ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความรู้นิดนึงนะครับ  (อ่าน 67956 ครั้ง)

โดนัล

• เผาวันละนิด จิตแจ่มใส
  • ซี5
  • Rolling rolling ....
สงสัยเรื่องของแนวเสียง SQ ครับ
เรื่องของเรื่องคือ SQ คือการเน้น คุณภาพ ของเสียง ใช้มั้ย ครับ
แล้ว ถ้า เรา ฟังเพลงธรรมดา เพลง pop เพลง วัยรุ่น ทั่วไป  ซึ่งโดยส่วนใหย่จะเป็น  mp3 bitrate ที่หาโหลดได้ ส่วนใหย่ ก็ อยู่ประมาน 128kbps เนี่ย
แล้วเรามีความจำเป็นที่จะต้อง หาชุด SQ (40-60k) สักชุดมาฟังมั้ยครับ
มันเป้นสิ่งที่คุ้มค่าการลงทุนมั้ยครับ กะลังสงสัยน่ะครับ คือ ไม่ได้ชอบดู dvd concert หรือฟัง audiophile หรือแม้แต่พวก 1xxxkbps  น่ะครับ

ในความคิดของการติดเครื่องเสียง คือแค่อยากให้มันสนุกขึ้น ให้มันมี เบส มากขึ้น

ถ้าเป็นยังงี้จะจำเป้นมั้ยครับ  รบกวน แชร์ความคิดนิดนึงนะครับ กะลัง สับสนกับตัวเอง ไม่รู้จะไปยังไงต่อดี

ขอบคุนมากครับ
เมื่อไหรจะครบ 6 เดือนหนอ ....

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
Re: ถามความรู้นิดนึงนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04/08/10 11:36:42 »
สงสัยเรื่องของแนวเสียง SQ ครับ
เรื่องของเรื่องคือ SQ คือการเน้น คุณภาพ ของเสียง ใช้มั้ย ครับ
--> ใช่ครับ คุณภาพเป็นสิ่งพื้นฐานที่ควรมีครับ แต่คุณภาพอย่างเดียวคงจะตอบโจทย์ไม่ได้เสมอไป เพราะว่าคุณภาพเสียงที่ดี แต่ฟังแล้วอาจจะไม่ชอบก็ได้ ดังนั้นแต่ละคนก็จะเติมความชอบของตัวเองให้กับระบบให้น่าฟังมากขึ้นครับ อันนี้เค้าเรียกว่า style การฟังของแต่ละคนครับ

แล้ว ถ้า เรา ฟังเพลงธรรมดา เพลง pop เพลง วัยรุ่น ทั่วไป  ซึ่งโดยส่วนใหย่จะเป็น  mp3 bitrate ที่หาโหลดได้ ส่วนใหย่ ก็ อยู่ประมาน 128kbps เนี่ย
แล้วเรามีความจำเป็นที่จะต้อง หาชุด SQ (40-60k) สักชุดมาฟังมั้ยครับ
--> ผมว่าเรื่อง 40 หรือ 60k ไม่น่าใช่เรื่องที่สำคัญครับ แต่มันขึ้นอยู่กับความพอใจของเราเองตะหากครับ บางคนลงระบบไปแค่ไม่ถึง 30K พอใจสุดๆ กับระบบตัวเองก็มีครับ อย่างเช่น น้าเจ (ขอแอบอ้างหน่อยนะครับ)

มันเป้นสิ่งที่คุ้มค่าการลงทุนมั้ยครับ กะลังสงสัยน่ะครับ คือ ไม่ได้ชอบดู dvd concert หรือฟัง audiophile หรือแม้แต่พวก 1xxxkbps  น่ะครับ
--> ในความคิดของผม ผมว่าคุ้มครับ

ในความคิดของการติดเครื่องเสียง คือแค่อยากให้มันสนุกขึ้น ให้มันมี เบส มากขึ้น
--> จริงเบสจะมากหรือน้อยก็ขึ้นกับ style การฟัง อย่างที่ได้อธิบายไปตั้งแต่ต้นแล้วครับ แต่การที่ได้เสียงเบสที่เปี่ยมด้วยคุณภาพ นั่นสำคัญกว่าครับ แล้วเราจะฟังได้อย่างเต็มอรรถรสมากขึ้นครับ ขอยกตัวอย่างนิดหน่อยนะครับ การที่รถคันนึงจะจูนให้เบสที่เยอะมากจนบวมเบลอ ฟังอะไรม่รู้เรื่อง ก็คงไม่ใช่แนวทางของผมละครับ แต่ถ้ารถเราสามารถจูนเบสให้สามารถเห็นหัวเบสได้ชัดเจน เห็นตำแหน่งของกลองได้ชัดเจน เห็นการสั่นของกระเดื่อง เห็นการกระพือของหนังกลอง รับรู้ได้เสมือนว่ามีคนมาตีกลองอยู่ข้างหน้าจริงๆ รู้สึกว่าเค้าตีกลองได้ถึงอารมณ์จริงๆ และที่สำคัญเสียงเบสจะต้องมาตกอยู่หน้าปัดรถข้างหน้าทั้งหมด โดยไม่มีความรู้สึกว่าเบสมาจากหลังรถ ทั้งๆ ที่เราติดตู้ sub ไว้ฝากระโปรงหลัง ที่เค้าเรีกว่า bass up front นี่สิครับ ถึงจะสนุกสมใจเลยครับ

ถ้าเป็นยังงี้จะจำเป้นมั้ยครับ  รบกวน แชร์ความคิดนิดนึงนะครับ กะลัง สับสนกับตัวเอง ไม่รู้จะไปยังไงต่อดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/08/10 11:42:42 โดย minny »
รถผม เพราะแล้ว

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04/08/10 11:45:29 »
ขอบคุนสำหรับแนวทางครับ จะได้พอตั้งหลักถูก แล้วเรื่อง ที่มาของเสียง มีผลมากน้อยเพียงไหนครับ เรื่อง mp3 น่ะครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04/08/10 11:50:03 »
ขอบคุนสำหรับแนวทางครับ จะได้พอตั้งหลักถูก แล้วเรื่อง ที่มาของเสียง มีผลมากน้อยเพียงไหนครับ เรื่อง mp3 น่ะครับ

mp3 มีผลมากๆ กับเสียงครับ ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าโดนบีบอัดมา โดนตัดบางส่วนออกไป ดังนั้นเสียงก็บี้แบนตามไปด้วยครับ และฟังดูไม่อิ่มแน่นครับ

ถ้ามีเวลาว่างๆ ลองเข้ามาที่ร้านดูครับ เดี๋ยวพวกเราชาว QC Gang จะพาทัวร์ครับ :D
รถผม เพราะแล้ว

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04/08/10 15:42:57 »
ตามนายมินนี่เลยครับ ......... ตอบได้เยี่ยมมาก  :D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04/08/10 16:31:40 »
เข้ามาทดสอบด้วยตัวเองดีกว่าครับ   จะได้ประสปการณ์ ด้วยตัวเอง ต่อไปอยากจะติดเครื่องเสียง ซื้อเครื่องเสียงไม่ว่าจะเป็นร้านไหน จะได้ไม่โดนหลอก มาลองได้ที่ QC กับพวกผมครับ สมาชิกหลายๆท่าน ไม่ได้ติดตั้งรถที่ qc นะครับ แต่ก็มาฟังเพลง มาคุยกับพวกเรา มา party กันบ่อยๆ

จริงๆ แล้วผมอยากให้ลองมาฟังดูครับ   เอาแผ่น mp3 ที่ชอบฟังนี่ล่ะมาลอง กับ system ในห้องลอง  เดี๋ยวเราจะให้ฟัง ว่าลำโพงคู่ละไม่ถึง 5000 คู่ละเกือบหมื่น คู่ละหมื่นกว่าๆ  มันต่างกันอย่างไร 

แล้วลองสลับ กับ แอมป์ ที่ราคาต่างๆ กัน ว่าเสียงต่างกันอย่างไร 

แล้วก็ลองกับ mp3 ที่ 320 kbps ว่าจะต่างจากแผ่นคุณหรือไม่

แผ่นแท้ ปั๊มในไทย เสียงเป็นยังไง  แผ่นแท้ ทำใน ญี่ปุ่น ในอเมริกา เสียงเป็นอย่างไร

แล้วมาฟังในรถของสมาชิก QC  แผ่น mp 3 และแผ่นต่างๆ ที่ในห้องลอง เนี่ย เอามาฟังในรถต่างคัน ต่างงบประมาณ มันแตกต่างกันหรือไม่

เบสมากขึ้น กับเบสน้อยลง ในรถ ฟังแล้วชอบแบบไหนมากกว่า

แล้วจะได้คำตอบที่ดีที่สุดครับ ว่าเราควรทำเครื่องเสียงหรือไม่ อยากทำแค่ไหน   
ค่อยๆ หาข้อมูลครับ  แต่ซื้อ จาก spec จากการอ่าน ไม่ดีเท่าการลองฟัง ด้วยตัวเองจริงๆครับ

ทำไมเราไม่ซื้อกระเป๋าตังใบระ ร้อยสองร้อยบาท ทำไมหาแพงกว่านั้น  ทำไมต้องมียี่ห้อ
ทำไมเราซื้อรองเท้า คู่ละเป็นพัน   ไม่กี่ร้อยบาทก็มี   แต่บางคนซื้อเป็นหมื่นก็มี
ทำไมบางคนชอบเสื้อ Quicksilver ทั้งๆที่ ลายคล้ายกัน ผ้าแบบเดียวกันทำในบ้านเราเหมือนกัน ราคาถูกกว่าสามเท่า

คำถามเหล่านี้ก็ลักษณะคล้ายๆ กับว่า ทำไมต้องทำเครื่องเสียงที่ราคาสูงขึ้น  จะทำแค่ไหน ความพอใจของผู้จ่ายเงินเป็นตัวกำหนดครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Nai Toon

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04/08/10 16:38:10 »
เห็นด้วยกับน้า minny กับ น้ากมล ครับ   :D :D

หูของเรา กับ ตังค์ของเรา!!!!      :-*

ปล. กระทู้นี้ น่าปักหมุด จังเลยครับ
Mosconi เท่านั้น

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04/08/10 16:42:39 »
เสริมนิดนึงครับ ว่า มีคนชอบพูดว่า  คนทำเครื่องเสียงเนี่ย หูทองบ้าง หูหาเรื่องบ้าง 555 มันก็จริงอยู่ส่วนนึงนะ

แต่ว่า บางคนไม่มีความรู้เรื่องการฟังเลย แต่ก็สามารถฟังความแตกต่างกัน ของเสียงที่ได้จาก แผ่นคุณภาพต่างกัน อุปกรณ์ต่างกัน ได้ทันทีครับ
ของแบบนี้มันเห็น (ฟัง) ชัด

ยกตัวอย่างคนไกล้ตัว แฟนผมไม่เคยทำเครื่องเสียง ไม่เคยซื้อเครื่องเสียงบ้าน ไม่เคยซื้อหูฟังคุณภาพดี ไม่เคยมีความรู้เรื่องพวกนี้เลย ฟังทั่้วๆไป
ซื้อ สายสัญญาณ psi ให้ผมสองชุด  ราคาชุดละเกือบหมื่นบาท เพราะเค้านั่งฟัง อ.นพพรลองในห้องลอง แล้วบอกผมว่า อันนี้เสียงดีกว่ามาก
เค้าซื้อให้   !!!!!

เมื่อสองวันก่อน แฟนคุณ Attarat ก็พึ่งบอกว่าซื้อ Rainbow SLC ซึ่งราคาแพงกว่า Morel Dotech เพราะเสียงดีกว่า  :-[  ใช่มั๊ยคุณ Attarat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/09/10 08:41:32 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

oatty

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04/08/10 16:49:54 »
เสริมนิดนึงครับ ว่า มีคนชอบพูดว่า  คนทำเครื่องเสียงเนี่ย หูทองบ้าง หูหาเรื่องบ้าง 555 มันก็จริงอยู่ส่วนนึงนะ

แต่ว่า บางคนไม่มีความรู้เรื่องการฟังเลย แต่ก็สามารถฟังความแตกต่างกัน ของเสียงที่ได้จาก แผ่นคุณภาพต่างกัน อุปกรณ์ต่างกัน ได้ทันทีครับ
ขอบแบบนี้มันเห็นชัด

ยกตัวอย่างคนไกล้ตัว แฟนผมไม่เคยทำเครื่องเสียง ไม่เคยซื้อเครื่องเสียงบ้าน ไม่เคยซื้อหูฟังคุณภาพดี ไม่เคยมีความรู้เรื่องพวกนี้เลย ฟังทั่้วๆไป
ซื้อ สายสัญญาณ psi ให้ผมสองชุด  ราคาชุดละเกือบหมื่นบาท เพราะเค้านั่งฟัง อ.นพพรลองในห้องลอง แล้วบอกผมว่า อันนี้เสียงดีกว่ามาก
เค้าซื้อให้   !!!!!

เมื่อสองวันก่อน แฟนคุณ Attarat ก็พึ่งบอกว่าซื้อ Rainbow SLC ซึ่งราคาแพงกว่า Morel Dotech เพราะเสียงดีกว่า  :-[  ใช่มั๊ยคุณ Attarat
น่าอิจฉาพวกน้า  ของผมนะ ตอนเปลี่ยนลำโพง Rainbow ขนาดบอกราคาค่าลำโพง 5,000 บาท ยังโดนบ่นเป็นอาทิตย์เลย   :'( :'(
ถ้ารู้ราคาเต็มสงสัยบ้านแตกแน่ๆ
โตขึ้น หนูจะเป็น ..............SE

Admin

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04/08/10 16:55:03 »
เปลี่ยนเลย...........................................................

สายลำโพงน่ะ :-\

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04/08/10 17:12:16 »
เสริมนิดนึงครับ ว่า มีคนชอบพูดว่า  คนทำเครื่องเสียงเนี่ย หูทองบ้าง หูหาเรื่องบ้าง 555 มันก็จริงอยู่ส่วนนึงนะ

ขอบแบบนี้มันเห็นชัด

ซื้อ สายสัญญาณ psi ให้ผมสองชุด  ราคาชุดละเกือบหมื่นบาท เพราะเค้านั่งฟัง อ.นพพรลองในห้องลอง แล้วบอกผมว่า อันนี้เสียงดีกว่ามาก
เค้าซื้อให้   !!!!!

เมื่อสองวันก่อน แฟนคุณ Attarat ก็พึ่งบอกว่าซื้อ Rainbow SLC ซึ่งราคาแพงกว่า Morel Dotech เพราะเสียงดีกว่า  :-[  ใช่มั๊ยคุณ Attarat
แฟนผมไม่ธรรมดา หูทองกว่าผมอีก ผมฟังRainbow หรือ Morel มันก็เพราะหมดแหละ :-\
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04/08/10 22:38:08 »
แล้ว ถ้า เรา ฟังเพลงธรรมดา เพลง pop เพลง วัยรุ่น ทั่วไป  ซึ่งโดยส่วนใหย่จะเป็น  mp3 bitrate ที่หาโหลดได้ ส่วนใหย่ ก็ อยู่ประมาน 128kbps เนี่ย
มันเป้นสิ่งที่คุ้มค่าการลงทุนมั้ยครับ กะลังสงสัยน่ะครับ คือ ไม่ได้ชอบดู dvd concert หรือฟัง audiophile หรือแม้แต่พวก 1xxxkbps  น่ะครับ

ถ้าเป็นยังงี้จะจำเป้นมั้ยครับ  รบกวน แชร์ความคิดนิดนึงนะครับ กะลัง สับสนกับตัวเอง ไม่รู้จะไปยังไงต่อดี

อาจจะไม่ค่อยตรงคำถามเท่าไหร่นะครับ แต่ผมอยากแชร์ประสบการณ์ครับ
แรกๆผมก็ฟังเพลง pop เพลงตลาดทั่วๆไป ฟังจาก CD portable บ้าง Mp3 player บ้างเปลี่ยนหูฟังดีขึ้นก็เสียงดีขึ้นเมื่อเทียบกับหูฟังแถม
ก็เออเริ่มสนุก ทีนี้ก็เลยอยากได้เครื่องเสียงบ้าน เริ่มจากชุดเริ่มต้นก่อนก็เออฟังดีขึ้น เพราะขึ้น จนค่อยๆอัพชุดตัวเองมากขึ้น
ผมว่าก็แนว SQ นั่นแหละครับ ทีนี้ก็จะเริ่มได้ผลในทางกลับกัน พอเครื่องเสียงดีขึ้นมากๆมันก็จะเริ่มฟ้องมากขึ้นทำให้
เดิมที่เคยฟัง mp3 แล้ว OK ก็จะเริ่มไม่ OK แล้ว ก็จะเริ่มสะสม CD แผนไหนหายาก บันทึกเสียงดีๆก็จะไปหามาให้ได้
มันก็เป็นการพัฒนามากขึ้นเรื่อยๆครับ ตัดสินใจเอาเองได้เลยครับจากการลองฟัง :D
แต่บอกได้เลยครับว่าถ้าฟังเยอะ โดยเฉพาะรถน้าๆใน QC นี่แน่นอนครับ เสร็จทุกราย ;D ;D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04/08/10 22:47:48 »
ขอบคุนสำหรับทุกคำชี้แนะนะครับ อบอุ่นดีจังที่นี่ =)

อยากทำครับ อยากไปลองฟัง แต่ครั้นจะเดิน ดุยๆๆ เข้าไปแล้วบอก ขอฟังหน่อย ...  มันรุสึก แหม่งๆ ไงก้ไม่รุครับ แฮะๆ

เด๊ยวคงหาโอกาสฟังได้บ้างล่ะครับ ไว้จะลองแวะเข้าไปดูนะครับ

ขอบคุนอีกสักครั้งครับผม  =)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/08/10 22:51:04 โดย donnal »

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04/09/10 08:45:32 »
"แต่ครั้นจะเดิน ดุยๆๆ เข้าไปแล้วบอก ขอฟังหน่อย"   คงไม่มีใครทำแบบนั้นครับ

ผมว่า ก็เข้าไปที่ร้าน ถ้าเห็น รถสมาชิก หรือพวกผมง่วนกันในร้านลองถามเฮีย ซ้อ หรือช่างดูก็ได้ว่าในร้านนั่น สมาชิกบอร์ดหรือปล่าว ถ้าใช่ก็

ยิ้ม แล้วสวัสดีครับ ผม donnal จากบอร์ด QC  แค่นี้เดี๋ยวพวกผมจัดการต่อเองครับ  คุณไม่ต้องถามอะไรยังได้ เดี๋ยวมี คน แนะนำให้เสร็จ รับรอง ได้ลองจนคุณเบื่อเลย   

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04/09/10 08:51:42 »
ได้ครับ เดี๋ยวผมแอบ save หน้า คุณ กมล ก่อนนะครับ  ... จะได้ดักถูกคน  =)