ผู้เขียน หัวข้อ: ไปติดตั้งมาแล้วครับ  (อ่าน 6933 ครั้ง)

TJ

• ซี3
ไปติดตั้งมาแล้วครับ
« เมื่อ: 08/09/09 14:32:01 »
จอง Phass ES6.5 ในงาน เอา CRV ไปติดเมื่อวันพุธที่ผ่านมาที่สาขาปิ่นเกล้า
แต่ตอนไปติดตั้ง ด้วยแรงยุของเพื่อนและคุณกอล์ฟ ต้องตัดใจเสียตังเพิ่ม Amp Arc XXK V2 ไปด้วยครับ :o
โชคดีได้มีโอกาสเจอเฮียนพ  :)  เลยเฮียช่วยจูนเสียงให้ ขอบคุณครับ  :D
งานติดตั้งเรียบร้อยดีมากครับ  ;D
กำลังอยู่ในช่วงเบิร์นอินครับ  รู้เสียงจะยังกระด้าง แข็งๆ อยู่ครับ  เบสก็บางไปนิดนึง  ???
เด๋วผ่านช่วงเบิร์นอิน 50 ชั่วโมงขึ้นไป จะไปให้จูนเสียงให้ใหม่นะครับ

ปล. ฝากเตือนคุณกอล์ฟช่วย copy แผ่น Arc ส่งทางไปรษณีย์ให้ด้วยนะครับ

โจโจ้

• ซี5
Re: ไปติดตั้งมาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08/09/09 17:03:46 »
ดีใจด้วยครับ ที่ติดตั้งเสร็จแล้ว
และมีเพื่อนๆ es 6.5 เพิ่มขึ้น

ขอให้คุณ TJ เลือกแผ่นดีๆ ใส่ใจกับคุณภาพแผ่น
เพราะ es 6.5 นี้เลือกแผ่นพอสมควร
ถ่ายทอดย่านแหลมได้ละเอียดมากๆ
ยิ่งได้จับกับ xxk แจ่มแจ๋วแน่นอน

ลองกับแผ่น audiophile ที่อัดสดดีๆ แผ่น cd หนาๆ
ส่วนระบบผมหมดสิทธิ์ เพราะเป็น x305 อิอิ

mp3 128kbps ไม่ได้แอ้มเค้าแน่ๆ
เวลาเปิด จะสัมผัสได้
ว่าเสียงแหลมดังยิบๆๆๆ เลย รู้ได้ว่า
mp3 ทั้งตัดย่านสูง และบีบเสียง
จนเสียงแหลมมาไม่เต็ม ไม่เป็นลูกๆ

ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ
ว่าแต่ ติดตั้ง ซับ+แอมป์ขับซับ หรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/09/09 19:36:28 โดย jojoworks »

TJ

• ซี3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08/09/09 17:48:51 »
คุณ Jojoworks ครับ

ส่วนใหญ่เล่นผ่าน Ipod โดยต่อช่อง Aux in ของ Front เดิมครับ

ไฟล์ทั้งหมดจะ Rip จาก Wave file เป็น AIFF และ Apple Lossless เท่านั้นครับ

ไม่ได้แปลงเป็น Mp3 หรืิิอแม้แต่ AAC ครับ

Audiophile อย่าง Susan Wong หรืิอ Emi Fujita จะเป็น AIFF ครับ

ยังไม่มีแผนจะติดซับครับ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08/09/09 18:48:14 »
เจอคอเดียวกันเข้าแล้ว
ไปได้ wav file มาจากไหนครับ แนะนำบ้างเน้อ  :D

AUX IN...
ชุดที่ใหญ่พอสมควรอย่างนี้
อยากให้ลองต่อแบบ 24 pin ดู
น่าจะช่วยให้ดึงการประมวลเสียง ในตัว IPOD เอง
ได้อย่างราบเรียบขึ้น เปรียบเทียบจากหูตัวเอง
เพราะยังไม่มีข้อมูลอ้างอิง

ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่าทำไมหูฟัง ipod เค้าไม่ทำแบบ 24 pin บ้างนะ...

ความคิดเห็น (ส่วนตัว) คิดว่าผม
คงจะติดตั้งซับในระบบ es 6.5 เพิ่มครับ
เพราะระบบของผม หลังจากที่ burn in ได้ 2 เดือน
แต่ไม่ได้เปิดทุกวันนะครับ
กรณีที่อยากมันส์
ยังต้องใช้การเพิ่มสัญญาณ bass จากหน้า HU ช่วย อีกประมาณ 2
ถึงจะหนักโดนใจผมครับ

แต่ถ้าเป็นเพลงปกติ ผมจะปรับ flat หมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/09/09 21:01:08 โดย jojoworks »

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08/09/09 21:40:18 »
จอง Phass ES6.5 ในงาน เอา CRV ไปติดเมื่อวันพุธที่ผ่านมาที่สาขาปิ่นเกล้า
แต่ตอนไปติดตั้ง ด้วยแรงยุของเพื่อนและคุณกอล์ฟ ต้องตัดใจเสียตังเพิ่ม Amp Arc XXK V2 ไปด้วยครับ :o
โชคดีได้มีโอกาสเจอเฮียนพ  :)  เลยเฮียช่วยจูนเสียงให้ ขอบคุณครับ  :D
งานติดตั้งเรียบร้อยดีมากครับ  ;D
กำลังอยู่ในช่วงเบิร์นอินครับ  รู้เสียงจะยังกระด้าง แข็งๆ อยู่ครับ  เบสก็บางไปนิดนึง  ???
เด๋วผ่านช่วงเบิร์นอิน 50 ชั่วโมงขึ้นไป จะไปให้จูนเสียงให้ใหม่นะครับ

ปล. ฝากเตือนคุณกอล์ฟช่วย copy แผ่น Arc ส่งทางไปรษณีย์ให้ด้วยนะครับ

เรื่องของเสียงที่ยังไม่ลงตัวอาจเกิดจาก 2 กรณีนะครับ
อันที่หนึ่งก็อย่างที่เข้าใจคือยังไม่พ้นระยะเบิร์นอิน
อันที่สองคือวิทยูที่เรายังใช้ของเดิมที่มากับรถยนต์ อันนี้มีผลกับเสียงมากนะครับถ้าเปลี่ยนเป็น Front ใหม่
ส่วนเรื่องแผ่น CD แวะมารับแผ่นแท้ได้เลยนะครับ เพราะจองสินค้าจากในงานว้นนี้เอาแผ่นไปฝากคุณ Golf ไว้แล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/10/09 09:33:05 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

TJ

• ซี3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08/10/09 11:41:08 »
เจอคอเดียวกันเข้าแล้ว
ไปได้ wav file มาจากไหนครับ แนะนำบ้างเน้อ  :D

AUX IN...
ชุดที่ใหญ่พอสมควรอย่างนี้
อยากให้ลองต่อแบบ 24 pin ดู
น่าจะช่วยให้ดึงการประมวลเสียง ในตัว IPOD เอง
ได้อย่างราบเรียบขึ้น เปรียบเทียบจากหูตัวเอง
เพราะยังไม่มีข้อมูลอ้างอิง

ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่าทำไมหูฟัง ipod เค้าไม่ทำแบบ 24 pin บ้างนะ...

ความคิดเห็น (ส่วนตัว) คิดว่าผม
คงจะติดตั้งซับในระบบ es 6.5 เพิ่มครับ
เพราะระบบของผม หลังจากที่ burn in ได้ 2 เดือน
แต่ไม่ได้เปิดทุกวันนะครับ
กรณีที่อยากมันส์
ยังต้องใช้การเพิ่มสัญญาณ bass จากหน้า HU ช่วย อีกประมาณ 2
ถึงจะหนักโดนใจผมครับ

แต่ถ้าเป็นเพลงปกติ ผมจะปรับ flat หมด

คุณ Jojoworks ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ  ส่วนใหญ่ก็จะ download จากพวก torrent หรือ rapidshare ที่เป็นพวก Lossless อย่าง flac หรือ ape มา convert อีกทีครับ

TJ

• ซี3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08/10/09 11:46:36 »

เรื่องของเสียงที่ยังไม่ลงตัวอาจเกิดจาก 2 กรณีนะครับ
อันที่หนึ่งก็อย่างที่เข้าใจคือยังไม่พ้นระยะเบิร์นอิน
อันที่สองคือวิทยูที่เรายังใช้ของเดิมที่มากับรถยนต์ อันนี้มีผลกับเสียงมากนะครับถ้าเปลี่ยนเป็น Front ใหม่
ส่วนเรื่องแผ่น CD แวะมารับแผ่นแท้ได้เลยนะครับ เพราะจองสินค้าจากในงานว้นนี้เอาแผ่นไปฝากคุณ Golf ไว้แล้วนะครับ

ขอบคุณมากครับ เฮียนพ สำหรับแผ่น CD  ;D  ;D  ;D
ส่วนเรื่อง Front ใหม่ อยากเปลี่ยนเหมือนกัน แต่กลัว ผบทบ ไม่อนุมัติงบครับ  ??? ???
หลังเบิร์นอิน คงเข้าไปให้เฮียช่วยจูนอีกทีนะครับ จะเช็คก่อนว่าเฮียจะเข้าสาขาปิ่นเกล้าวันไหนก่อนจะเข้าไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/11/09 09:37:05 โดย qualityteam »

TJ

• ซี3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08/23/09 18:52:52 »
ไปรับแผ่น ARC จากคุณกอล์ฟแล้วครับ  :D
ขอบคุณครับ เฮียนพ  :D :D :D :D
เด๋ว สิ้นเดือนกันยา คงจะเข้าไปให้จูนเสียงอีกที นะครับ