ผู้เขียน หัวข้อ: การฟังเพลงแนว SQ ให้ได้อรรถรสต้องฟังอย่างไรครับผม.....  (อ่าน 24475 ครั้ง)

nokair

• ซี5
ขอถามเพื่อนสมาชิกหน่อยนะครับว่า... การฟังเพลงแนว SQ ให้ได้อรรถรสต้องฟังอย่างไร ???

หรือมีเทคนิดในการฟังอย่างไร ขอบคุณนะครับ...

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
ก็น่าจะฟังเหมือนปกตินะครับ แต่ว่าแนวSQควรจะใส่ใจในความสมจริงของดนตรีและเครื่องดนตรีมากกว่า ซึ่งมาจากแหล่งคือ แผ่นหรือsourceที่ดี และตัวถ่ายทอดที่ดีคือเครื่องเสียงและAcousticรถด้วย เช่นsourceดนตรีที่เล่นด้วยเครื่องดนตรีจริงในสภาพการบันทึกที่ดีเป็นต้น ส่วนการฟังก็เหมือนการฟังจากการบันทึก เช่น
ถ้าวงดนตรีอยู่ด้านหน้าระดับสายตาเรา ก็ควรจะได้ฟังจากเครื่องเสียงเราแบบนั้น. เครื่องเสียงรถจึงต้องติดตั้งให้ได้ระดับเสียงบนกระจกหน้าและกว้างขวางไปด้านข้างในระดับนึง เบสก็ควรอยู่ด้านหน้าแม้ว่าsubจะอยู่ด้านหลัง เพราะวงดนตรีจริงเวลาฟังเบสก็ไมทได้เล่นหลังเรา ที่เหลือก็พวกเสียงต่างๆควรจะเหมือนเครื่องดนตรีจริงๆ ซึ่งประกอบด้วยเนื้อเสียงtimbreและเสียงอื่นๆ
คงราวๆนี้หละ
QC Society MicroPrecision S7

tu_operation

• ซี2
  • **
  • พลังความร้อน
 มองเห็นภาพเลย :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/31/10 05:42:34 โดย tu_operation »

tong

• ซี5
ก็น่าจะฟังเหมือนปกตินะครับ แต่ว่าแนวSQควรจะใส่ใจในความสมจริงของดนตรีและเครื่องดนตรีมากกว่า ซึ่งมาจากแหล่งคือ แผ่นหรือsourceที่ดี และตัวถ่ายทอดที่ดีคือเครื่องเสียงและAcousticรถด้วย เช่นsourceดนตรีที่เล่นด้วยเครื่องดนตรีจริงในสภาพการบันทึกที่ดีเป็นต้น ส่วนการฟังก็เหมือนการฟังจากการบันทึก เช่น
ถ้าวงดนตรีอยู่ด้านหน้าระดับสายตาเรา ก็ควรจะได้ฟังจากเครื่องเสียงเราแบบนั้น. เครื่องเสียงรถจึงต้องติดตั้งให้ได้ระดับเสียงบนกระจกหน้าและกว้างขวางไปด้านข้างในระดับนึง เบสก็ควรอยู่ด้านหน้าแม้ว่าsubจะอยู่ด้านหลัง เพราะวงดนตรีจริงเวลาฟังเบสก็ไมทได้เล่นหลังเรา ที่เหลือก็พวกเสียงต่างๆควรจะเหมือนเครื่องดนตรีจริงๆ ซึ่งประกอบด้วยเนื้อเสียงtimbreและเสียงอื่นๆ

เยี่ยม.....ม  ฝ่ายวิชาการกลับมาแว้ว   :D

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ

เยี่ยม.....ม  ฝ่ายวิชาการกลับมาแว้ว   :D

ชอบฟังการบรรยายของน้าเอ๊ะครับ  :D
รถผม เพราะแล้ว

ball

• ซี5
น้าAe7 อธิบายเข้าใจง่ายและดีครับ
เพื่งเข้าวงการครับ

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
เสริมน้าเอ๊ะ ในส่วนของการฟังเพลงลักษณะ Critical Listening หรือ Music Lover ซึ่งใช้ฟังเพลงทุกแนว รวมถึงสไตล์ SQ ครับ การฟังแบบ Critical Listening จะเป็นการวิเคราะห์หาความถูกต้องของดนตรี, Timbre, Dynamic, Image, Sound stage, ฯลฯ เพื่อวิเคราะห์หาระบบที่เหมาะสม แต่อาจไม่ใช่ที่เราชอบฟัง ต่างจาก Music Lover ที่จะดูองค์รวมของเพลง ฟังแบบผ่อนคลาย ตามแบบที่เราชอบนะครับ ดังนั้นการฟังเพลงแนว SQ แบบ Music Lover อาจมีอรรถรสมากกว่าก็ได้นะครับ  :-*

โจโจ้

• ซี5
เสริมน้าเอ๊ะ ในส่วนของการฟังเพลงลักษณะ Critical Listening หรือ Music Lover ซึ่งใช้ฟังเพลงทุกแนว รวมถึงสไตล์ SQ ครับ การฟังแบบ Critical Listening จะเป็นการวิเคราะห์หาความถูกต้องของดนตรี, Timbre, Dynamic, Image, Sound stage, ฯลฯ เพื่อวิเคราะห์หาระบบที่เหมาะสม แต่อาจไม่ใช่ที่เราชอบฟัง ต่างจาก Music Lover ที่จะดูองค์รวมของเพลง ฟังแบบผ่อนคลาย ตามแบบที่เราชอบนะครับ ดังนั้นการฟังเพลงแนว SQ แบบ Music Lover อาจมีอรรถรสมากกว่าก็ได้นะครับ  :-*

ใช่ครับ ผมฟัง SQ แบบ Music Lover สนุ๊ก สนุก

CarTooN

• ซี5
  • คันเป็นอาชีพ
เพิ่งเริ่มหัดฟังแนว SQ ครับ คงต้องเริ่มจับเสียงของนักร้องก่อนเป็นอันดับแรก
เลยสงสัยเรื่องของตำแหน่งนักร้องครับ ควรจะอยู่ตรงหน้าเรา (คือเหนือพวงมาลัย) หรือว่าอยู่ต้องอยู่ตรงกลางคอลโซล

ในรถของผมตอนนี้เวลานั่งฝั่งคนขับเวลาฟังแล้วตำแหน่งของเสียงร้องจะอยู่แทบจะติดเสา A เหมือน ๆ นักร้องยืนซ่ะขอบเวทีทางซ้ายปล่อยโล่งเลย

แต่ถ้าลองขยับตัวมาอยู่หน้าแอร์ (ตรงกลางคอลโซล) จะได้ยินเสียงร้องอยู่ตรงกลางพอดีมันรู้สึกว่าจะฟังแล้วรู้สึกดีกว่านั่งหลังพวงมาลัยครับ เวลาจอดรถฟังเดี๋ยวนี้เลยต้องขยับตัวมาฟังตรงกลาง เมื่อยตัวหน่อยแต่ฟังแล้วรู้สึกดี   ???

NAVARA 4x2 KING CAB
กระบะ SQ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ถ้าต้องการนั่งในตำแหน่งคนขับแล้วเสียงนักร้องอยู่ในตำแหน่ง center  ในระบบคงต้องมี TA นะครับ

Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

CarTooN

• ซี5
คือต้องใช้ front ที่มี TA

ตัว p80 นี่ใช้ได้มั้ยครับ
กระบะ SQ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Pioner P 80 สามารถทำได้ครับ
แต่ถ้าให้มีรายละเอียดสูงๆแนะนำ  Processer ของ Audison Bit one ดีกว่าครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

CarTooN

• ซี5
Pioner P 80 สามารถทำได้ครับ
แต่ถ้าให้มีรายละเอียดสูงๆแนะนำ  Processer ของ Audison Bit one ดีกว่าครับ
pm ราคาด้วยครับ ใช้กับฟร้อนเดิมได้เลยใช่มั้ยครับ     เท่ากับเรื่องฟร้อนนี้จบไปเลย (รึเปล่า)
กระบะ SQ

kamol

• ซี5
ถ้าฟร้อนท์เดิม คุณภาพดีอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องทำอะไรแล้วครับ Bit One มาช่วยเรื่อง การปรับจูน การสร้างเวทีเสียง และอีกมากมาย

แถมมี 4 memory  ให้ฟังต่างอารมณ์ ด้วยครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

nutsaint

• ซี3
เข้ามาเตือนว่า ฟังเพื่อจับผิดมากเกินไป จะเพลงไม่เพราะเอานะครับ

ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ . . . ฟังแล้วชอบก็ซื้อ  :-\