ผู้เขียน หัวข้อ: สัมมนาเรื่อง Level matching และการใช้เครื่อง RTA  (อ่าน 12903 ครั้ง)

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
เมื่อวันที่ 27 กรกฎาคม ที่ผ่านมา มีการสัมมนาเรื่องการทำ Level matching และการใช้เครื่อง RTA
วิธีการเช็ควัตต์ ที่แท้จริงของเพาเวอร์แอมป์
โดย คุณ สมชาติ ลิ่มทองประดิษฐ์ หัวหน้าฝ่ายเทคนิค บริษัท S&P
อุปกรณ์ต่างๆ ที่ใช้ในการทดสอบ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

SNAPPER

• ซี2
  • **
มีภาพเดียวเองหรือครับ  อิอิ  ;D ;D

รอชมอยู่   :D :D

qualityteam

• ซี5
วิทยากรกำลังสาธิตการใช้เครื่องมือและอุปกรณ์ต่างๆ ในการทำ Level Matching,การวัด dB และการวัดวัตต์ Power Amp
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

qualityteam

• ซี5
เปิดโอกาสให้เข้าไปดูการใช้งานอุปกรณ์ต่างๆ กันแบบใกล้ๆ เลยครับ

qualityteam

• ซี5
บรรยากาศภาพจากมุมสูงของรถที่มาร่วมงาน มีภาพให้ดูกันใกล้ๆเลย แต่ละคันสุดๆ

qualityteam

• ซี5
ในวันนี้ก็ได้ความรู้ดีๆเกี่ยวกับการฟังเพลงความรู้เกี่ยวกับลำโพง จาก อ.นพพร หายากครับ

qualityteam

• ซี5
เก็บภาพความจำทรงดีๆ ของผู้ที่มาร่วมงานหลังเสร็จงาน ขอขอบคุณทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/12/09 17:21:38 โดย qualityteam »

SNAPPER

• ซี2
  • **
ได้นั้งฟังอ.นพพร พูดถึงเทคนิคหลายๆอย่าง ได้ความรู้เพิ่มอีกมากมาย

ถ้าเฮียมีโครงการดีๆอีกอย่างลืมกระซิบบ้างนะครับ   ;D ;D

qualityteam

• ซี5
จากการสัมมนาครั้งนี้ได้รับการตอบรับอย่างดีจากทุกฝ่าย จึงคิดว่าคงมีการทำกิจกรรมในรูปแบบนี้อีกแต่คงต้องศึกษาข้อดี ข้อด้อย เพื่อปรับปรุงในครั้งต่อไปครับ

โจโจ้

• ซี5
เฮียครับ ผมขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ
ผมคิดว่า
USER ซึ่งเป็นกลุ่มลูกค้าผู้ใช้งานจริงๆ มาน้อยไปหน่อย
อาจจะเพราะ แรงโปรโมต หรือ
เวลา ตรงนี้อยากให้ชัดเจนนะครับ
อยากจะแนะนำดังนี้นะครับ

หากครั้งต่อไป เราอาจไม่ต้องจัดกันติดๆ ก็ได้
แต่วางกรอบเวลา ให้เป็นแบบ ทั้งเดือน
แต่จัดทุกวัน เสาร์-อาทิตย์
เพื่อเป็นเวลาหยุดของกลุ่มลูกค้าจริงๆ

วันที่ผมไป ยังคิดแล้วคิดอีกเลย ต้องโดดงานไป เสียวเหมือนกัน

ส่วนความรู้ที่ได้ ผมบอกได้เลย ว่าครบเครื่องจริงๆ
หาได้ยาก จากงานเครื่องเสียงทั่วไป
ผมว่างานมอเตอร์โชว์ โชว์เครื่องเสียงกันเป็นบูทๆ
ยังไม่ได้ความรู้มาประดับตัวขนาดนี้
เพราะมันเจาะลึก ถามได้แบบเรียกได้ว่า
สามารถถามกันให้ supplier ต้องกลับไปเปิดตำรากันใหม่เลย
คือจากลักษณะงาน มันไม่ได้เป็นลักษณะที่
มัดมือชกขายของ ผมคิดว่าเฮียก็คิดเช่นนั้น

รูปแบบงานออกมาดี ได้ภาพลักษณ์ที่ดี ดูจริงใจ
ผมขอเรียกว่า ตรงกับคำว่า quality จริงๆ
เพราะจากชื่อ มันค้ำคออยู่ ไม่สามารถทำกว่ามาตรฐานได้
และงานที่นี่ ก็ไม่สามารถทำต่ำกว่ามาตรฐานได้

ถ้าในแง่ของการตลาด การจัดงานนี้
ช่วยตอกย้ำภาพลักษณ์ว่า ที่นี่ (QC CAraudio)
ให้ความสำคัญกับคุณภาพจริงๆ ไม่ได้มั่วขายของ
เน้นลูกค้าให้สามารถกลับติดตั้งอีก มีการซื้อเพิ่ม
ไม่ใช่ร้านที่ มาปั่นราคา มั่วปั่นคุณภาพของกันให้ บ้าบอ

การนำ supplier มาคุยก็ดีนะครับ
ให้ความรู้ และแก่นของแต่ละเรื่อง จาก supplier
ชนิดที่ว่า ทราบถึงแนวคิดการทำตลาดของเขา
เขาเลือกกลุ่มลูกค้ากลุ่มไหน
จุดยืนของเขา และหมัดเด็ดของแต่ละค่าย
เลือกยากจริงๆ นะ ทีนี้ ก็อยู่ที่วิจารณญาณแล้ว

โดยรวมก็ดีครับ
that's all...

SNAPPER

• ซี2
  • **
ขอให้กำลังใจครับ  จากที่ไปงานมาหลายวัน  เห็นแล้วเหนื่อยแทนเลยครับ   :D :D

ขอสนับสนุนในการจัดกิจกรรมดีแบบนี้ครับ   :D :D

qualityteam

• ซี5
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นจะนำไปใช้ในครั้งต่อๆไป  เรื่องเวลาในวันธรรมดาต้องยอมรับว่าเป็นปัญหาทำให้หลายท่านที่สนใจพลาดการสัมมนาไป
ส่วนเรื่องจำนวนคนที่มานี่ก็มากกว่าที่ตั้งไว้แล้วนะครับเพราะงานวิชาการจะไม่มีจำนวนคนมากเหมือนงานลดราคา  เราไม่ต้องการปริมาณแต่ต้องการ
คุณภาพของผู้ที่เข้าร่วมสัมมนามากกว่า ซึ่งก็ต้องบอกว่าทีมงานเราพอใจมากแล้ว  หวังว่าถ้ามีอะไรขาดตกบกพร่องก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
                                                                                                                                        ขอบคุณมากครับ

lekjang2513

• ซี2
  • **
เป็นกำลังใจให้ครับ..ขอให้มีแรงจัดต่อไปอีก อย่าลืมนึกถึง สมาชิก ตจว.ในเวปบ้างนะครับ..เอาของเหลือจาก โปรวันงานมาจัดรายการให้สมาชิก(ในเวป) บ้างนะครับ.....ราคา PM เอาก้อได้ ทั้งของใหม่,ของโชว์ และของมือสองเลย....

qualityteam

• ซี5
เป็นกำลังใจให้ครับ..ขอให้มีแรงจัดต่อไปอีก อย่าลืมนึกถึง สมาชิก ตจว.ในเวปบ้างนะครับ..เอาของเหลือจาก โปรวันงานมาจัดรายการให้สมาชิก(ในเวป) บ้างนะครับ.....ราคา PM เอาก้อได้ ทั้งของใหม่,ของโชว์ และของมือสองเลย....
เดี๋ยวขอว่างก่อนนะครับ หลังจบงานยังไม่ได้หยุดเลย สัปดาห์ที่แล้วก็ไปเข้าคอร์ส EAR  TRAINNING มาขอบอกว่าได้ประโยชน์มากเลยครับ
หวังว่าจะได้นำมาใช้กับลูกค้าอย่างเต็มที่ ทำให้มีไฟเหมือนตอนเปิดร้านใหม่ๆเลย  คาดว่าก่อนสิ้นปีนี้คงมีการพัฒนาอะไรให้เห็นอีกเยอะครับ

โจโจ้

• ซี5
คอร์ส EAR TRAINING

เป็นอย่างไรบ้างครับ จัดที่ไหน
คนธรรมดาๆ อย่างผม จะไปได้ไหมครับ
อยากไปบ้างจัง