ผู้เขียน หัวข้อ: จัดชุดให้หน่อยครับ  (อ่าน 12948 ครั้ง)

oat

• ซี1
  • *
จัดชุดให้หน่อยครับ
« เมื่อ: 08/31/09 16:52:16 »
ผมใช้รถ ยาริส ครับ
ฟังแนว สตริง ทั่วไป เพลงช้า
มีฟัง HipHop บ้าง เล็กน้อย นานๆครั้ง
อยากได้แบบ เน้น คุณภาพเสียง มีงบ 100000 บวกได้อีก
ฟังในรถนะครับ 
อยากได้จอด้วยนะครับ 2din  ลองจัดให้ทีนะครับ
กะลัง หาข้อมูลอยู่

โจโจ้

• ซี5
Re: จัดชุดให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08/31/09 17:39:07 »
100,000 คิดว่าน่าจะได้ชุดที่ใหญ่พอสมควรเลย

ถึงอย่างไรก็ขอให้พิจารณา
PROCESSOR AUDISON BIT ONE เข้าไปในระบบด้วย
คุ้มค่าคุ้มราคาแน่นอน ครับ

เผื่ออนาคตจะได้ลุย 5.1 เต็มๆ

oat

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08/31/09 19:51:15 »
100,000 คิดว่าน่าจะได้ชุดที่ใหญ่พอสมควรเลย

PROCESSOR AUDISON BIT ONE เข้าไปในระบบด้วย

พี่พอจะประมาณราคา PROCESSOR AUDISON BIT ONE ว่ามันเท่าไหร่ครับ
เอ่อ.. แล้วไอ 5.1 อ่ะครับ มันต่างจาก ลำโพง 3 ทางเยอะมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/31/09 19:53:04 โดย oat »

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08/31/09 19:55:01 »
เรียน คุณ oat

เรื่อง ราคารบกวนช่วย สอบถามเฮียนพได้โดยตรง
จะได้แม่นยำกว่านะครับ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08/31/09 19:59:46 »

พี่พอจะประมาณราคา PROCESSOR AUDISON BIT ONE ว่ามันเท่าไหร่ครับ
เอ่อ.. แล้วไอ 5.1 อ่ะครับ มันต่างจาก ลำโพง 3 ทางเยอะมั้ยครับ

เรียน คุณ oat

มันก็สุดแล้วแต่นะครับ เหมือนมาถึงทางแยก 2 ทาง
จะลุย 3 ทาง หรือ 5.1 ก็ไปได้หมด สุดแล้วแต่จะเลี้ยวไปทางไหน

แต่ที่บอกไปเรื่อง audison bit one ขออภัยครับ เมื่อสักครู่ผมบอกไม่หมด
ผมหมายถึง สามารถไปได้ทั้ง 3 ทาง (quad) และ 5.1 อินพุทครับ
ถ้ามีเงินผมซื้อไปแล้ว

;D ;D

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08/31/09 20:21:00 »
มีฟัง HipHop บ้าง เล็กน้อย นานๆครั้ง
อยากได้แบบ เน้น คุณภาพเสียง มีงบ 100000 บวกได้อีก
อยากได้จอด้วยนะครับ 2din  ลองจัดให้ทีนะครับ

ขออภัยจริงๆ ครับ
ผมลืมดูไปว่า ระบบของคุณ oat ต้องการ เน้นที่คุณภาพเสียง
ถ้างั้น ลุย 3 ทางไปเลยครับ  แจ่มแจ๋ว  ตัด 5.1 ออก
ตอนนี้ ที่ QC มีหลายรุ่นให้เลือกมากมายเลยครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09/01/09 00:06:30 »
ตามที่สอบถามมาลองดูที่หน้า Promotion นะครับ
ชุดที่ 15   เน้นดูหนัง ฟังเพลง แบบมีคุณภาพ  ดังได้บ้างแต่ไม่ถึงกับมันส์นอกรถ ;D
ชุดที่ 16   เพิ่ม TV Pioneer เข้าไปจะเกินงบนิดหน่อย อันนี้จะเน้นตำแหน่งของเวทีเสียง
ชุดที่ 17   เน้นคมชัด  มันส์ๆตามสไตล์วัยรุ่น โชว์นอกรถได้แบบไม่อายใครครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09/01/09 08:29:29 »
อยากได้ AMP กับฟร้อน ชุดสุดท้ายหนะครับ ;D

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09/01/09 10:42:30 »
ไม่เห็นยากเลยครับ อยากได้ก็เอาเงินมาจองไว้ได้เลยครับ ;D ;D ;D
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09/01/09 10:51:26 »
อุ๊ยๆ เส้นกระตุกเลย
ลง Pioneer DEX-99R เลยเหรอครับ

คุณ shokejazz ขยับเสต็ป ตามไม่ทันอีกแล้ว  :o :o

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09/01/09 11:10:22 »
  ความจริง ผมซื้อมาแล้วนะครับตั้งใจจะเก็บไว้เป็นความลับ  แต่พอตื่นขึ้นมาของหายหมดเลย :D

oat

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09/01/09 18:54:02 »

ขออภัยจริงๆ ครับ
ผมลืมดูไปว่า ระบบของคุณ oat ต้องการ เน้นที่คุณภาพเสียง
ถ้างั้น ลุย 3 ทางไปเลยครับ  แจ่มแจ๋ว  ตัด 5.1 ออก
ตอนนี้ ที่ QC มีหลายรุ่นให้เลือกมากมายเลยครับ
พี่แนะนำ 3 ทาง แล้ว 5.1 มันเหมาะกะแบบไหนอ่ะครับ
ช่วยอธิบายทีครับ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09/01/09 20:42:11 »
เรียนคุณ oat

5.1 หากผมจะประเมินข้อดี ผมว่าเป็นระบบที่สามารถเห็นเป็นรูปธรรมกว่า
เป็นระบบที่เห็นเนื้อหนัง กว่าระบบ SQ แบบเพียวๆ

อนุมัติผ่านง่ายกว่า แม้จะแพงกว่า (ความเห็นส่วนตัว)
จะเห็นได้ชัดเมื่อไปไหนมาไหนเป็นครอบครัว

- คุณลูกๆ ได้ดูการ์ตูนที่ชื่นชอบ ไม่ต้องเป็นเจ้าหนูจัมมัย ถามนู่นถามนี่เราตลอดการเดินทาง
- คุณแม่บ้าน ได้ดูละครหลังข่าว เมื่อรถติด
- ส่วนวัยรุ่นอย่างเรา มีรึจะรอด คอยเปลี่ยนแผ่นให้คุณลูก กับคุณแม่เนี่ยหละ  :D
เราก็ลุยคอนเสิร์ตแบบ DTS หรือหนังฟอร์มยักษ์แบบ 5.1 Hi-Def ได้สบายๆ

เหล่านี้เป็นข้อดีที่ไม่ควรมองข้ามครับ
อีกอย่างคือ กลับมาลุย sound quality ก็ยังได้

หากสนใจ ระบบ 5.1 จริงๆ

DVD Reciever PIONEER AVH-P4150DVD ตัวนี้ตอบได้ครับ
ตาม Promotion : 17
http://www.qccaraudio.com/promotion4.htm

แต่โปรโมชั่น ชุดนี้ ชุดลำโพงเป็นแบบ sound quality ครับ
หากจะลุยจริงๆ คงต้องมาออกแบบระบบกับเฮียนพกันใหม่

หากเน้นไปทาง 5.1 นอกจากช่องต่อ 3 ปรีเอาท์ที่มีอยู่แล้ว
AVH-P4150DVD ยังมี
ีช่องต่อ digital output แบบ optical ด้วยครับ
และจะต้องมี Surround Processor เฉพาะจาก pioneer มาติดตั้งเพิ่มด้วยนะครับ

ระบบคงต้องคุยกันยาว กับเฮียนพนะครับ
เท่าที่รู้ ผมก็ทราบประมาณนี้ครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/01/09 20:52:08 โดย โจโจ้ »

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09/01/09 22:20:37 »
ถ้าจะคุยเรื่องระบบเสียงเราอาจแบ่งระบบการฟังเป็น 2 แบบคือ
1. ระบบสเตอริโอ คือระบบที่มีการสังเคราะเสียงออกทางลำโพงแบบ2 ch ซึ่งจะมีเสียงออกทางลำโพงด้านซ้ายและขวาเพียงเท่านั้น
2. ระบบ 5.1 ch คือกระบวนการสร้างระบบเสียงแบบ เซอราวนด์ที่ให้คุณภาพเสียงในรูปแบบของสัญญาณดิจิตอลที่มีคุณภาพ และรองรับช่องสัญญาณเสียงที่มากถึง 5.1 ช่องสัญญาณเสียง โดยมาจากช่องสัญญาณเสียงทางซ้าย เซ็นเตอร์ ขวา เซอราวนด์--ซ้าย เซอราวนด์ขวาและซับวูเฟอร์ที่ให้ความถี่ต่ำ (โดยคิดเป็นแค่ .1 เท่านั้น) ซึ่งระบบ Dolby Digital นี้ เป็นมาตรฐานของระบบเสียงที่ได้จากระบบ DVD มีเสียงที่แยกจากกันอย่างเห็นได้ชัดและมีการกระจายของเสียงที่ดี ระบบเสียงแบบนี้สามารถรับฟังได้จากเครื่องเล่น DVD, เครื่องเล่นวิดีโอ, Microsoft Xbox Game Consoles, Digital TV หรือการเชื่อมต่อร่วม กับอุปกรณ์ต่างๆ ที่ผ่านสายส่งข้อมูลแบบดิจิตอล เป็นต้น
       ส่วนเรื่องลำโพง 3 ทางคืออะไรถ้าจะให้เข้าใจเราคงต้องมาทำความเข้าใจเรื่องระบบการต่อลำโพงในรถยนต์กันก่อนนะครับ
ถ้าเอาแบบง่ายๆเริ่มแรกก็คือระบบพื้นฐาน คือ ระบบ Hi-Power เป็นระบบที่ใช้กำลังจากภาคขยายของวิทยุมาขับลำโพง
ส่วนอีกระบบเป็นระบบที่ใช้สัญญาณ Low signal หรือที่เรารู้จักกันก็คือสัญญาณที่ออกจากขั้ว RCA  รูปแบบการต่อจาก RCA ยังสามารถแบ่งตามที่นิยมได้ ดังนี้
1. ระบบ Single amp คือระบบที่มีการใช้เพาเวอร์แอมป์เพื่อตอบสนองทุกย่านความถี่หรือที่เราเรียกว่า Fullrange
2. ระบบ Bi-amp      คือระบบที่มีการแบ่งย่านความถี่ออกเป็น 2 ส่วนคือ ย่านความถี่กลางสูง Mid-High  และย่านความถี่ต่ำ หรือ Low
3. ระบบ Tri-amp     คือระบบที่มีการแบ่งย่านความถี่ออกเป็น 3 ส่วนคือ ย่านความถี่สูง   ย่านความถี่กลาง และย่านความถี่ต่ำ
4. ระบบ Quadamp   คือระบบที่มีการแบ่งย่านความถี่ออกเป็น 4 ส่วนคือ ย่านความถี่สูง  ย่านความถี่กลางสูง ย่านความถี่กลางต่ำ และย่านความถี่ต่ำ
ส่วนระบบสุดท้ายเรียกว่า Panta amp คืดระบบบที่มีการแบ่งย่านความถี่เป็น 5 ส่วนครับ
เพราะฉนั้นระบบที่สอบถามที่ใช้ลำโพง 3 ทางด้านหน้า + ความถี่ต่ำหรือซัฟ เพราะฉนั้นก็จะเป็นระบบ Quadamp ซึ่งเป็นระบบที่ได้รับความนิยมมาก
ในกลุ่มนักเล่นหรือผู้แข่งขันครับ
     หวังว่าคงเข้าใจไม่มากก็น้อยนะครับ  ติดขัดยังงัยสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/02/09 09:11:27 โดย qualityteam »

civic_es

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09/02/09 07:37:12 »
ได้ความรู้เลยกำลังอยากรู้พอดี
W202E>>SLX265DELUXE>>EXILE600.4>>IDQ10V4D3>>COLORFUL200 >>BY QCCARAUDIO