เครื่องเสียงรถยนต์ > ห้องเครื่องเสียงรถยนต์

เอาว่ะ ขายก็ขาย Morel Elate Limited Edition 2 ทาง

(1/20) > >>

minny:
ก็ได้ลองใช้ Morel Elate Limited Edition 2 ทางคู่นี้มาได้ซักประมาณเดือนกว่า เป็นลำโพงที่เสียงดีมากๆ ตัวนึงครับ แนวเสียงก็เป็นเอกเลกษณ์ตามแบบฉบับของ Morel ครับ เด่นที่เสียงกลางที่อิ่มติดเนื้อ ปลายแหลมสะอาดออกจะติดเนื้อซักหน่อย

กรวย Woofer ตัวนี้ ตรงกลางเป็นโพลี่โพรไพลีนแล้วเอา kevlar มาทำ sandwich ทำให้ได้ความเคลียร์ของเสียงกลางมากขึ้นครับ ตัวโครงสร้างเป็นมี dust cap ที่ใหญ่ทำให้เสียงกลางของลำโพงคู่นี้ไม่เครียดและผ่อนคลายมากครับ จุดเด่นของ woofer ตัวนี้อีกอย่างคือ มันสามารถตอบสนองความถี่ช่วงเบสได้ลึกถึง 25 Hz เลยครับ

ตัว tweeter ดูจากหน้าตาภายนอกแล้วเหมือนกะ Hybrid เลยครับ แต่พอมาดูจาก spec แล้ว ความต้านทานของ Elate เป็น 6 โอห์ม ส่วน Hybrid จะเป็น 4 โอห์มครับ ทำให้เสียงแหลมได้ความสะอาด กลมกลืน และทอดยาวกว่าครับ

มาถึง passive ละครับ passive ของคู่นี้จะต่างกะ Elate ที่วัสดุข้างใน passive ที่จะเปลี่ยนอุปกรณ์บางตัวที่ดีกว่าเดิม เช่น ความต้านทานที่ดีขึ้น ใช้ capacitor ของ M CAP และขวดลวดที่ดีกว่ารุ่นธรรมดาครับ

ลองดู review นี้ครับ http://www.whatgroupthai.com/whatCar/69/morel_elate.html
แล้วก็นี่เป็นรายละเอียด spec จากหน้า web ของ Morel ครับ http://www.morelhifi.com/products/mob_2way_elate_limited.html

ช่วงนี้หันไปทางไหน ไปฟังรถคันไหนก็ 3 ทางกันโม๊ตตตตตต มันยั่วเหลือเกิน เลยตัดสินใจไป Morel Elate LE 3 ทางครับ :'(

kamol:
ลำโพงคู่นี้ใหม่มากๆ ผมว่ายังไม่พ้นระยะ burn in เลย หรือไม่ก็พึ่งพ้นมาหมาดๆ  เสียงดีมากสำหรับเพลงร้อง และคนเน้นฟังเพลงสบายๆ แต่ความพิเศษเนื่องจากกรวยเป็น เคฟล่า ทำให้ฟังเพลง pop มีจังได้ไม่ขัดเขิน

มินนี่ จะไป 3 ทาง  :-\

suchart15:
ดูจาก spec ใน link มันเป็น 3 ทางเปล่าครับ หรือว่าไม่ได้ให้ตัว mid range อ่ะครับ

Attarat99.:
น้ามินนี่ขยันอัพจริงๆ :-\
เสียดายนะที่ไม่ได้ยินเสียงสายรุ้งจากรถน้ามินอีก เพราะรถผมได้อิทธิพลจากรถน้าเต็มๆ
หวังว่ารถเสร็จเรียบร้อย คงได้ฟังเสียงจากรถน้าอีกนะครับ :-[

bow_ran:
น้า Attarat ไม่สนใจรับไว้ดูแลเหรอครับ ผมจะได้ขอดูแล สายรุ้ง(ตามลายเซ็นต์ของน้า) ของน้าต่อครับ.. win win ครับน้า   :-\

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version