QC caraudio เพื่อเครื่องเสียงรถยนต์
07/29/14 17:40:51 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: Welcome to QC SOCIETY

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เลือกดูรถที่สนใจงานติดตั้ง

Toyota Honda Mitsubishi Nissan Isuzu BMW Benz Others
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำอย่างไรดีเมื่อผิดไปแล้ว  (อ่าน 4187 ครั้ง)
apiwat
ซี5

« เมื่อ: 11/03/10 10:35:11 »

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบเครื่องเสียงรถยนต์ ตลอดเวลา 4 ปี แล้ว ลงเครื่องเสียงไปกับรถ 3 คัน แต่ก็ยังไม่เคยได้เสียงในแบบที่ต้องการ เพราะผมเน้นฟังเพลงช้าเพลงร้องเป็นหลัก ปัญหาคือผมอยู่จังหวัดนครศรีธรรมราช ร้านติดตั้งเน้นสินค้าทั่วไปขายง่าย เน้นดัง น่าจะ ESQL เป็นหลัก ฉะนั้น ถ้าติดตามร้านแนะนำก็จะได้สินค้าที่เราเห็นว่าไม่เหมาะกับแนวฟังเพลงของตัวเรา เพราะหารถที่ฟังเพลงแนว SQ ในระดับคุณภาพหาฟังยากมาก
          ผมใช้รถ CRV G3 ประมาณ 3 เดือนที่แล้ว ได้ตัดสินใจลงเครื่องเสียง ดังนี้ (สั่งซื้อสินค้าเอง)
Front Pioneer   4250 DVD
Poweramp   Prism  SE 4.90
Poweramp   Prism  SE 1.1200D
Speaker  แยกชิ้น 6"   PRISM Se 265 (2 ชุด)
Subwoofer   PRISM PSW- 10S  (1คู่)
แดมป์ประตูทั้ง 4
ณ วันนี้เสียงที่ได้รับไม่เหมือนกับที่ได้ฟัง และคิดว่ายังไม่ใช้แนวที่ชอบ คือฟังเพลงแล้วรู้สึกว่ายังไม่ใช่
คำถามคือ
1. ถ้าเน้นเพลงตามที่ผมว่าเป็นหลัก จะแก้ไขอย่างไรได้บ้าง ที่จะทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้นในแนวการฟังเพลงของผม (จะได้ไม่เจ็บตัวมาก)
2. เอารถ HONDA CITY 2010 ลงเครื่องเสียงใหม่ หากมีเวลาที่เหมาะ จะไป QC ขอเป็นทางเลือกที่ไม่สามารถปรับปรุง ข้อ 1 ได้ หรือปรับปรุงก็ไม่คุ้ม
ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ ติดตามผลงานและความรู้จากเพื่อน ๆ มานานมากแล้ว

kamol
ซี5

« ตอบ #1 เมื่อ: 11/03/10 10:41:44 »

ของก็ใช้ได้นะครับ แต่ลำโพงชุดนี้แนวเสียงจะติดไปทาง สดนะครับ  เรื่องการปรับปรุงระบบ ลองโทรปรึกษาเฮียนพโดยตรงดีกว่าครับ เบอร์โทรร้าน และเบอร์เฮียนพ อยู่ที่หน้าแรกของเว็บครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.
Ultimato
ซี5

แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A

« ตอบ #2 เมื่อ: 11/03/10 11:01:49 »

ไม่ทราบว่าเคยได้ฟังอุปกรณ์ก่อนจัดซื้อหรือไม่ครับ ถ้าฟังแล้วเป็นแนวที่ใช่ ก็ให้ดูที่การติดตั้ง กับการจูนเสียงนะครับ ส่วนถ้าไม่เคยฟังอุปกรณ์ก่อนซื้อเลย อันนี้ผมว่าเสี่ยงมากๆครับ ที่จะได้เสียงที่ถูกใจ ขนาดฟังแล้วติดตั้งคนละร้าน จูนคนละแบบ เสียงยังได้ไม่เหมือนกันเลยครับ เอาใจช่วยครับ...  เป็นปลื้ม
minny
ซี5

ระบบเล็กๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: 11/03/10 12:10:10 »

หลายๆ คนที่เล่นเครื่องเสียงรถยนต์ ก็มักจะเจอเหตุการณ์อย่างงี้กันบ่อยๆ ครับ เพราะว่าเครื่องเสียงรถต่างจากเครื่องเสียงบ้านที่ เครื่องเสียงรถได้อุปกรณ์มาแล้วยังต้องไปติดตั้ง และปรับจูนด้วย ดังนั้น ปัจจัยที่มีผลกับเสียงก็คือการติดตั้งและการปรับจูนนั่นเองครับ

เท่าที่ดูจากของหลักตอนนี้ผมว่าก็ถือว่าโอเคนะครับ น่าจะพอไปทาง SQ ได้นะครับ ขึ้นกับการจูน แต่อย่างที่น้ากมลบอกไว้ว่าลำโพงคู่นี้จะค่อนไปทางสดซักหน่อยนะครับ ถ้าไปทาง ESQL น่าจะไปลิ่วเลย

ยังไงก่อนตัดสินใจลงไรไปรอบนี้ ลองฟังให้แน่ใจก่อน เพื่อเป็นการค้นหาตัวเองด้วยว่าเราชอบโทนเสียงแบบไหน ตั้งแต่ สดชัด กระชับ หรือ หวานๆ พริ้วๆ เป็นต้นครับ ปัจจัยเหล่านี้จะเป็นตัวตัดสินในการเลือกอุปกรณ์ต่างๆ ทั้งลำโพง แอมป์ และอื่นๆ ให้เสียงตามที่เราต้องการได้ครับ

ถ้าได้มา กทม ลองแวะเข้ามาคุย ปรึกษา และลองฟังดูครับ ที่นีมีรถให้เลือกฟังหลายคัน หลากหลายแนว หลากหลายอุปกรณ์ครับ น่าจะได้คำตอบและแนวทางได้เร็วขึ้นครับ

เรื่องเจ็บตัวน้าๆ หลายคนที่นี่ก็เคยผ่านมาแล้วครับ ผมก็เคยผ่านมาแล้ว ทุกคนเจ็บกันได้ครับ แต่ถ้ามาที่นี่ ได้ลองฟังเอง และมีผู้ชี้แนะแนวทางการเล่น ทำให้ง่ายขึ้น และเข้าใจมากขึ้นครับ แต่สุดท้ายก็เจ็บตัวเหมือนเดิมครับ แต่จะต่างกันตรงที่ เราเจ็บตัวอย่างมั่นใจครับ มันต้องฉลอง

รถผม เพราะแล้ว
CarTooN
ซี5

คันเป็นอาชีพ

« ตอบ #4 เมื่อ: 11/03/10 12:13:04 »

เคยเป็นเหมือนกับครับ ตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมาเปลี่ยนร้านมาก็หลายร้าน ยังไม่เคยเจอร้านที่ทำแนว SQ จริง ๆ สักร้าน

เข้าใจหัวอกเลย หมดเงินไปเยอะแต่ผลที่ได้ออกมา บอกได้คำเดียวว่าเสียดายเงินครับ เพราะว่าร้านแถวบ้านผมก็จะเน้นทำแต่พวกเน้นดังตูมตาม เน้นโชว์ตู้ โชว์แผงประตู แบบว่า ประตูบานเดียวติดไปซ่ะ 5-6 ดอก ต่อให้ผมซื้อของดี ๆ ยี่ห้อดัง ๆ ไปให้เขาติดแต่เสียงก็ไม่ได้เรื่อง เหมือนแค่ต่อให้ติดเฉย ๆ ไม่มีการจูน ไม่มีการฟังกันก่อนเลย พอจะเปิดโชว์คนอื่นแต่ละเพลงต้องนั่งปรับปรี ปรับแล้วปรับอีก จะฟังเบาก็ไม่ได้ยิน เปิดดังหน่อยก็รำคาญหู

ปัญหาของพี่ก็คงเหมือนกับผม แต่พอได้มาใช้บริการเฮียนพ ปัญหาเหล่านั้นก็หายไป เหมือนนี่แหละ เครื่องเสียงในรถมันต้องเสียงอย่างนี้ ฟังแล้วสบายใจ สบายหู

เริ่มตั้งแต่งานติดตั้งก็ติดตั้งได้ดีมาก ๆ แข็งแรง คงสภาพรถไว้ได้สมบูรณ์ รถไม่ช้ำ
งานปรับแต่งเสียง เฮียก็ปรับได้สุดยอดมาก ทำให้รู้ว่าการฟังเพลงที่ว่า เบสอัพฟร้อน เป็นยังไง เวที ตำแหน่งเครื่องดนตรีแต่ละชิ้น การฟังที่เหมือนนั่งดูวงดนตรีมาเล่นให้อยู่ตรงหน้าเรา  ที่เคยได้อ่านในเวปบ้างหนังสือเครื่องเสียง มันเป็นอย่างนี้นี่เอง แล้วจะรักการฟังเพลงขึ้นอีกเยอะครับ

NAVARA 4x2 KING CAB
กระบะ SQ
qualityteam
Administrator
ซี5

« ตอบ #5 เมื่อ: 11/03/10 12:50:49 »

อย่างแรกขอทำความเข้าใจก่อน ESQL  กับ  SPL  ต่างกันนะครับ
ESQL  จะเน้นระบบที่มีรายละเอียดของเสียงที่ครบถ้วนทุกย่านความถี่ และสามารถเปิดในระดับความดังที่ต้องการได้
           เปรียบเสมือนเราไปดูคอนเสิร์ทดีๆ ที่ได้ทั้งรายละเอียดและความมันส์สมจริงของทุกชิ้นดนตรี
SPL  จะเน้นความดังของย่านความถี่ต่ำเป็นหลัก  หรือบางครั้งอาจมีความถี่สูงปนด้วย
         จะไม่เน้นที่รายละเอียดแต่เน้นที่ความดังเป็นหลักครับ
         จากของที่คุณมีอยู่จะถูกจัดอยู่ในกลุ่มของ ESQL  ซึ่งสามารถเล่นได้ทั้งดังและดีด้วยแต่ดูจากการที่คุณระบุความต้องการมาน่าจะอยู่ในกลุ่ม
         ของ  SQ  มากกว่าคือเน้นที่รายละเอียดเป็นหลัก  ความสมจริงของทุกย่านความถี่เสียง  เวทีเสียง  ตลอดจน ความเพลิดเพลินในการฟัง
ของที่มีอยู่อาจไม่ตรงประเด็นนะครับ
         ถ้าไม่สะดวกเดินทางมาร้านที่น่าจะอยู่ไม่ไกลก็มี   ร้านอู่เจริญประดับยนต์  จังหวัด ระนอง  สามารถเรียกได้เต็มปากว่าเป็นอาจารย์ผมคนนึงก็ได้
แต่ถ้าสะดวกเดินทางมาเรายินดีต้อนรับเลยนะครับ   เป็นปลื้ม

Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม
ลุงขี้เมา
ซี5

« ตอบ #6 เมื่อ: 11/03/10 13:04:08 »

... ยังไงๆ ก็ ใจเย็นๆ นะครับ

...... ลองหาเวลาว่างๆ อ่าน บอร์ดนี้ไปเรื่อยๆ ก่อน

.......... อย่าเพิ่งทำอะไร ในช่วงนี้นะครับ

............ เพราะว่า " น้ำมันท่วมอยู่ "  ขำขำ อิอิ
minny
ซี5

ระบบเล็กๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: 11/03/10 13:31:23 »

อ่านตอนแรกก็ดูเหมือนจะโอ กำลังจะรอดูว่าจะเป็นกระทู้วิชาการรึเปล่า ลงท้าย ลุงพาเที่ยวทะเลซะงั้น 555 ตกใจ

รถผม เพราะแล้ว
apiwat
ซี5

« ตอบ #8 เมื่อ: 11/03/10 14:05:58 »

อย่างแรกขอทำความเข้าใจก่อน ESQL  กับ  SPL  ต่างกันนะครับ
ESQL  จะเน้นระบบที่มีรายละเอียดของเสียงที่ครบถ้วนทุกย่านความถี่ และสามารถเปิดในระดับความดังที่ต้องการได้
           เปรียบเสมือนเราไปดูคอนเสิร์ทดีๆ ที่ได้ทั้งรายละเอียดและความมันส์สมจริงของทุกชิ้นดนตรี
SPL  จะเน้นความดังของย่านความถี่ต่ำเป็นหลัก  หรือบางครั้งอาจมีความถี่สูงปนด้วย
         จะไม่เน้นที่รายละเอียดแต่เน้นที่ความดังเป็นหลักครับ
         จากของที่คุณมีอยู่จะถูกจัดอยู่ในกลุ่มของ ESQL  ซึ่งสามารถเล่นได้ทั้งดังและดีด้วยแต่ดูจากการที่คุณระบุความต้องการมาน่าจะอยู่ในกลุ่ม
         ของ  SQ  มากกว่าคือเน้นที่รายละเอียดเป็นหลัก  ความสมจริงของทุกย่านความถี่เสียง  เวทีเสียง  ตลอดจน ความเพลิดเพลินในการฟัง
ของที่มีอยู่อาจไม่ตรงประเด็นนะครับ
         ถ้าไม่สะดวกเดินทางมาร้านที่น่าจะอยู่ไม่ไกลก็มี   ร้านอู่เจริญประดับยนต์  จังหวัด ระนอง  สามารถเรียกได้เต็มปากว่าเป็นอาจารย์ผมคนนึงก็ได้
แต่ถ้าสะดวกเดินทางมาเรายินดีต้อนรับเลยนะครับ   เป็นปลื้ม

ในชุดดังกล่าว ยังมี PRE PRISM T6 อีกหนึ่ง อุปกรณ์และสายต่างๆ ธรรมดา เพื่อประกอบการพิจารณา  และอยากจะถามว่า ถ้ามีงบเพิ่มประมาณ 50,000 บาท กับอุปกรณ์ที่มีอยู่ดังกล่าวสามารถเปลี่ยนหรือทำอย่างไรได้บ้าง ที่สามารถทำให้ได้ระบบ SQ ดีระดับหนึ่ง ซึ่งผมคิดว่าน่าจะไม่เกินเดือนมกราคม 2554 ผมน่าจะไป กทม. แต่อย่างทราบรายละเอียดก่อนเพื่อที่จะได้วางแผนล่วงน่านะครับ
CarTooN
ซี5

คันเป็นอาชีพ

« ตอบ #9 เมื่อ: 11/03/10 14:26:01 »

ในชุดดังกล่าว ยังมี PRE PRISM T6 อีกหนึ่ง อุปกรณ์และสายต่างๆ ธรรมดา เพื่อประกอบการพิจารณา  และอยากจะถามว่า ถ้ามีงบเพิ่มประมาณ 50,000 บาท กับอุปกรณ์ที่มีอยู่ดังกล่าวสามารถเปลี่ยนหรือทำอย่างไรได้บ้าง ที่สามารถทำให้ได้ระบบ SQ ดีระดับหนึ่ง ซึ่งผมคิดว่าน่าจะไม่เกินเดือนมกราคม 2554 ผมน่าจะไป กทม. แต่อย่างทราบรายละเอียดก่อนเพื่อที่จะได้วางแผนล่วงน่านะครับ

ถ้ามีงบเพิ่มอีกขนาดนั้น เป็นผม ผมจะพยายามโล้ะของเท่าทิ้งเลย 55+  สะใจ แล้วเอาเงินมารวมกัน แล้วก็  แล้วก็ ซัดชุด โปร SQ 3 ซ่ะเลย  ขำขำ อิอิ

ชุดที่ 3 สำหรับนักเล่น Audiophile ตัวจริงกับสุดยอดลำโพงจากอิสราเอลและเพาเวอร์แอมป์ Made in Italy แท้ๆ
         ซัฟของ Image Dynamic กับชุดสุดคุ้มเพียง  69,500  บาท

แต่ว่าแค่โปรชุด SQ 2 แค่นี้ผมเห็นก็น้ำลายไหลแล้ว  เศร้า
ช่วงนี้รอเก็บเงินซื้อ xxk อยู่เหมือนกัน

NAVARA 4x2 KING CAB
กระบะ SQ
qualityteam
Administrator
ซี5

« ตอบ #10 เมื่อ: 11/03/10 15:46:54 »

ถ้ามีงบแบบนั้นสามารถทำได้เลยนะครับ
แต่จะเป็นชุดไหนคงต้องรบกวนให้มาฟังดูอีกที

Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม
ball
ซี5

« ตอบ #11 เมื่อ: 11/03/10 22:22:55 »

อยู่ตรงไหนของนครครับ  อยู่ต่างจังหวัดค่อนข้างมีตัวเลือกน้อยมาก
 คำว่าติดเครื่องเสียง คนที่ไม่เข้าใจมักจะคิดว่าต้องเน้นตูมตามแบบรถกระบะที่วิ่งบนท้องถนนทั่วไป  แต่พอเริ่มมาศึกษามันยังมีแนว SQ ซึ่งเน้นความไพเราะ ด้วยอีกแบบ  และยังมีอีกหลายแบบด้วย 
  ขึ้นมาที่นี้แล้วไม่ผิดหวังครับ

เพื่งเข้าวงการครับ
kimberry
ซี5

ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน

« ตอบ #12 เมื่อ: 11/03/10 22:28:15 »

อยู่ตรงไหนของนครครับ  อยู่ต่างจังหวัดค่อนข้างมีตัวเลือกน้อยมาก
 คำว่าติดเครื่องเสียง คนที่ไม่เข้าใจมักจะคิดว่าต้องเน้นตูมตามแบบรถกระบะที่วิ่งบนท้องถนนทั่วไป  แต่พอเริ่มมาศึกษามันยังมีแนว SQ ซึ่งเน้นความไพเราะ ด้วยอีกแบบ  และยังมีอีกหลายแบบด้วย 
  ขึ้นมาที่นี้แล้วไม่ผิดหวังครับ

สวัสดีครับน้าบอล ว่าแต่ติด p80 ผมไปแล้วเป็นไงบ้างครับรบกวนช่วย update ผลหน่อยครับ เป็นปลื้ม
ball
ซี5

« ตอบ #13 เมื่อ: 11/04/10 01:00:47 »

น้าคิมครับ ประมาณสามเดือนกว่าแล้วนะครับกว่าจะได้ นำมาติดในรถ  ตกใจ p80ที่ได้มาต้องติดตรงที่จุดบุหรี่ ครับงานที่ออกมาสวย เรียบร้อยถูกใจผมมากครับ  เสียงที่ได้รับฟังยังไม่ได้จูนเสียงนะครับ เดิมๆ ฟังแล้วดีกว่าของเดิมมากมาย  เสียงแหลมออกมาชัดเจนไม่ได้บาดหู  มิดเบสที่แทบไม่เคยมี ก็มี   เสียงที่ได้เปลี่ยนจากหลังลำโพงเป็นหน้าลำโพง ฟังด้วยตายังสัมผัสได้ครับ  นี้ผมฟังด้วยหูที่ไม่มีความรู้อะไรด้านเครื่องเสียงเลยนะครับ แต่มันแตกต่างอย่างชัดเจน แต่เสียงที่ได้ผมว่าดีกว่าของเก่ามากนี้หากให้เฮียนพจูนเสียงคงไปกว่านี้แน่ แต่อย่าไปเทียบกับรถของน้าๆแต่ละท่านนะครับ  ของผมเพิ่งเริ่ม

และแล้วหลังจากลงจากรถ ก็ได้จอง M7 ไปแล้วน้าคิม ติดตั้งจูนเสียงเสร็จเมื่อไหร่ จะมารีวิวอีกรอบนะครับ  เป็นปลื้ม

เพื่งเข้าวงการครับ
kimberry
ซี5

ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน

« ตอบ #14 เมื่อ: 11/04/10 08:10:01 »

น้าคิมครับ ประมาณสามเดือนกว่าแล้วนะครับกว่าจะได้ นำมาติดในรถ  ตกใจ p80ที่ได้มาต้องติดตรงที่จุดบุหรี่ ครับงานที่ออกมาสวย เรียบร้อยถูกใจผมมากครับ  เสียงที่ได้รับฟังยังไม่ได้จูนเสียงนะครับ เดิมๆ ฟังแล้วดีกว่าของเดิมมากมาย  เสียงแหลมออกมาชัดเจนไม่ได้บาดหู  มิดเบสที่แทบไม่เคยมี ก็มี   เสียงที่ได้เปลี่ยนจากหลังลำโพงเป็นหน้าลำโพง ฟังด้วยตายังสัมผัสได้ครับ  นี้ผมฟังด้วยหูที่ไม่มีความรู้อะไรด้านเครื่องเสียงเลยนะครับ แต่มันแตกต่างอย่างชัดเจน แต่เสียงที่ได้ผมว่าดีกว่าของเก่ามากนี้หากให้เฮียนพจูนเสียงคงไปกว่านี้แน่ แต่อย่าไปเทียบกับรถของน้าๆแต่ละท่านนะครับ  ของผมเพิ่งเริ่ม

และแล้วหลังจากลงจากรถ ก็ได้จอง M7 ไปแล้วน้าคิม ติดตั้งจูนเสียงเสร็จเมื่อไหร่ จะมารีวิวอีกรอบนะครับ  เป็นปลื้ม

ได้ยินน้าบอลแจ้งแบบนี้ผมก็สบายใจและยินดีด้วยครับ ว่างๆแวะมานั่งเล่นที่ร้านกันนะครับ เป็นปลื้ม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์