ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำแผ่นเพลง หรือแผ่นคอนเสิร์ต ที่เสียงดีๆ ให้หน่อยครับ  (อ่าน 297021 ครั้ง)

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
น้ากมลแกเลยย้อนกลับมาซื้อซ้ำไง ไม่มีแผ่นใหม่จะซื้อแล้ว 555

555 น้ากลมเขาเก็บไว้เป็น back up

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ชิ เวลาไม่มีแผ่น หาแผ่นไม่ได้ อย่ามาขอแบ่งเค้านะ

:( :(

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
ไม่ได้แวะเวียนมานานกับหัวข้อนี้ วันนี้ขอนำแผ่นเก่ามาเล่าใหม่มั่งดีกว่า

เนื่องจากเมื่อวันก่อนพกติดตัวมาเพื่อฟังกับ Micro Z-Stu พอดีเลยติดมา ปั่น กระทู้ซะหน่อย เป็นแผ่นที่ผมได้มาน่าจะราวๆ 10 ปีแล้วปกเหลืองๆเลย แต่โชคดีได้เป็นแผ่น USA ซะด้วย

Grover Washington JR. album: Winelight ออกเมื่อปี 1980

เป็นอัลบั้มที่มีแค่ 6 เพลง ร้อง 1 เพลงและเป็นเพลงที่ดังมากคือ "Just the two of us" ซึ่งได้รางวัล Grammy award สาขา Best R&B
เพลงอื่นๆก็ (จาก Wikipedia)
1."Winelight" (William Eaton) - 7:32
2."Let It Flow (For "Dr. J")" (Grover Washington, Jr.) - 5:52
3."In the Name of Love" (William Salter/Ralph MacDonald)- 5:26
4."Take Me There" (Washington) - 6:16
5."Just the Two of Us" (Bill Withers/Salter/MacDonald) - 7:23
6."Make Me a Memory (Sad Samba)" (Washington) - 6:32

คุณภาพเสียงก็ได้ว่า CD แผ่นนี้ไม่ใช่ แนว Audiophile แน่นอน แต่ต้องให้คะแนนความลื่นไหลของเสียง Saxophone และความลงตัวของดนตรีทั้งวง ที่ฟังรู้สึกสบายเหมือนได้พักผ่อนจริงๆ
โดยเฉพาะ Track  4 "Take Me There"  มีจังหวะจากช้าๆ ค่อยเร่งไปจนเร็วแล้ว Sax ใช้การเป่าที่ดึงนิดๆ ฟังแล้วรู้สึกถึงความสนุกในการเล่นดนตรีจริงๆเหมือนได้มีส่วนร่วมเล่นไปด้วย
ถ้าระบบเสียงมี Tonal balance หรือสมดุลย์เสียงที่ดี แผ่นนี้จะทำให้รู้สึกถึงความสบายและลื่นไหลเป็นอย่างมากครับแนะนำๆ
ดูรายชื่อนักดนตรีแต่ละคนก็น่าเก็บแล้ว

Grover Washington, Jr. - Soprano, Tenor, & Baritone Saxophones
Ralph MacDonald - Congas, Percussion, Electronic Drums
Marcus Miller - Bass
Steve Gadd - Drums
Eric Gale - Guitar
Paul Griffin - Clavinet, Electric Piano
Raymond Chew - Clavinet
Richard Tee - Electric Piano
Robert Greenidge - Steel Drums
Ed Walsh, Bill Eaton - Synthesizer
Bill Withers - vocals on "Just the Two of Us"
QC Society MicroPrecision S7

Super Pong

• ซี5

ถ้าหาได้ฝากซื้อสักแผ่นสิคับพี่ "อ่านรีวิวแล้วอยากฟัง"  L:

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
น่าจะสั่งได้นะ ตามร้านผมไม่ค่อยเห็นละ ใน Amazon ถูกมาก http://www.amazon.com/Winelight-Grover-Jr-Washington/dp/B00000DALK/ref=tmm_acd_title_popover
ลองดู
ฝรั่งมันก็comment เวิ่นจริงๆ

This is one of my favorite jazz albums and one of the few LPs I could easily tolerate listening to despite the surface noise and hisses, until I finally purchased the CD. Like a fine wine that lingers lightly on the palate, these mellow melodies enrapture my spirit and make me feel a bit light-headed whenever I listen to them. Grover Washington plays the sax effortlessly, making the notes sound as smooth as silk. Never sour, glarring, or over-bearing, his musical notes wrap one in a warm afterglow--long after the melodies have ended, the magic lingers on. If you like mellow jazz, you can't miss with this album.
QC Society MicroPrecision S7

nammyx

• ซี2
  • **
สวัสดีครับ ขออนุญาตเเนะนำ แผ่น test ของ EASCA Competition Evaluation Disc 2009 ครับ  ชอบแผ่นนี้มากเพรระมีการอธิบายการฟังเเต่ละเพลง โดยเฉพาะเพลง Tennesse Waltz  อธิบายได้ละเอียดพอควร ทำให้มีความรู้ในการฟังรายละเอียดของเพลงมากขึ้น ลองดูนะครับ

nammyx

• ซี2
  • **

tong

• ซี5
นักร้องรถผมอยู่ที่ฝากระโปรงท้ายรถคันหน้าได้กี่คะแนนอะครับ  ;D

kimberry

• ซี5
นักร้องรถผมอยู่ที่ฝากระโปรงท้ายรถคันหน้าได้กี่คะแนนอะครับ  ;D

คงได้เยอะครับ แต่ผมว่านักร้องบนตักแจ่มสุด  :laugh:

tong

• ซี5
คงได้เยอะครับ แต่ผมว่านักร้องบนตักแจ่มสุด  :laugh:

ขอให้รถคิมเป็นแบบนั้น  :laugh: :laugh:

nammyx

• ซี2
  • **
555 ชอบมุกคุณตง คุณคิม มากครับ  :laugh: :laugh: :laugh:

kimberry

• ซี5
ขอให้รถคิมเป็นแบบนั้น  :laugh: :laugh:

ถ้าเป็นตัวเป็นตนจับต้องได้นี่แหล่มเลย

จริงๆเรื่องนี้น้าพงน่าจะเชี่ยวชาญสุด  :laugh:

kimberry

• ซี5
555 ชอบมุกคุณตง คุณคิม มากครับ  :laugh: :laugh: :laugh:

หยอกกันเล่นครับน้า แต่อาจมีคนคิดจริงจัง  :) :)

nammyx

• ซี2
  • **
Tennesse Waltz เป็นเพลงที่พวกเราชอบมากเพลงนึงครับ พี่น้ำ น่าจะใช่เวอร์ชั่นเดียวกัน เพราะจากค่าย Stockfich ร้องโดย Allan Taylor เหมือนกัน
ปกติ เราฟังจากแผ่น TAS 2008 ครับ

ถ้าชอบแนวนี้ แนะนำหา TAS 2008 และ TAS 2011 ครับ

ไม่ผิดหวัง

ใช่ครับ เป็นเวอร์ชั่นเดียวกัน.  TAS 2008 มีแล้ว เดี่ยวต้องซื้อ 2011 มาฟังตามคำแนะนำ....ขอบคุณครับ

tong

• ซี5
ใช่ครับ เป็นเวอร์ชั่นเดียวกัน.  TAS 2008 มีแล้ว เดี่ยวต้องซื้อ 2011 มาฟังตามคำแนะนำ....ขอบคุณครับ

TAS 2011 แทบจะมีติดรถพวกเราทุกคันเลยครับพี่