ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง Swans HiVi เสียงดี คุ้มราคาจริงๆ  (อ่าน 70857 ครั้ง)

kamol

• ซี5
เห็นพูดกันอยู่ในหลายกระทู้  เลขายุการ อย่างผม เลยขออนุญาต แยกกระทู้เพื่อจัดระเบียบสังคมนิดนึงครับ
เมื่อวาน หลังจากรอมานานมาก  ห้องลองใหม่ที่ QC ก็นำลำโพง Swans HiVi  ผมว่าน่าจะอ่านว่า  สะวอน ไฮไฟ นะครับ  
HiVi คงมาจากคำว่า HiFi

ไม่น่าจะใช่ ฮิวิ นะครับ  :-\ 

เราได้ฟังลำโพงสองรุ่น รุ่นแรก ทวิตเตอร์เป็น ริบบ้อนด้วยครับ   ราคาไม่แรง เฮียบอกว่า ราคาหมื่นกว่าบาท แต่กำลังคุยกับบริษัทอยู่ครับ

ส่วนอีกรุ่นเป็นรุ่นที่ใหญ่ขึ้น  บริษัทตั้งราคา สองหมื่นกว่าๆ แต่กว่าเท่าไหร่เนี่ย ก็ยังคุยอยู่อีกนั่นแหละ แต่ฟังจากเสียง จะกว่าเท่าไหร่ผมก็ว่า ราคาประมาณนี้ ได้เสียงแบบนี้ นับว่าเป็นรุ่นที่น่าสนใจมากเลยครับ

เมื่อวานฟังอยู่ประมาณ หนึ่งชั่วโมง  แรกเปิด แกะกล่องออกมาได้เสียงที่น่าประทับใจทั้งสองรุ่น ยิ่งฟังนานขึ้น น้ำเสียงก็ยิ่งน่าฟังขึ้น  ฟังเพลง pop ก็ดีนะครับ และเพลง ร้องก็หวาน  

น้องโอ๋ตั้งข้อสังเกตว่า เสียงอยู่ตรงกลาง ระหว่าง  Rainbow และ Morel  สำหรับคนที่ฟังทั้งเพลงร้อง และเพลง pop มีจังหวะบ้างนี่ ลำโพง Swan เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมาก

ลองฟังอยู่หลาย Track  เช่น Perhaps Love , Marisa จาก Best Audiophile Voice I  เสียงร้อง เสียง แซ๊กโซโฟน หวานจับใจ
ลองฟัง ไมเคิล บลูเบลก็ไพเราะ  บรรยากาศโอบล้อมดี  ฟังเพลงมีจังหวะ  Sheffield Pop Experience ก็ดี ฟัง country Alan Jackson เสียงร้องก็นุ่มน่าฟัง   ส่วนนักร้องคนโปรดของผม  Alison Krauss เปิด track I will  ฟังแล้วนอนเกลือกกลิ้งไปตามๆกัน  เพราะจริงๆ

ที่ผมชอบมากที่สุดคือ ลำโพงสองรุ่นนี้ ขับง่าย  Arc XXK 4050 V 2.  แอมป์ตัวเก่งของผม ขับสบายๆ ในขณะที่ลำโพง ราคาสองหมื่นกว่าอีกหลายคู่ อาจจะต้องใช้แอมป์ รุ่นที่สูงกว่าอย่าง Arc Signature ขับ ซึ่งเสียงที่ได้ดีกว่าแน่นอน แต่งบประมาณก็ต้องเพิ่มตามไปด้วยครับ

ตอนนี้แอมป์ดีๆ ราคาหมื่นกว่าบาท หายากเต็มที   XXK 4050 ลำโพงสองคู่นี้ได้อย่างดี ทำให้นักเล่นที่ยังไม่พร้อมจะขึ้นระดับ hi end ประหยัดเงินไปเยอะเลยครับ

เดี๋ยวเพื่อนๆ คงมาเล่าให้ฟังกันอีกครั้งหนึ่ง ว่าแต่ละคนรู้สึกอย่างไร  แต่ที่แน่ๆ  น้าตง งานนี้เครียด  น้าตงบอกว่า
มันฟังดี กว่า DLS IRIDIUM และ Hertz MLK ของน้าตง   สงสัย Hertz MLK คงกระเด็นออกนอกรถ เร็วๆ นี้ 5555

ส่วนหมอช้าย เนื่องจาก ครอบครอง Morel ตัวพ่อ อยู่ เลยยืนกระต่ายขาเดียว  Morel Elate Limited ฟังดีกว่า  ก็แน่ละสิ  แหมราคาห่างกันเป็นหมื่นเลยครับ น้า 55555

สรุป ลำโพง เสียงดี คุ้มราคา สะวอน ไฮไฟ ไม่น่ามองข้ามครับ

ไม่ต้องเชื่อผมหรอก คุณมาฟังเอาเองที่ QC ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/19/10 11:31:06 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
Re: ลำโพง Swans HiVi เสียงดี คุ้มราคาจริงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04/19/10 11:30:02 »
เป็น 2 ทาง หรือ 3 ทาง ครับ  ...อยากฟังมากๆ ครับ :-[

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
Re: ลำโพง Swans HiVi เสียงดี คุ้มราคาจริงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04/19/10 11:31:24 »
เป็น 2 ทาง หรือ 3 ทาง ครับ  ...อยากฟังมากๆ ครับ :-[

2 ทางมีทั้งรุ่นเล็ก รุ่นใหญ่   3 ทางมีรุ่นใหญ่ แหลมซาลาเปาด้วยล่ะ ไม่กินปริมาตรด้วย   ??? เอ๊ะ ๆ ๆ ห้ามนอกใจ Morel นะ  :(
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04/19/10 11:45:50 »
ผมว่าลำโพงตัวนี้ เด่นที่เสียงกลาง(เสียงร้องถือว่าฉ่ำมาก) และความต่อเนื่องลื่นไหลของเสียงที่ดีมากๆ เป็นลำโพงที่เสียงมีความโอ่อ่ามากๆ บรรยากาศตรึม (ถ้าลำโพงเข้าที่จาขนาดไหนเนี้ย)

ส่วนที่ว่าเสียงอยู่ระหว่าง rainbow กับ morel ใช่เลยครับแต่จะมาทางฝั่ง morel มากซะหน่อย ที่สำคัญเป็นลำโพงที่ขับง่าย

ลำโพง HiVi มีทั้ง 2 ทาง และ 3 ทาง ครับ  ถือว่าเป็นลำโพงที่น่าใช้มากๆ

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04/19/10 11:48:14 »
น้าตงไม่สนใจลำโพงตัวนี้เหรอครับ

( คำถามคุ้น ๆ อิอิ  :-\ )
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04/19/10 12:16:24 »
ลงรูปดูหน้าตาหน่อยซิ หล่อแค่ไหน :-\
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04/19/10 12:31:15 »
Ribbon เหมือนกันจ้าาาาน้าตง  :D

เป็งลม......ม 

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04/19/10 12:32:33 »
ลงรูปดูหน้าตาหน่อยซิ หล่อแค่ไหน :-\

ตามคำขอ ตรับ

win144

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04/19/10 13:19:52 »
เด๋วนี้มีแต่ลำโพงหน้าตาแปลกๆแฮะ ทำเป็นสีๆ  สงสัยมาจากวัสดุธรรมชาติ เหมือน Micro S7 รึเปล่า...แต่ดูดีครับ สนับสนุนให้ลองของใหม่ๆ จะได้มีอะไรแตกต่างบ้าง :>
Micro Precision Enthusiast No. 7

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04/19/10 13:36:31 »
5555 น้าเนส เอารูปนี้มา ทำให้น้าตง ตัดสินใจยากขึ้น  แต่ผมว่า น้าตง ยังไง ก็ต้อง 3 ทางครับ  ป๋า ผมอยากฟัง Swan 3 ทางกับ SE จัง  :D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04/19/10 13:36:49 »
เด๋วนี้มีแต่ลำโพงหน้าตาแปลกๆแฮะ ทำเป็นสีๆ  สงสัยมาจากวัสดุธรรมชาติ เหมือน Micro S7 รึเปล่า...แต่ดูดีครับ สนับสนุนให้ลองของใหม่ๆ จะได้มีอะไรแตกต่างบ้าง :>

กรวยลำโพงเป็นกระดาษครับ  ว่างๆลองเข้ามาฟังครับ

ปล. รถเป็นไงบ้างครับ น้องwin เอามาให้เพื่อนฟังหน่อยสิ

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04/19/10 13:49:55 »
5555 น้าเนส เอารูปนี้มา ทำให้น้าตง ตัดสินใจยากขึ้น  แต่ผมว่า น้าตง ยังไง ก็ต้อง 3 ทางครับ  ป๋า ผมอยากฟัง Swan 3 ทางกับ SE จัง  :D

ไม่ยากๆๆ สำหรับเสี่ยตง.

อยากลองตัวไหนก้อจัดไป เบื่อแล้วก้อขายทิ้ง...ลองตัวใหม่ไปเรื่อยๆ ถ้าไม่ชิมดูจะรู้หรือว่าเราชอบกินอะไร  :-* :-*
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

win144

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04/19/10 14:00:14 »

กรวยลำโพงเป็นกระดาษครับ  ว่างๆลองเข้ามาฟังครับ

ปล. รถเป็นไงบ้างครับ น้องwin เอามาให้เพื่อนฟังหน่อยสิ

ได้ครับ แต่ขอเอารถเข้าอู่ก่อนอะ พอดีรถสั่น ผมเริ่มงงกับเสียง sub เบส ว่าตกลงรถตรูสั่น เพราะ sub bass หรือ เพราะ เครื่องฟระ..
Micro Precision Enthusiast No. 7

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04/19/10 14:07:31 »
ใครจะเอาลงรถเป็นรายแรกเน้อ.. :o

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04/19/10 14:09:51 »
น้าไลท์ไง 555555 คาย SAC ออกมา  :-\