ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเฮียนพ  (อ่าน 18019 ครั้ง)

car_racing

• ซี3
รบกวนเฮียนพ
« เมื่อ: 08/15/09 18:17:41 »
สวัสดีครับเฮีย ขอปรึกษาเรื่องไฟครับ ตอนนี้ไฟผมตอนเปิดเครื่องเห็นจากcap มันอยู่ประมาณ 13.4 และบางทีก็ตกลงมาประมาณ12.9 ถามว่าจะมีปัญหาไหมครับเรื่องไฟ ถ้าอยากได้สักประมาณ14 ต้องทำอย่างไรบ้างครับ รบกวนนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/24/09 20:04:11 โดย car_racing »

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: ไฟขึ้นๆ ลงๆ ดีหรือไม่ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08/16/09 10:06:36 »
ระบบไฟฟ้าในรถยนต์แบ่งหลักๆมี
1. ไดร์ชาร์จ อุปกรณ์ผลิตกระแสไฟฟ้าเมื่อถูกหมุนด้วยเครื่องยนต์
2. ไดร์สตาร์ท  อุปกรณ์ที่รับกระแสไฟฟ้ามาสตาร์ทเครื่องยนต์ เมื่อเสร็จแล้วก็จบหน้าที่
3. แบตเตอรี่ เปรียบเสมือนถังน้ำสำรอง  ส่วนไดร์ชาร์จก็เหมือนปั๊มน้ำ 
    หลักการทำงาน
    เมื่อปั๊มยังไม่ทำงานหรือทำงานแต่ยังไม่เพียงพอ  เริมต้นจ่ายน้ำเข้าสู่บ้านจากถังน้ำ [แบตเตอรี่]เครื่องยนต์ถูกสตาร์ทด้วยไดร์สตาร์ทจากถังน้ำหรือแบตเตอรี่
โดยปั๊มน้ำหรือไดร์ชาร์จยังไม่ทำงาน  เมื่อเครื่องยนตืทำงานปั๊มน้ำ[ไดร์ชาร์จ]ก็จะจ่ายน้ำเข้าบ้านพร้อมกับเสริมกลับเข้าสู่ถังน้ำสำรอง[แบตเตอรี่]ที่พร่องลงขึ้นอยู่กับ
ตอนนั้นมีการใช้น้ำมากหรือน้อย ถ้ามีการใช้น้ำมากกว่าที่ปั๊มได้ก็จะดึงจากถังน้ำสำรองมาเพิ่มแต่ถ้าใช้น้อยก็จะเติมให้กับถังน้ำสำรองที่พร่องลงจนกว่าจะเต็ม
    ถ้าเป็นไปตามวงจรนี้ไปเรื่อย ๆ ก็คือ เมื่อปั๊มได้เกินความต้องการและส่งกลับเข้าถังน้ำสำรองเต็ม (แบตเตอรี่) ปั๊มน้ำก็จะตัดการทำงาน (ไดชาร์จตัด โดยยังหมุนอยู่แต่ตัด ระบบการประจุไฟฟ้า ด้วยคัตเอาต์แบบในหรือนอกตัว) จนเมื่อ ๆ ใดที่ปั๊มไม่ทันหรือมีการใช้น้ำมากกว่าการปั๊ม ก็จะดึงน้ำจากถังสำรองมาใช้
ดังนั้นการที่มีถังน้ำสำรองใหญ่ ๆ ไว้จึงไม่ใช่เรื่องเสียหายเพราะเท่ากับว่ามีกำลังไฟฟ้าสำรอง ไว้มากไม่ได้กินแรงปั๊ม (ไดชาร์จ) หรือทำให้ปั๊มทำงานหนักขึ้นแต่อย่างไร ปั๊มจะทำงานหนัก ก็ต่อเมื่อมีการใช้กระแสไฟฟ้ามากเกินกำลังของไดชาร์จอยู่เกือบหรือตลอดเวลา
  เพราะฉนั้นสาเหตุก็เกิดได้จาก ไดร์ชาร์จ   แบตเตอรี่   การเดินสาย
ในกรณีนี้น่าจะเกิดจากแบตเตอรี่หรือการลงกราวด์ที่อาจจะยังไม่สมบูรณ์น่ะครับ

Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

App

• ซี4
Re: ไฟขึ้นๆ ลงๆ ดีหรือไม่ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08/16/09 10:47:39 »
บรรยายได้เข้าใจง่ายดีครับ  :D
I Love Music

car_racing

• ซี3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08/16/09 19:17:13 »
ขอบคุณครับเฮีย

car_racing

• ซี3
Re: ขอราคาตู้ซับmazda3 5d
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08/17/09 18:35:47 »
หวัดดีครับเฮีย ผมอยากได้ตู้เข้ารูปท้ายสำเร็จรูป มาสด้า3 ห้าประตู เห็นในรูปที่แสดงผลงานเห็นมีของเฉพาะmazda3 5d ไม่ทราบว่าเป็นแบบตู้เปิดมีไหมครับ ข้างเดียวดอกเป็น mmat p3.0 10" แล้วที่เป็นสำเร็จรูปเสียงจะต่างจากตู้ซับที่เป็นไม้ไหมครับ  ผมขอราคาตู้ปิด กับ ตู้เปิดด้วยนะครับ ตอนนี้ของผมเป็นแบบเปิดตีเองมันแต่งยากมากเพราะว่าใหญ่ แต่อยากตู้สำเร็จรูปเสียงแบบนั้นเลยครับ (ผมเป็นคนพิการที่ไปซื้อสาย monster จำได้ไหมครับ)

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08/17/09 22:55:59 »
จำได้ครับ  ;D เรื่องตู้ถ้าเป็นตู้สำเร็จรูปคิดว่าไม่น่าจะใส่ MMATS P3.0 ได้นะครับเพราะว่าเป็นโครงสร้างเหล็กหล่อ
ส่วนตู้ไม้ราคาจะอยู่ที่ 3500 บาท ถ้าต้องการพื้นที่แนะนำเป็นตู้ปิดดีกว่านะครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

car_racing

• ซี3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08/20/09 18:54:45 »
หวัดดีครับเฮีย ถ้าผมต้องการตู้เปิดที่ 1 ลบ. เสียงจะต่างจาก 1.25 ไหมครับ และถ้าเป็นตู้ปิดควรต้องใช้ขนาดเท่าไหร่ แล้วตู้ปิดมึข้อจำกัดของเสียงเป็นแบบไหนครับ ขอบคุณครับ

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08/21/09 12:48:53 »
จากสเปคตู้ของ MMATS p 3.0 10"ถ้าออกแบบด้วยโปรแกรม Bass Box Pro 6.0 จะได้ค่าดังนี้

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08/21/09 12:50:29 »
แต่ต้องระวัง เรื่องขนาดของท่อเพราะดูจากกราฟที่ได้แล้ว
จะมีปัญหาเรื่องความเร็วลม อาจทำให้ได้ยินเสียงคล้ายผิวปากออกจากปากท่อ

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08/21/09 12:51:36 »
จากกราฟที่ได้ ถ้าต้องการความดังอาจต้องเลือกตีเป็นตู้เปิด แต่ถ้าเน้นรายละเอียดความกลมกลืนของน้ำเสียงก็ใช้ตู้ปิดน่าจะดีกว่า

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08/21/09 20:46:29 »
โห สุดยอดครับเฮียนพ :o ว่าแต่ว่าจากกราฟบอกไรเราได้เลยครับ ผมดูกราฟไม่เป็นครับ แฮ่ๆ ช่วยชี้แนะทีครับ ขอบคุณครับ
รถผม เพราะแล้ว

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08/21/09 21:53:50 »
ถ้าอยากรู้ทั้งหมดคงยาวแน่ครับ  ;D
แต่ถ้าคร่าวๆนะครับ
จากกราฟรูปแรกก็บอกความถี่ที่ตู้+ซัฟตัวนั้นตอบสนองได้
ส่วนกราฟรูปสองเป็นความเร็วลมที่ผ่านพอร์ทที่ความถี่ต่างๆ ถ้าความเร็วลมเกิน 35 m/sec จะทำมีเสียงลักษณะ
คล้ายผิวปากผ่านทางปากพอร์ท
จริงๆยังมี่ค่าที่บอกถึงการทนวัตต์ที่ความถี่ต่างๆว่าเกินค่า XMAX ที่ลำโพงรับได้หรือไม่ และอีกมากมายว่าแต่อยากรู้อะไร
ก็ค่อยๆสอบถามมาก็ได้ :D

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08/21/09 22:05:08 »
ขอบคุณเฮียนพที่ช่วยให้ความรู้นะครับ หวังว่า คงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ พี่ๆ คนอื่นที่เป็นเด็กใหม่เหมือนผม อิอิ ส่วนเรื่องการถามเฮียนพ เดี๋ยวคงได้มีอีกแน่เลยครับ อิอิ ยังไงก็ขอขอบคุณเฮียนพมากครับ
รถผม เพราะแล้ว

car_racing

• ซี3
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08/22/09 05:35:20 »
ขอบคุณมากครับเฮียชัดเลย ถ้าผมจะรบกวนเฮียขอกราฟอีกสักตัวได้ไหมครับ อยากเห็นถ้าเป็น 1.00 cu.ft ตู้เปิดครับ แล้วใช้ไม้ 16 มม. ได้ไหมครับ ขอบพระคุณมากครับเฮีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/22/09 05:37:02 โดย car_racing »

car_racing

• ซี3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08/22/09 10:50:50 »
ขอรบกวนด้วยนะครับเฮีย ตอนนี้สงสาร รถท้ายห้อยลงมาอย่างเห็นได้ชัดเลย อยากเห็นกราฟขนาดสัก 1.0cuft ตู้เปิด ขอบพระคุณมากๆครับ