ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยจังครับ  (อ่าน 9110 ครั้ง)

osborne

• ซี3
สงสัยจังครับ
« เมื่อ: 02/23/10 21:25:24 »
หลังจากอ่านบอร์ดนี้มาสักพัก สังเกตุดูว่าสมาชิกขาประจำทุกท่าน ล้วนแต่นิยมชมชอบ Sub Image Dynamic

เลยอยากจะถามว่าทำไมถึงไม่เล่นยี่ห้ออื่นกับบ้างครับ JL, Kicker ประมาณเนี้ยครับ ไม่ทราบว่า ID มันโดดเด่นกว่ายี้ห้ออื่นยังไงครับ :D

IamNU

• ซี5
Re: สงสัยจังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02/23/10 21:45:31 »
JLก็เคยใช้ครับ แต่ความกระชับผมว่าสู้อิมเมจไม่ได้ และราคาอิมเมจก็ไม่แพงมากครับ
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

teera_ph

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02/23/10 21:56:30 »
น่าจะขึ้นอยู่กับแนวเพลงที่ฟังอ่ะครับ

kicker เคยฟังครับ สนุกมากมาย เปิดอัดโชว์สบายๆๆ อิอิ

แต่ผมฟังคนเดียวเห็นแก่ตัว แล้วจะเล่น ta อีก เลยเน้นที่คุณภาพดีกว่าครับ

ซึ่ง id ก็ฟังมันส์ได้น่ะครับ แน่นลึก ไม่หนวกหูดีครับ อิอิ

ปล ผมมั่วเอาน่ะครับ
Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02/23/10 22:29:53 »
ตอบเอาแบบง่ายๆนะครับ เพราะน้าๆขาประจำเขาเล่นเครื่องเสียงฟังเพลงแนวเดียวหรือกลุ่มเดียวกันครับ คือพวกSQ กลุ่มนี้เขาเน้นฟังเอารายละเอียดในรถ ซัฟ Image ด้วยแนวเสียงของมันเหมาะกับแนวน้าๆเขาครับ
  ถ้าฟังเอาเน้นรายละเอียดในรถ Image โดยรวมแล้วจะดีกว่า kicker แต่ถ้าเน้นฟังเอาแบบแนว มันๆ Hiphop โชว์นอกรถก้อต้องพวก kicker ของเขาแรงและมันจริงครับ ;D

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02/24/10 00:41:46 »
ตามๆ น้าๆ ข้างบนครับ  ;D

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02/24/10 01:31:14 »
ตอบเอาแบบง่ายๆนะครับ เพราะน้าๆขาประจำเขาเล่นเครื่องเสียงฟังเพลงแนวเดียวหรือกลุ่มเดียวกันครับ คือพวกSQ กลุ่มนี้เขาเน้นฟังเอารายละเอียดในรถ ซัฟ Image ด้วยแนวเสียงของมันเหมาะกับแนวน้าๆเขาครับ
  ถ้าฟังเอาเน้นรายละเอียดในรถ Image โดยรวมแล้วจะดีกว่า kicker แต่ถ้าเน้นฟังเอาแบบแนว มันๆ Hiphop โชว์นอกรถก้อต้องพวก kicker ของเขาแรงและมันจริงครับ ;D

ตามนี้เลยครับ อิอิ ;D
รถผม เพราะแล้ว

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02/24/10 07:38:01 »
ตั้งชื่อ osborne ชอบฟัง  ออซซี่ ออสบอร์น ป่ะครับ   image ก็พอใช้ฟังได้ครับ แต่แอมป์ต้อง ถึงหน่อย เบสถึงจะมัน
ผมเคยฟัง JL จำรุ่นไม่ได้ แต่กระหึ่มมากๆ เฮียนพบอกว่า เป็น JL เทพตัวหนึ่ง เป็นรถลูกค้าที่มาทำครับ  ติด Hertz MLK

ส่วนอีกยี่ห้อที่ฟังแล้วมันๆ คือ Boston รถน้าหนุ่ยน่ะครับ มันจริง
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02/24/10 07:52:20 »
ซัฟที่บอกมาถือว่าเป็นซัฟที่ดีมากๆทั้ง 2 ยี่ห้อ แต่ยังมีที่ดีๆอีกหลายยี่ห้อ  เช่น  MMATS   Cerwin  Vega 
แต่ที่ Image Dynamic ได้รับการตอบรับอย่างดีนั้นเพราะต้องการปริมาตรตู้ที่ถือว่าเล็กมากจึงสามารถติดตั้งได้ง่าย
และได้ประสิทธิภาพสูงสุด อีกทั้งยังสามารถเล่นได้ทั้งแนว SQ  และ SPL  จึงสามารถฟังเพลงได้หลากหลายสไตล์
แต่สุดท้ายขึ้นอยู่กับสิ่งที่เราต้องการต่างหาก ถ้าเน้นมันส์จริง  KICKER   สนุกแต่เบสกระชับสมจริง  MMATS
หลากหลายสไตล์  Image  Dynamic  นุ่มลึก   JL  ชอบแบบไหนก็ตามสไตล์เลยครับ 
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

osborne

• ซี3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02/24/10 08:48:55 »
 ;D เป็นอย่างนี้นี่เอง,

K.พี่ Kamol : เปล่าหรอกครับ ไม่ได้เกี่ยวกับ ออซซี่ ออสบอร์น จริงๆ แล้วชอบฟังพวก Joaana Wang, Norah Jones, Simply Red ประมาณเนี้ยครับตอนนี้ฟังในรถ ต่อกับ

Ipod Touch G2 อยู่ ครับ กะลังมีแพลนจะเปลี่ยนระบบเหมียนกันหลังจากเข้ามาดูพวกพี่ๆ น้าๆ สนทนากันแล้วก็เกิดสนใจ แต่ติดเรื่องงบนี้สิครับ ที่คิดไว้นะครับ

1. Alpine IDA-x305
2. Morel Hybrid Ovation II คู่หน้า
3. Sub IDQ 10D2V3
4. Arc 4050 xxk v2 ขับหน้า
5. Arc 1500 xxd ขับซับ

กะว่าปีนี้ทำแค่ข้อ 1 กับ 2 + แดมป์ประตูก่อน ปีหน้าโบนัสออกค่อยเก็บที่เหลืออ่ะครับ พี่ๆ น้าๆ ว่าไงกันบ้างครับกับชุดนี้ รถผม soluna หยดน้ำ 2002 ครับ

ปล. เฮียช่วยประมาณราคาให้ด้วยนะครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02/24/10 09:08:02 »
เป็นระบบที่ match กันได้ดีลงตัวนะครับ เน้นไปทางเพลงร้อง เพลงมีจังหว่ะหน่อยก็ไปได้ แต่ขอแนะนำ front ให้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกละกันครับ

เห็นเลือก front แล้วดูท่าทางจะเล่น ipod เป็นหลักแน่นอน ผมแนะนำ front alpine 9887 ตัวเพิ่มครับ เพราะสามารถเล่นทั้งแผ่น cd และ ipod ได้ด้วย เผื่อเป็นทางเลือกในอนาคตว่า ipod ของเราอาจจะตอบสนองเราไม่ได้แล้ว ปั้นต่อไม่ขึ้นแล้ว เราก็ยังสามารถเปลี่ยนแนวมาเล่นแผ่น cd ได้ครับ

ก่อนหน้านี้ผมก็ชอบการเล่นผ่าน ipod นะครับ เพราะสะดวกสบาย หยิบ ipod ไปอันเดียวก็มีเพลงมหาศาล แถมการใช้งานก็ง่าย แต่เดี่ยวนี้ผมเปลี่ยนมาเล่นแผ่น cd แทนแล้วครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/24/10 09:15:55 โดย minny »
รถผม เพราะแล้ว

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02/24/10 09:21:03 »
เตรียมรอ 2 รุ่นนี้ได้เลยครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02/24/10 09:21:49 »
ต่อ

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02/24/10 09:22:32 »
ต่อ

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02/24/10 09:23:15 »
ต่อ

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02/24/10 09:23:31 »
เตรียมรอ 2 รุ่นนี้ได้เลยครับ

ฟร้อนท์ใหม่เนี้ยะ หน้าตามันหล่อเหลาเอาการ แฮ่ะ