ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตั้งกระทู้นี้ พูดคุยเรื่อง เครื่องเสียงบ้าน  (อ่าน 194575 ครั้ง)

kamol

• ซี5
ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องเครื่องเสียงบ้าน เลยขอเปิดกระทู้ไว้สำหรับพูดคุย เรื่องเครื่องบ้านครับ หากระทู้เก่าของหมอช้ายไม่เจออ่ะ

ใครแนะนำอะไรบ้างครับ  อยากได้ชุดที่ฟัง อย่างน้อยเทียบเท่าหรือดีกว่าในรถปัจจุบัน

ดูๆแล้ว งบประมาณน่าจะ 100000 บาท +- นิดหน่อย แต่ไม่ได้รีบซื้อนะครับ  เป็นชุดฟังเพลงครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
ตก 0 ไปตัวนึงป่าวครับ น้ากมล ;D
รถผม เพราะแล้ว

kamol

• ซี5
ตก 0 ไปตัวนึงป่าวครับ น้ากมล ;D

ขืน เพิ่ม 0 เข้าไป คงต้องขายรถทำเครื่องเสียงบ้านเลยนะนั่น
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Ohh+..โอ๋

• ซี5
  • สถานะ: มั่นคง
5555 เยี่ยมครับ มาปูเสื่อรอ ดูดความรู้  ;D ;D
Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
เครื่องเสียงบ้าน 100,000 น่าจะดีกว่าเครื่องเสียงรถ300,000 นะครับ  :'( :'(

พูดแล้วเศร้า  :'( :'( :'(
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

kamol

• ซี5
5555 เยี่ยมครับ มาปูเสื่อรอ ดูดความรู้  ;D ;D

ตอบมาก่อน หนึ่งชุด ด่วน น้องโอ๋ ไม่ตอบเดี๋ยว จะอม PSI ให้ลงแดงเล่น  ;D

anuwatku55

• ซี5
http://www.piyanas.com/basic2u.shtml
เอามาฝาก น้ากมล และน้าๆท่านอื่นที่สนใจครับ
THE ART OF SOUND PERFECTION BY SEAS

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
เครื่องเสียงบ้าน 100,000 น่าจะดีกว่าเครื่องเสียงรถ300,000 นะครับ  :'( :'(

ตามน้าเนสว่าเลย..เครื่องเสียงรถถ้าจะให้ดีกว่าเครื่องเสียงบ้าน ต้องมีประมาณ 3-5 เท่า

http://www.piyanas.com/basic2u.shtml
เอามาฝาก น้ากมล และน้าๆท่านอื่นที่สนใจครับ

ปิยะนัส..ราคาแพงกว่าชาวบ้านนิดหน่อย..แต่ส่วนตัวผมว่าบริการดีครับ..

AVR ตัวแรกของผมก็ซื้อที่ปิยะนัสเหมือนกัน :D

A3M

• ซี4
ย้อนยุคไปเมื่อ 5-10 ปีก่อน (ขอเสนอความคิดเห็นครับ)
Integrated Amp  Exposure 20
Compact Disc Micromega stage 2
Speaker  Monitor Audio Studio 2
สายสัญญาณก็ Kimber cable PBJ  สายลำโพง ก็หนีบ 8TC ติดมาด้วยครับ  
ส่วนปัจจุบัน ขอย้ายค่ายมาเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ครับ
รอเนื้อคู่ Morel hybrid Ovation II

Ohh+..โอ๋

• ซี5

ตอบมาก่อน หนึ่งชุด ด่วน น้องโอ๋ ไม่ตอบเดี๋ยว จะอม PSI ให้ลงแดงเล่น  ;D

ผมยังไม่เคยเล่นถึงระดับแสนครับ เลยไม่รู้จะแนะนำอย่างไร เคยแต่ไปฟังๆตามร้าน ระบบที่บ้านผมยังเด็กๆอยู่เลยครับ

ที่บ้านผมใช้ USHER S-520 ครับ เป็นลำโพงที่ค่าตัวไม่แรงแต่เสียงที่ได้ถือว่าดีเลยครับสำหรับ entry อย่างผม
ลำโพงคู่นี้ดีไซน์คล้ายๆ ProAc response 1sc ครับ (ตัวนี้ถือเป็นลำโพงในตำนานตัวนึงเลยครับ.. proac นะ ไม่ใช่ usher) แต่เสียงยังไกลกันครับ

แนวเสียงจะออกใสๆ พริ้วๆ หน่อยครับ กรวยวูฟเฟอร์ 5 นิ้วครับ ไม่รู้วัสดุคืออะไรนะครับ แต่จะเป็นพลาสติกใสๆแล้วมีเฟสปลั๊กตรงกลาง

ระดับน้ากมลแล้วผมแนะนำให้ไปฟัง ProAc เลยครับ ส่วน ถ้าสนใจแบรนด์ Usher แนะนำตัวนี้ครับ BE-718 (ทั้งสองตัวนี้ราคาแรงมากครับ ทั้ง system 100k ไม่น่าจะอยู่ อิอิ)
อีกตัวที่อยากแนะนำก็คือ Totem ครับ ตัว rainmaker ที่หมอแท็ต cerebro ใช้อยู่ครับ รายละเอียดถามหมอแท็ตได้เลย (เครื่องบ้านเค้าเล่นมานานกว่าผมมาก เชียวชาญจริงๆ)

ส่วนแอมป์นี่ไม่ค่อยแน่ใจนักครับ ผมใช้แอมป์หลอดสัญชาติไทยอยู่ครับ Granite-Stonehenge ครับ แอมป์แพงๆยังไม่ค่อยเคยฟังเท่าไร ยังไงรอให้ท่านอื่นมาแนะนำดีกว่าครับ

ซีดี: Micromega stage 2 นี่ดีครับ แต่เก่ามากแล้ว
ใหม่ๆหน่อยก็ต้อง: Rega Apollo, CEC-TL51XR, ไม่ก็พวก NAD อ่ะครับ ลองไปฟังดู

เรื่องสายๆเดี๋ยวให้ท่านอื่นมาแนะนำอีกนั่นแหละ ผมยังไม่ค่อยได้เล่นกับมันเท่าไร ส่วนตัวเคยใช้ VDH Goldwater กับ Canare 4S11
สายสัญญาณเนี่ยใช้ homegrown audio - super silver ครับ เป็นสายเงิน รุ่นดังของเค้าต้อง Silver Lace ครับ

นอกนั้นรอท่านอื่นมาตอบครับ

ปอลอ. ถ้าสนใจ วาฟเดล ผมมีอยู่คู่นึงรุ่น diamond 9.1 ครับเป็นรุ่น entry เหมือนกัน สนใจจะยกไปให้ลองครับ
ปอลอสอง. น้าจะเอา PSI ไปทำไมอีก มีตั้ง 4 เส้นแร้ว!!  >:( หรือจะลองเอาไปเสียบเครื่องบ้านดูครับ (ก็น่าสนนะ)
Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)

kamol

• ซี5
สนใจครับน้องโอ๋ อาจจะรบกวนขอยืม ไปลองต่อ ห้องหมอช้ายก่อนครับ  เดี๋ยวเสาร์นี้ อาจจะไปหาที่ฟังลำโพงบ้านอีกสักรอบครับ จะชวนเจี๊ยบไปด้วย  :)

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
สนใจครับน้องโอ๋ อาจจะรบกวนขอยืม ไปลองต่อ ห้องหมอช้ายก่อนครับ  เดี๋ยวเสาร์นี้ อาจจะไปหาที่ฟังลำโพงบ้านอีกสักรอบครับ จะชวนเจี๊ยบไปด้วย  :)

เสาร์นี้ผมไปตีตู้ที่ร้าน..เดี๋ยวอาจไปฟังด้วย..

ใช้ diamon 9 เหมือนกัน :D

Ohh+..โอ๋

• ซี5

พรุ่งนี้น้ากลมเข้าร้านปะครับ จะยกไปให้ลองครับ แต่ตัวนี้คงไม่ใช่ที่น้าตามหา ค่าตัวมัน 6-7k ครับ
เมื่อกี้ไปอ่านกระทู้นึงมาเห็นน้าจะจัด 30-40k แหนะ ถ้าอย่างนั้นน้อง โทเท็ม เรนเมกเกอร์ จากแคนาดา น่าสนใจมากครับ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
วันไหนผมว่างอีกผมว่าผมยกไปให้ลองดีกว่าครับ ง่ายกว่ามาที่บ้านผม จะได้ฟังกันหลายๆคนด้วย  :D :D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท

แต่ผมเริ่มติดใจเครื่องเสียงรถแล้วครับ ฟังได้บ่อยดี ส่วนตัวด้วย เปิดแล้วไม่ต้องเกรงใจใคร
ผมว่ารถน้าเนสนี่เทียบกับเครื่องเสียงบ้าน hi-end ได้เลยนะครับ :)
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก