ผู้เขียน หัวข้อ: หน้ากากลำโพงสวยดี..เผื่อใครอยากจะระเบิดแผงประตู  (อ่าน 24561 ครั้ง)

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
เอ...แล้วถ้าชิ้นละ 700  *2   1400   จะโดนภาษีไหม แต่โดนก้อน่าจะนิดเดียว ไม่เยอะ  ???
โดนครับ 10-20% แล้วแต่ประเภทสินค้าครับ
www.customsclinic.org
ถ้าพี่หมอสนใจนำเข้าสายลำโพง สายสัญญาณ ปลั๊ก หลอด ก็ประมาณ 10-20% ครับ
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
เอ...แล้วถ้าชิ้นละ 700  *2   1400   จะโดนภาษีไหม แต่โดนก้อน่าจะนิดเดียว ไม่เยอะ  ???

ไม่แน่อ่ะครับ..

ผม bid สายปีศาจมา 2 เส้น ไม่โดนภาษีอ่ะ..

เคยซื้ออุปกรณ์กล้อง ๆ หลายอย่าง..จากอีเบย์ ก็ยังไม่เคยโดนอ่ะครับ..

kamol

• ซี5
นับว่า Lightboy โชคดีครับ ที่ไม่เคยโดนภาษี ถ้าเป็นของที่ไม่ได้มีมูลค่ามากมาย บางครั้งก็ไม่โดนครับ ถ้าของมูลค่าสูงผมเข้าใจว่ามีโอกาสโดนสูงกว่าครับ ถ้ามูลค้าไม่มากไม่เกิน 50 เหรียญ ก็อาจจะไม่โดนครับ ราคาสูงขึ้นไปโอกาสโดนมีมากกว่า  แต่ของแบบนี้ไม่แน่นอนครับ
เมื่อก่อนผมก็สั่งของ ebay บ่อยมาก พวกของสะสมต่างๆ  ก็โดนบ้างไม่โดนบ้างสลับกันไป

ผู้ซื้อหลายๆราย ก็จะขอให้ผู้ขายใส่ราคา  หลอกๆมาให้  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  ผู้ขายบางรายก็ไม่ยอมครับ ใส่ราคาตามความเป็นจริง
ที่สุดแล้วหากศุลกากรตรวจ และเห็นว่ามูลค่าของที่ตรวจดูแล้วแพงกว่าที่ใส่มาใน invoice ศุลกากรจะยึด ราคา จาก price list ของศุลกากรในการคำนวณภาษีครับ

เล่าสู่กันฟัง ค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายในการนำเข้าสินค้ามี "อาการนำเข้า" และ "ภาษี" ครับ

สูตรมีดังนี้ครับ

[ C+I+F ] x % of duty = sum Import Duty หรือ อากรนำเข้า

C = Cost มูลค้าสินค้า (ตามบัญชีกลางของศุลกากร หรือตามที่ท่านพิจารณา ไม่ได้หมายความว่าจะยอมรับราคาที่เราซื้อมาจริงๆ  กลไกนี้เพื่อป้องกันพวกซื้อสินค้าแพงๆ แล้วมาแจ้งต่ำๆมาก เพื่อจ่าย อากร และภาษีน้อยๆ )

I = ประกันภัยสินค้า
F = ค่าระวาง หรือค่าขนส่งสินค้า

จากนั้นก็จ่าย VAT อีกรอบหนึ่ง

[ (C+I+F) + Sum Import Duty ] x 7% = Sum VAT

ก็เอาทั้งหมดด้านบนรวม กัน รวม import duty ที่ประเมินออกมาด้วย แล้วค่อย คูณ 7%

นี้เป็น สูตรสำหรับสินค้านำเข้า แต่บางที ก็จ่ายไม่มาก ขึ้นกับดุลยพินิจด้วย

เคยสั่งของแพงๆมา หลักหมื่น แต่ไม่โดนอากร กับภาษีก็มีนะครับ หลายครั้ง
ก็ ต้อง "เสี่ยง" ดู  แต่ที่น่ากลัวกว่าภาษีคือ ของหายระหว่างทาง แล้วไม่ได้รับการดูแลจากผู้ขายครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
ตอนที่สายปีศาจมา...ก็เสียวเหมือนกันว่าคราวนี้โดนภาษีแน่ ๆ  เพราะมีใบจากไปรษณีย์ให้ไปรับของเองที่ไปรษณีย์

พอไปรับจ่ายไป 7 บาท..ค่าอะไรสักอย่าง..

แค่นั้น..รีบขับรถกลับเลย.. :-[