ diamon 9 กับ AVR denon รุ่นเล็ก เสียงฟังดีกว่าในรถอีก.. :-[

NeS

• ซี5
ของผมแค่ diamon 9 กับ AVR denon รุ่นเล็ก เสียงฟังดีกว่าในรถอีก.. :-[

ลงหอยครับ จะไ้ด้ดีกว่าบ้าน  ;D

kamol

• ซี5
ผมเคยส่ง pm ถามเรื่อง promotion ของร้าน piyanus ชุดนี้ครับ น้องหมอ ตอบมาแบบนี้ ผมขออนุญาตเอามาแปะครับ

ชุดที่ piyanas จัดไว้

Moon I.5+Moon CD.5+Paradigm Studio-20 V5
Price : 119,900.00.-
Specifications

Promotion 2 Channel : SET3

Integrated Amp : Moon I..5
CD Player : Moon CD.5
Speaker : Paradigm Studio-20 V5

แถมสายสัญญาณ Audioquest รุ่น Diamondback มูลค่า 5,700 บาท และขาตั้งลำโพง Lovan รุ่น Ballet-I มูลค่า 5,200 บาท ฟรี!!!

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
น้องหมอ comment

moon นี่จะเหมาะกับเพลงร้องครับ เสียงหวานๆ เนียนๆฟังนานๆไม่ล้าหูครับ
ส่วน paradigm ผมไม่เคยฟังเลยครับ แต่ผมว่าชุดนี้ราคามันสูงไปนิดครับ
ผมว่าด้วยงบเท่านี้ matching ดีๆจะได้อะไรๆดีกว่านี้ครับ
แนะนำ cd rega apollo ครับ 31,900
ลำโพงแนะนำ totem rainmaker ครับ 30000 ต้นๆ ราคานี้ไม่มีคู่แข่งแล้วครับ
Integrate amp นี่ไปลองต่อดูครับว่าตัวไหน match กับลำโพง
งบประมาณน่าจะ 5-60000 ครับ
total 120,000 เท่าๆกันแต่ชุดนี้เสียงดีกว่าแน่นอนครับ
cerebro

ปิยะนัสมี rega apollo ครับแต่ totem rainmaker ไม่รู้มีหรือเปล่า
ถ้าอยากเอาครบๆลองไป hificenter ที่ราชดำริดูครับ
green audio ที่เจริญกรุงก็มีของเยอะครับ ราคาถูกด้วย

kamol

• ซี5
แล้วมีใคร จะ comment ชุดนี้บ้างไหมครับ

Price : 54,900.00.-
Specifications

Promotion 2 Channel : SET5

Integrated Amp : Cambridge Audio 650A

CD Player : Cambridge Audio 650C

Speaker : Monitor Audio BR-2

แถมขาตั้งลำโพง Lovan รุ่น Affinity 24" มูลค่า 4,500 บาท ฟรี!!!

• ซี5
  • -*-
ชุดของน้องโอ๋นี่ถือว่าไม่ธรรมดาแล้วครับ ลำโพง USHER S-520 อยู่ใน recommend list ของ the Absulute Sound ด้วยครับส่วนใหญ่เห็นชอบเอามาจับกับหลอด  Micromega stage 2 ก็เป็นตัวดังในช่วงหลายปีที่แล้ว ตอนนี้ก็มีคนหาอยู่เยอะ........ส่วนของหมอไช้ PSB Alpha B รู้สึกจะเป็นลำโพงราคาตำกว่า 500 USD ตัวเดียวที่อยู่ใน  list  ของ the Absulute Sound เค้าว่าเป็นตัวที่คุ้มค่ามากๆ แต่พอมาเจอ morel le ในรถ เลยโดนขี่ ผมว่าหมอจำเป็นต้องขยับไป PSB Syncrony ถึงจะสมน้ำสมเนื้อกับในรถแบบความเห็นของน้ากมล ส่วน PSB Alpha ก็เอามาขายต่อผมถูกๆซะดีๆ (รอลำโพงบนรถไม่ได้สักทีเปลี่ยนมาหวังลำโพงบ้านก็ได้วะ) ;D  

อ่ะ .... คุณกอล์ฟก็นะ ถ้าไป Syncrony ลำโพงตู้ปิด ? 326 50 วัตต์ ของผมกลัวจะขับไม่ไหวอ่ะดิ มีสิทธิต้องขึ้นไป 352 หรือ 372 อ่ะดิ  บานปลายอีก

เพราะงั้น นิ่งๆ  ดีก่า อิอิ  ;D  รอดูชุดน้ากลมดีกว่า อิอิ ยุ ๆ ๆ  รอฟังชุดปัจจุบันไปเรื่อย ๆ เบื่อแล้วค่อยขยับลำโพงไป syncrony แล้วแยก pre กับ poweramp น่าจะไปได้ไกลนะ แห่ะ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/25/10 11:36:14 โดย น้าลีลา...โลเล...ยึกยัก »