ผู้เขียน หัวข้อ: จัดชุดให้หน่อยครับ  (อ่าน 12956 ครั้ง)

oat

• ซี1
  • *
Re: จัดชุดให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09/02/09 18:36:11 »
ถ้าจะคุยเรื่องระบบเสียงเราอาจแบ่งระบบการฟังเป็น 2 แบบคือ
1. ระบบสเตอริโอ คือระบบที่มีการสังเคราะเสียงออกทางลำโพงแบบ2 ch ซึ่งจะมีเสียงออกทางลำโพงด้านซ้ายและขวาเพียงเท่านั้น
2. ระบบ 5.1 ch คือกระบวนการสร้างระบบเสียงแบบ เซอราวนด์ที่ให้คุณภาพเสียงในรูปแบบของสัญญาณดิจิตอลที่มีคุณภาพ และรองรับช่องสัญญาณเสียงที่มากถึง 5.1 ช่องสัญญาณเสียง โดยมาจากช่องสัญญาณเสียงทางซ้าย เซ็นเตอร์ ขวา เซอราวนด์--ซ้าย เซอราวนด์ขวาและซับวูเฟอร์ที่ให้ความถี่ต่ำ (โดยคิดเป็นแค่ .1 เท่านั้น) ซึ่งระบบ Dolby Digital นี้ เป็นมาตรฐานของระบบเสียงที่ได้จากระบบ DVD มีเสียงที่แยกจากกันอย่างเห็นได้ชัดและมีการกระจายของเสียงที่ดี ระบบเสียงแบบนี้สามารถรับฟังได้จากเครื่องเล่น DVD, เครื่องเล่นวิดีโอ, Microsoft Xbox Game Consoles, Digital TV หรือการเชื่อมต่อร่วม กับอุปกรณ์ต่างๆ ที่ผ่านสายส่งข้อมูลแบบดิจิตอล เป็นต้น
       ส่วนเรื่องลำโพง 3 ทางคืออะไรถ้าจะให้เข้าใจเราคงต้องมาทำความเข้าใจเรื่องระบบการต่อลำโพงในรถยนต์กันก่อนนะครับ
ถ้าเอาแบบง่ายๆเริ่มแรกก็คือระบบพื้นฐาน คือ ระบบ Hi-Power เป็นระบบที่ใช้กำลังจากภาคขยายของวิทยุมาขับลำโพง
ส่วนอีกระบบเป็นระบบที่ใช้สัญญาณ Low signal หรือที่เรารู้จักกันก็คือสัญญาณที่ออกจากขั้ว RCA  รูปแบบการต่อจาก RCA ยังสามารถแบ่งตามที่นิยมได้ ดังนี้
1. ระบบ Single amp คือระบบที่มีการใช้เพาเวอร์แอมป์เพื่อตอบสนองทุกย่านความถี่หรือที่เราเรียกว่า Fullrange
2. ระบบ Bi-amp      คือระบบที่มีการแบ่งย่านความถี่ออกเป็น 2 ส่วนคือ ย่านความถี่กลางสูง Mid-High  และย่านความถี่ต่ำ หรือ Low
3. ระบบ Tri-amp     คือระบบที่มีการแบ่งย่านความถี่ออกเป็น 3 ส่วนคือ ย่านความถี่สูง   ย่านความถี่กลาง และย่านความถี่ต่ำ
4. ระบบ Quadamp   คือระบบที่มีการแบ่งย่านความถี่ออกเป็น 4 ส่วนคือ ย่านความถี่สูง  ย่านความถี่กลางสูง ย่านความถี่กลางต่ำ และย่านความถี่ต่ำ
ส่วนระบบสุดท้ายเรียกว่า Panta amp คืดระบบบที่มีการแบ่งย่านความถี่เป็น 5 ส่วนครับ
เพราะฉนั้นระบบที่สอบถามที่ใช้ลำโพง 3 ทางด้านหน้า + ความถี่ต่ำหรือซัฟ เพราะฉนั้นก็จะเป็นระบบ Quadamp ซึ่งเป็นระบบที่ได้รับความนิยมมาก
ในกลุ่มนักเล่นหรือผู้แข่งขันครับ
     หวังว่าคงเข้าใจไม่มากก็น้อยนะครับ  ติดขัดยังงัยสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
ก้คือว่า ระบบ 5.1 เป็นระบบสุดท้าย Panta amp  ใช่มะครับ 
ระบบนี้ จะสมบูรณ์กว่า ระบบอื่น ในทุกๆด้าน(รึเปล่า)
แล้ว ค่าตัวแพงกว่าเยอะมั้ยครับ ของบหน่อยครับ ระบบ 5.1 เท่าไหร่ครับ เอาคร่าวๆก้ได้ ไม่เกิน ?

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09/02/09 19:01:15 »
ระบบ 5.1 ไม่ใช่ Panta amp นะครับ
Pantaamp นั้นเป็นการแบ่งย่านดวามถี่ออกมา 5 ย่านความถี่ คือ เสียงสุง   เสียงกลางสูง  เสียงกลาง   เสียงกลางต่ำและเสียงต่ำ
ส่วนระบบ 5.1 จะใช้มากในระบบที่มีการดูหน้งโดยแผ่นที่ใช้จะต้องถูกบันทึกมาในรูปแบบของ5.1 ด้วย
สังเกตุง่ายๆก็เหมือน Home Theater ในบ้านที่มีลำโพงหน้าซ้าย   ลำโพงหน้าขวา     ลำโพงเซ็นเตอร์     ลำโพงเซอราวด์หลังซ้าย และลำโพงเซอราวด์หลังขวา
แต่คุณ  oat ใช้รถ Yaris ซึ่งมีขนาดไม่ใหญ่มากผมแนะนำชุดนี้นะครับ
  1.Pioneer AVH-P 4150 DVD
  2.Poweramp  Arc Audio XXK4050 V2  [2]
  3.Speaker     Hertz  รุ่นพิเศษ   [2]
  4.Sub  Image Dynamic ID10 D2 V3  [1]
พร้อมติดตั้ง    ราคาพิเศษอยู่ที่  89000 บาท
ถ้าอยากทำเป็น 5.1 เพิ่ม  ชุดถอดรหัส 5.1 Pioneer DEQ 7650 และลำโพง Center
เพิ่มอีก   26000 บาทครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

oat

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09/02/09 20:09:11 »
ระบบ 5.1 ไม่ใช่ Panta amp นะครับ
Pantaamp นั้นเป็นการแบ่งย่านดวามถี่ออกมา 5 ย่านความถี่ คือ เสียงสุง   เสียงกลางสูง  เสียงกลาง   เสียงกลางต่ำและเสียงต่ำ
ส่วนระบบ 5.1 จะใช้มากในระบบที่มีการดูหน้งโดยแผ่นที่ใช้จะต้องถูกบันทึกมาในรูปแบบของ5.1 ด้วย
สังเกตุง่ายๆก็เหมือน Home Theater ในบ้านที่มีลำโพงหน้าซ้าย   ลำโพงหน้าขวา     ลำโพงเซ็นเตอร์     ลำโพงเซอราวด์หลังซ้าย และลำโพงเซอราวด์หลังขวา
แต่คุณ  oat ใช้รถ Yaris ซึ่งมีขนาดไม่ใหญ่มากผมแนะนำชุดนี้นะครับ
  1.Pioneer AVH-P 4150 DVD
  2.Poweramp  Arc Audio XXK4050 V2  [2]
  3.Speaker     Hertz  รุ่นพิเศษ   [2]
  4.Sub  Image Dynamic ID10 D2 V3  [1]
พร้อมติดตั้ง    ราคาพิเศษอยู่ที่  89000 บาท
ถ้าอยากทำเป็น 5.1 เพิ่ม  ชุดถอดรหัส 5.1 Pioneer DEQ 7650 และลำโพง Center
เพิ่มอีก   26000 บาทครับ

ชุดนี้ 3 ทางป่าวครับ
ถ้าผมทำ 5.1 เพิ่มไป จะได้ทั้ง ดูหนัง ฟังเพลง เลย ใช่มะครับ
รบกวนอีกเรื่องครับ เฮียนพ อยู่สาขาไหนครับ ว่างๆจะได้แวะเข้าไปคุยครับ
ขอบคุณครับ

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09/02/09 20:53:16 »
เป็นลำโพง 2 ทางครับ ถ้าเพิ่มระบบ 5.1 เข้าไปก็จะได้ทั้งดูหนัง ฟังเพลงครับ
ส่วนมากจะอยู่ สาขา บ้านโป่งครับ แต่ถ้าจะเจอที่ปิ่นเกล้านัดได้เลยครับเพราะ 2 สาขาขับรถประมาณ 1 ชั่วโมงเท่านั้นครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

oat

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09/03/09 15:00:34 »
เป็นลำโพง 2 ทางครับ ถ้าเพิ่มระบบ 5.1 เข้าไปก็จะได้ทั้งดูหนัง ฟังเพลงครับ
ส่วนมากจะอยู่ สาขา บ้านโป่งครับ แต่ถ้าจะเจอที่ปิ่นเกล้านัดได้เลยครับเพราะ 2 สาขาขับรถประมาณ 1 ชั่วโมงเท่านั้นครับ
กำ แล้วถ้าเป็น 3 ทาง + เพิ่มระบบ 5.1 เข้าไป คงประมาณไม่เกิน 140k ได้มั้ยครับ คือผมอยากทำแบบ
ครั้งเดียวแล้วจบเลยอ่ะ ไม่อยากมาเพิ่มนู่น นี่ ทีหลังอีก
ผมอยู่ ใกล้ สาขา บ้านโป่งครับ นครปฐม อ้อมน้อย บ้านแพ้ว ดำเนิน เนี่ยครับ ที่วิ่งอยู่

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09/03/09 15:23:03 »
ถ้าอยากได้ 3 ทางด้านหน้าแนะนำชุดนี้ครับ
Pioneer AVH-P4150 DVD
Pioneer DEQ-P7650
ลำโพงหน้า  Rainbow slc365
ลำโพงหลัง  Rainbow slc265
เพาเวอร์แอมป์ Arc XXK 4050V2[2]
ซัฟวูฟเฟอร์  Image Dynamic ID 10 D2 V3
ลำโพง Center
ราคารวมติดตั้ง   12900 บาท

oat

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09/03/09 17:29:04 »
ขอบคุณมากๆครับ