ผู้เขียน หัวข้อ: คุณshokejazz ครับและทุกท่านรบกวนหน่อยนะครับ  (อ่าน 11609 ครั้ง)

Mr.FIF

• ซี2
  • **
ใครก็ได้ชวยอธิบายเรื่องSQ, ESQLให้ฟังหน่อย
ว่ามันต่างกันยังไงครับ

โจโจ้

• ซี5
ใครก็ได้ชวยอธิบายเรื่องSQ, ESQLให้ฟังหน่อย
ว่ามันต่างกันยังไงครับ

เครดิต คุณ สมเกียรติ พุคยาภรณ์ ครับ

การแข่งขัน ESQL คืออะไร

เนื่องจากมีนักเล่นเตรื่องเสียงรถยนต์จำนวนมากที่นิยมพบปะสังสรรค์กันในหมู่ คนคอเดียวกัน มักจะจอดรถแล้วเปิดประตูเปิดเพลงฟังกันนอกรถ ซึ่งมีทั้งความหนัแน่นของแรงดันเสียงของ SPL และมีความไพเราะของเสียงดนตรี การแข่งขัน ESQL คือการต่อยอดจากการแข่งขัน EMMA ESPL กล่าวคือการวัด SPL ในรถในสภาพที่ปิดประตู 1 ครั้ง บวกค้วยวัด SPL ในรถสภาพที่เปิดอีก 1 ครั้ง ซึ่งทั้งสองครั้งใช้เพลงเดียวกันทุกคัน โดยที่นักแข่งม่รู้ว่าจะใช้เพลงไหนจนกว่าจะถึงวันแข่งขัน และมีการเสี่ยงทายเพื่อเลือกเพลงใดเพลงหนึ่งจากแผ่น ESPL ของ EMMA ซึ่งจะเป็นเพลงที่มีเสียงดนตรีเพราะขณะแข่งขันผู้ตัดสินจะต้องได้ยิน เสียงกลางแหลมด้วย มิฉนั้นจะถูกหัก 10 คะแนน เสร็จแล้วน้ำคะแนนที่เป็น dB ทั้งสองครั้งไปบวกกันกับคะแนนติดตั้ง EMMA คำนึงถึงความปลอดภัยของเครื่องเสียงและตัวรถยนต์ที่เข้าแข่งขัน จึงให้คะแนนความปลอดภัยของสายไฟ ฟิวส์ และความมั่นคงในการติดตั้งอุปกรณ์ต่างๆ

เสร็จแล้วจะมีการให้คะแนน คุณภาพเสียงนอกรถมี่ย่านความถี่และความเพลิดเพลินในการฟัง โดนผู้ตัดสินจะยืนอยู่ห่างจากหลังรถที่แข่งขัน 3.00 เมตร และฟังเพลงที่ 4 และ 7 จากแผ่น SQ ของ EMMA แล้วนำคะแนนไปบวกกัน

Mr.FIF

• ซี2
  • **
อ๋อ......ESQLคือการฟังนอกรถเพื่มเข้ามาใช่ไหมครับ
แต่SQ....ไม่มีการฟังนอกรถ
ขอบคุณครับ

โจโจ้

• ซี5
ติดตั้งแล้ว มาโชว์ด้วยนะครับ คุณ Mr.FIF
 ;)