ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธีการเลือก Front หน่อยครับ  (อ่าน 6717 ครั้ง)

kanawit

• ซี1
  • *

ถึง  QC  Caraudio

ช่วยแนะนำวิธีการเลือก  Front หน่อยครับ มีดังนี้ครับ

1. Alpine
2. Clarion
3. JVC
4. Pioneer
5. Kenwood
6. Sony

คำถามมีเงื้อนไขดังนี้
>ช่วยเรียงตามคุณภาพของเสียงแต่ละยี่ห้อโดยราคาอยู่ในระดับเดียวกัน ? เรียงจาก ดีที่สุดไปต่ำสุด
>แต่ละยี่ห้อคุณภาพเสียงเป็นอย่างไรครับ ?

>คำถามสุดท้ายถ้าเลือกซื้อ ระหว่าง 2 รุ่นนี้เลือกตัวไหนดีกว่า โดยเน้นการฟังเพลง, เน้นรายละเอียด
Front Alpine CDE-100EUB
Front PIONEER DVH-3250UB

จากเด็กมือใหม่ครับ เพิ่งเข้าวงการ
ขอบคุณล่วงหน้ามากนะครับที่ให้ข้อมูล

neo_007

• ซี2
  • **
คำถามกว้างเกินไปหรือเปล่า  คนตอบเขาเลยไม่รู้จะตอบยังไง
ทำไมไม่เริ่มว่าในระบบของคุณมีอะไรบ้างล่ะครับ

และชอบฟังเพลงแนวไหน  งบประมาณเท่าไร่  จะได้ตอบถูก
แต่จากคำถามสุดท้าย  คิดว่า Alpine น่าจะดีกว่าครับ  ???
follow to finish !!!!

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
ขอตอบแบบนี้นะครับ
  ถ้าให้เทียบตัวไหนเสียงดีสุด คำตอบคือ ตัวพี่เจ้าของกระทู้เองหละครับที่จะตอบได้ว่าตัวไหนดีที่สุด ตอบจริงๆนะครับไม่ได้กวนเพราะเครื่องเสียงแต่ละยี่ห้อมันมีแนวเสียงที่ต่างกัน มีจุดเด่นจุดด้อยที่ต่างกันครับ คุณต้องมาฟังด้วยตัวเองว่าชอบแบบไหนแล้วจะตอบได้ครับว่าตัวไหนดีที่สุด สำหรับคนอื่นเขาว่าดี แต่สำหรับเรามันอาจจะไม่ใช่ก้อได้ครับ คำบอกกล่าวหรือคำแนะนำเป็นเพียงแนวทางในการเลือกซื้อครับ ส่วนคนตัดสินใจคือตัวเราเองครับว่าตัวไหนดีที่สุด :D

ลุงขี้เมา

• ซี5
สำหรับ Front ฟังเพลง โดยส่วนตัว ที่ชอบ ก็ Pioneer และ Clarion ครับ แต่ Alpine ก็ให้รายละเอียดที่โดดเด่น ดีเช่นกัน  :)

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
คำถามนี้ตอบยากครับ อันไหนดีกว่าอันไหน เห็นด้วยกับน้า shoke ครับ
จริงๆมันไม่ใช่แค่ยี่ห้อนะครับที่แนวเสียงต่างกัน ยี่ห้อเดียวกันคนละรุ่นก็แนวเสียงต่างกันด้วย
การเลือกซื้อผมแนะนำให้เลือกตามงบที่พอไหวก่อนครับ แล้วมาลองฟังแต่ละยี่ห้อในงบที่ใกล้เคียงกันครับ
แนะนำให้ลองฟัง pioneer p80 ดูครับ อาจจะชอบ ได้แนวเดียวกับที่ต้องการในราคาที่คุ้มมากๆ
clarion รุ่นเล็กผมเคยฟังถ้าเป็นเพลงร้องนี่ฟังดีมากๆเลยครับ
alpine ผมเคยฟัง 9887 ก็เสียงดีครับ รายละเอียดดี ลองฟังตัวนี้เทียบกับ p80 ดูครับ ราคาใกล้ๆกัน :-\
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

kamol

• ซี5
สองตัวที่เลือกมาเปรียบเทียบ เป็นรุ่นราคาไม่แพง  pioneer ผมไม่เคยลอง แต่เห็นมีคนบอกว่า ตัว alpine รุ่นเล็กตัวนี้ ราคากับค่าตัวน่าคบหา
ถ้าเป็นผม เอาไว้ฟังเพลง ผมจะเลือก pioneer หรือ alpine ครับ

P80 กับ Alpine 9887 ที่เพื่อนๆ แนะนำมานั่นเป็นรุ่นพี่ ราคา หมื่นกว่าบาทขึ้นไป เล่นได้ทั้งสองตัว แต่เอาราคาถูกกว่า ก็ Pioneer ครับ
แต่ ถ้าชอบเล่น ipod ก็ alpine จะสะดวกกว่า อัลไพน์ แนวเสียงจะเน้นความชัดเจนของเครื่องดนตรี

pioneer เท่าที่ลองฟัง เบสจะมากกว่า น้ำเสียงจะมีเนื้อกว่า alpine หน่อยครับ

Clarion เป็นยี่ห้อที่ดีเช่นกัน และมี ฟร้อนท์ หลายตัวคุณภาพดี แต่แนวเสียงจะออก นวลๆ  นุ่มๆ หน่อยครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.