ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำอย่างไรดีเมื่อผิดไปแล้ว  (อ่าน 12597 ครั้ง)

apiwat

• ซี5
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบเครื่องเสียงรถยนต์ ตลอดเวลา 4 ปี แล้ว ลงเครื่องเสียงไปกับรถ 3 คัน แต่ก็ยังไม่เคยได้เสียงในแบบที่ต้องการ เพราะผมเน้นฟังเพลงช้าเพลงร้องเป็นหลัก ปัญหาคือผมอยู่จังหวัดนครศรีธรรมราช ร้านติดตั้งเน้นสินค้าทั่วไปขายง่าย เน้นดัง น่าจะ ESQL เป็นหลัก ฉะนั้น ถ้าติดตามร้านแนะนำก็จะได้สินค้าที่เราเห็นว่าไม่เหมาะกับแนวฟังเพลงของตัวเรา เพราะหารถที่ฟังเพลงแนว SQ ในระดับคุณภาพหาฟังยากมาก
          ผมใช้รถ CRV G3 ประมาณ 3 เดือนที่แล้ว ได้ตัดสินใจลงเครื่องเสียง ดังนี้ (สั่งซื้อสินค้าเอง)
Front Pioneer   4250 DVD
Poweramp   Prism  SE 4.90
Poweramp   Prism  SE 1.1200D
Speaker  แยกชิ้น 6"   PRISM Se 265 (2 ชุด)
Subwoofer   PRISM PSW- 10S  (1คู่)
แดมป์ประตูทั้ง 4
ณ วันนี้เสียงที่ได้รับไม่เหมือนกับที่ได้ฟัง และคิดว่ายังไม่ใช้แนวที่ชอบ คือฟังเพลงแล้วรู้สึกว่ายังไม่ใช่
คำถามคือ
1. ถ้าเน้นเพลงตามที่ผมว่าเป็นหลัก จะแก้ไขอย่างไรได้บ้าง ที่จะทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้นในแนวการฟังเพลงของผม (จะได้ไม่เจ็บตัวมาก)
2. เอารถ HONDA CITY 2010 ลงเครื่องเสียงใหม่ หากมีเวลาที่เหมาะ จะไป QC ขอเป็นทางเลือกที่ไม่สามารถปรับปรุง ข้อ 1 ได้ หรือปรับปรุงก็ไม่คุ้ม
ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ ติดตามผลงานและความรู้จากเพื่อน ๆ มานานมากแล้ว

kamol

• ซี5
Re: จะทำอย่างไรดีเมื่อผิดไปแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11/03/10 10:41:44 »
ของก็ใช้ได้นะครับ แต่ลำโพงชุดนี้แนวเสียงจะติดไปทาง สดนะครับ  เรื่องการปรับปรุงระบบ ลองโทรปรึกษาเฮียนพโดยตรงดีกว่าครับ เบอร์โทรร้าน และเบอร์เฮียนพ อยู่ที่หน้าแรกของเว็บครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
Re: จะทำอย่างไรดีเมื่อผิดไปแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11/03/10 11:01:49 »
ไม่ทราบว่าเคยได้ฟังอุปกรณ์ก่อนจัดซื้อหรือไม่ครับ ถ้าฟังแล้วเป็นแนวที่ใช่ ก็ให้ดูที่การติดตั้ง กับการจูนเสียงนะครับ ส่วนถ้าไม่เคยฟังอุปกรณ์ก่อนซื้อเลย อันนี้ผมว่าเสี่ยงมากๆครับ ที่จะได้เสียงที่ถูกใจ ขนาดฟังแล้วติดตั้งคนละร้าน จูนคนละแบบ เสียงยังได้ไม่เหมือนกันเลยครับ เอาใจช่วยครับ...  :-[

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11/03/10 12:10:10 »
หลายๆ คนที่เล่นเครื่องเสียงรถยนต์ ก็มักจะเจอเหตุการณ์อย่างงี้กันบ่อยๆ ครับ เพราะว่าเครื่องเสียงรถต่างจากเครื่องเสียงบ้านที่ เครื่องเสียงรถได้อุปกรณ์มาแล้วยังต้องไปติดตั้ง และปรับจูนด้วย ดังนั้น ปัจจัยที่มีผลกับเสียงก็คือการติดตั้งและการปรับจูนนั่นเองครับ

เท่าที่ดูจากของหลักตอนนี้ผมว่าก็ถือว่าโอเคนะครับ น่าจะพอไปทาง SQ ได้นะครับ ขึ้นกับการจูน แต่อย่างที่น้ากมลบอกไว้ว่าลำโพงคู่นี้จะค่อนไปทางสดซักหน่อยนะครับ ถ้าไปทาง ESQL น่าจะไปลิ่วเลย

ยังไงก่อนตัดสินใจลงไรไปรอบนี้ ลองฟังให้แน่ใจก่อน เพื่อเป็นการค้นหาตัวเองด้วยว่าเราชอบโทนเสียงแบบไหน ตั้งแต่ สดชัด กระชับ หรือ หวานๆ พริ้วๆ เป็นต้นครับ ปัจจัยเหล่านี้จะเป็นตัวตัดสินในการเลือกอุปกรณ์ต่างๆ ทั้งลำโพง แอมป์ และอื่นๆ ให้เสียงตามที่เราต้องการได้ครับ

ถ้าได้มา กทม ลองแวะเข้ามาคุย ปรึกษา และลองฟังดูครับ ที่นีมีรถให้เลือกฟังหลายคัน หลากหลายแนว หลากหลายอุปกรณ์ครับ น่าจะได้คำตอบและแนวทางได้เร็วขึ้นครับ

เรื่องเจ็บตัวน้าๆ หลายคนที่นี่ก็เคยผ่านมาแล้วครับ ผมก็เคยผ่านมาแล้ว ทุกคนเจ็บกันได้ครับ แต่ถ้ามาที่นี่ ได้ลองฟังเอง และมีผู้ชี้แนะแนวทางการเล่น ทำให้ง่ายขึ้น และเข้าใจมากขึ้นครับ แต่สุดท้ายก็เจ็บตัวเหมือนเดิมครับ แต่จะต่างกันตรงที่ เราเจ็บตัวอย่างมั่นใจครับ :D
รถผม เพราะแล้ว

CarTooN

• ซี5
  • คันเป็นอาชีพ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11/03/10 12:13:04 »
เคยเป็นเหมือนกับครับ ตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมาเปลี่ยนร้านมาก็หลายร้าน ยังไม่เคยเจอร้านที่ทำแนว SQ จริง ๆ สักร้าน

เข้าใจหัวอกเลย หมดเงินไปเยอะแต่ผลที่ได้ออกมา บอกได้คำเดียวว่าเสียดายเงินครับ เพราะว่าร้านแถวบ้านผมก็จะเน้นทำแต่พวกเน้นดังตูมตาม เน้นโชว์ตู้ โชว์แผงประตู แบบว่า ประตูบานเดียวติดไปซ่ะ 5-6 ดอก ต่อให้ผมซื้อของดี ๆ ยี่ห้อดัง ๆ ไปให้เขาติดแต่เสียงก็ไม่ได้เรื่อง เหมือนแค่ต่อให้ติดเฉย ๆ ไม่มีการจูน ไม่มีการฟังกันก่อนเลย พอจะเปิดโชว์คนอื่นแต่ละเพลงต้องนั่งปรับปรี ปรับแล้วปรับอีก จะฟังเบาก็ไม่ได้ยิน เปิดดังหน่อยก็รำคาญหู

ปัญหาของพี่ก็คงเหมือนกับผม แต่พอได้มาใช้บริการเฮียนพ ปัญหาเหล่านั้นก็หายไป เหมือนนี่แหละ เครื่องเสียงในรถมันต้องเสียงอย่างนี้ ฟังแล้วสบายใจ สบายหู

เริ่มตั้งแต่งานติดตั้งก็ติดตั้งได้ดีมาก ๆ แข็งแรง คงสภาพรถไว้ได้สมบูรณ์ รถไม่ช้ำ
งานปรับแต่งเสียง เฮียก็ปรับได้สุดยอดมาก ทำให้รู้ว่าการฟังเพลงที่ว่า เบสอัพฟร้อน เป็นยังไง เวที ตำแหน่งเครื่องดนตรีแต่ละชิ้น การฟังที่เหมือนนั่งดูวงดนตรีมาเล่นให้อยู่ตรงหน้าเรา  ที่เคยได้อ่านในเวปบ้างหนังสือเครื่องเสียง มันเป็นอย่างนี้นี่เอง แล้วจะรักการฟังเพลงขึ้นอีกเยอะครับ

NAVARA 4x2 KING CAB
กระบะ SQ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11/03/10 12:50:49 »
อย่างแรกขอทำความเข้าใจก่อน ESQL  กับ  SPL  ต่างกันนะครับ
ESQL  จะเน้นระบบที่มีรายละเอียดของเสียงที่ครบถ้วนทุกย่านความถี่ และสามารถเปิดในระดับความดังที่ต้องการได้
           เปรียบเสมือนเราไปดูคอนเสิร์ทดีๆ ที่ได้ทั้งรายละเอียดและความมันส์สมจริงของทุกชิ้นดนตรี
SPL  จะเน้นความดังของย่านความถี่ต่ำเป็นหลัก  หรือบางครั้งอาจมีความถี่สูงปนด้วย
         จะไม่เน้นที่รายละเอียดแต่เน้นที่ความดังเป็นหลักครับ
         จากของที่คุณมีอยู่จะถูกจัดอยู่ในกลุ่มของ ESQL  ซึ่งสามารถเล่นได้ทั้งดังและดีด้วยแต่ดูจากการที่คุณระบุความต้องการมาน่าจะอยู่ในกลุ่ม
         ของ  SQ  มากกว่าคือเน้นที่รายละเอียดเป็นหลัก  ความสมจริงของทุกย่านความถี่เสียง  เวทีเสียง  ตลอดจน ความเพลิดเพลินในการฟัง
ของที่มีอยู่อาจไม่ตรงประเด็นนะครับ
         ถ้าไม่สะดวกเดินทางมาร้านที่น่าจะอยู่ไม่ไกลก็มี   ร้านอู่เจริญประดับยนต์  จังหวัด ระนอง  สามารถเรียกได้เต็มปากว่าเป็นอาจารย์ผมคนนึงก็ได้
แต่ถ้าสะดวกเดินทางมาเรายินดีต้อนรับเลยนะครับ   :-[
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11/03/10 13:04:08 »
... ยังไงๆ ก็ ใจเย็นๆ นะครับ

...... ลองหาเวลาว่างๆ อ่าน บอร์ดนี้ไปเรื่อยๆ ก่อน

.......... อย่าเพิ่งทำอะไร ในช่วงนี้นะครับ

............ เพราะว่า " น้ำมันท่วมอยู่ "  :-\

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11/03/10 13:31:23 »
อ่านตอนแรกก็ดูเหมือนจะโอ กำลังจะรอดูว่าจะเป็นกระทู้วิชาการรึเปล่า ลงท้าย ลุงพาเที่ยวทะเลซะงั้น 555 :o
รถผม เพราะแล้ว

apiwat

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11/03/10 14:05:58 »
อย่างแรกขอทำความเข้าใจก่อน ESQL  กับ  SPL  ต่างกันนะครับ
ESQL  จะเน้นระบบที่มีรายละเอียดของเสียงที่ครบถ้วนทุกย่านความถี่ และสามารถเปิดในระดับความดังที่ต้องการได้
           เปรียบเสมือนเราไปดูคอนเสิร์ทดีๆ ที่ได้ทั้งรายละเอียดและความมันส์สมจริงของทุกชิ้นดนตรี
SPL  จะเน้นความดังของย่านความถี่ต่ำเป็นหลัก  หรือบางครั้งอาจมีความถี่สูงปนด้วย
         จะไม่เน้นที่รายละเอียดแต่เน้นที่ความดังเป็นหลักครับ
         จากของที่คุณมีอยู่จะถูกจัดอยู่ในกลุ่มของ ESQL  ซึ่งสามารถเล่นได้ทั้งดังและดีด้วยแต่ดูจากการที่คุณระบุความต้องการมาน่าจะอยู่ในกลุ่ม
         ของ  SQ  มากกว่าคือเน้นที่รายละเอียดเป็นหลัก  ความสมจริงของทุกย่านความถี่เสียง  เวทีเสียง  ตลอดจน ความเพลิดเพลินในการฟัง
ของที่มีอยู่อาจไม่ตรงประเด็นนะครับ
         ถ้าไม่สะดวกเดินทางมาร้านที่น่าจะอยู่ไม่ไกลก็มี   ร้านอู่เจริญประดับยนต์  จังหวัด ระนอง  สามารถเรียกได้เต็มปากว่าเป็นอาจารย์ผมคนนึงก็ได้
แต่ถ้าสะดวกเดินทางมาเรายินดีต้อนรับเลยนะครับ   :-[

ในชุดดังกล่าว ยังมี PRE PRISM T6 อีกหนึ่ง อุปกรณ์และสายต่างๆ ธรรมดา เพื่อประกอบการพิจารณา  และอยากจะถามว่า ถ้ามีงบเพิ่มประมาณ 50,000 บาท กับอุปกรณ์ที่มีอยู่ดังกล่าวสามารถเปลี่ยนหรือทำอย่างไรได้บ้าง ที่สามารถทำให้ได้ระบบ SQ ดีระดับหนึ่ง ซึ่งผมคิดว่าน่าจะไม่เกินเดือนมกราคม 2554 ผมน่าจะไป กทม. แต่อย่างทราบรายละเอียดก่อนเพื่อที่จะได้วางแผนล่วงน่านะครับ

CarTooN

• ซี5
  • คันเป็นอาชีพ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11/03/10 14:26:01 »

ในชุดดังกล่าว ยังมี PRE PRISM T6 อีกหนึ่ง อุปกรณ์และสายต่างๆ ธรรมดา เพื่อประกอบการพิจารณา  และอยากจะถามว่า ถ้ามีงบเพิ่มประมาณ 50,000 บาท กับอุปกรณ์ที่มีอยู่ดังกล่าวสามารถเปลี่ยนหรือทำอย่างไรได้บ้าง ที่สามารถทำให้ได้ระบบ SQ ดีระดับหนึ่ง ซึ่งผมคิดว่าน่าจะไม่เกินเดือนมกราคม 2554 ผมน่าจะไป กทม. แต่อย่างทราบรายละเอียดก่อนเพื่อที่จะได้วางแผนล่วงน่านะครับ

ถ้ามีงบเพิ่มอีกขนาดนั้น เป็นผม ผมจะพยายามโล้ะของเท่าทิ้งเลย 55+  ;D แล้วเอาเงินมารวมกัน แล้วก็  แล้วก็ ซัดชุด โปร SQ 3 ซ่ะเลย  :-\

ชุดที่ 3 สำหรับนักเล่น Audiophile ตัวจริงกับสุดยอดลำโพงจากอิสราเอลและเพาเวอร์แอมป์ Made in Italy แท้ๆ
         ซัฟของ Image Dynamic กับชุดสุดคุ้มเพียง  69,500  บาท

แต่ว่าแค่โปรชุด SQ 2 แค่นี้ผมเห็นก็น้ำลายไหลแล้ว  :(
ช่วงนี้รอเก็บเงินซื้อ xxk อยู่เหมือนกัน
NAVARA 4x2 KING CAB
กระบะ SQ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11/03/10 15:46:54 »
ถ้ามีงบแบบนั้นสามารถทำได้เลยนะครับ
แต่จะเป็นชุดไหนคงต้องรบกวนให้มาฟังดูอีกที
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

ball

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11/03/10 22:22:55 »
อยู่ตรงไหนของนครครับ  อยู่ต่างจังหวัดค่อนข้างมีตัวเลือกน้อยมาก
 คำว่าติดเครื่องเสียง คนที่ไม่เข้าใจมักจะคิดว่าต้องเน้นตูมตามแบบรถกระบะที่วิ่งบนท้องถนนทั่วไป  แต่พอเริ่มมาศึกษามันยังมีแนว SQ ซึ่งเน้นความไพเราะ ด้วยอีกแบบ  และยังมีอีกหลายแบบด้วย 
  ขึ้นมาที่นี้แล้วไม่ผิดหวังครับ
เพื่งเข้าวงการครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11/03/10 22:28:15 »
อยู่ตรงไหนของนครครับ  อยู่ต่างจังหวัดค่อนข้างมีตัวเลือกน้อยมาก
 คำว่าติดเครื่องเสียง คนที่ไม่เข้าใจมักจะคิดว่าต้องเน้นตูมตามแบบรถกระบะที่วิ่งบนท้องถนนทั่วไป  แต่พอเริ่มมาศึกษามันยังมีแนว SQ ซึ่งเน้นความไพเราะ ด้วยอีกแบบ  และยังมีอีกหลายแบบด้วย 
  ขึ้นมาที่นี้แล้วไม่ผิดหวังครับ

สวัสดีครับน้าบอล ว่าแต่ติด p80 ผมไปแล้วเป็นไงบ้างครับรบกวนช่วย update ผลหน่อยครับ :-[

ball

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11/04/10 01:00:47 »
 น้าคิมครับ ประมาณสามเดือนกว่าแล้วนะครับกว่าจะได้ นำมาติดในรถ  :o p80ที่ได้มาต้องติดตรงที่จุดบุหรี่ ครับงานที่ออกมาสวย เรียบร้อยถูกใจผมมากครับ  เสียงที่ได้รับฟังยังไม่ได้จูนเสียงนะครับ เดิมๆ ฟังแล้วดีกว่าของเดิมมากมาย  เสียงแหลมออกมาชัดเจนไม่ได้บาดหู  มิดเบสที่แทบไม่เคยมี ก็มี   เสียงที่ได้เปลี่ยนจากหลังลำโพงเป็นหน้าลำโพง ฟังด้วยตายังสัมผัสได้ครับ  นี้ผมฟังด้วยหูที่ไม่มีความรู้อะไรด้านเครื่องเสียงเลยนะครับ แต่มันแตกต่างอย่างชัดเจน แต่เสียงที่ได้ผมว่าดีกว่าของเก่ามากนี้หากให้เฮียนพจูนเสียงคงไปกว่านี้แน่ แต่อย่าไปเทียบกับรถของน้าๆแต่ละท่านนะครับ  ของผมเพิ่งเริ่ม

และแล้วหลังจากลงจากรถ ก็ได้จอง M7 ไปแล้วน้าคิม ติดตั้งจูนเสียงเสร็จเมื่อไหร่ จะมารีวิวอีกรอบนะครับ  :-[
เพื่งเข้าวงการครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11/04/10 08:10:01 »
น้าคิมครับ ประมาณสามเดือนกว่าแล้วนะครับกว่าจะได้ นำมาติดในรถ  :o p80ที่ได้มาต้องติดตรงที่จุดบุหรี่ ครับงานที่ออกมาสวย เรียบร้อยถูกใจผมมากครับ  เสียงที่ได้รับฟังยังไม่ได้จูนเสียงนะครับ เดิมๆ ฟังแล้วดีกว่าของเดิมมากมาย  เสียงแหลมออกมาชัดเจนไม่ได้บาดหู  มิดเบสที่แทบไม่เคยมี ก็มี   เสียงที่ได้เปลี่ยนจากหลังลำโพงเป็นหน้าลำโพง ฟังด้วยตายังสัมผัสได้ครับ  นี้ผมฟังด้วยหูที่ไม่มีความรู้อะไรด้านเครื่องเสียงเลยนะครับ แต่มันแตกต่างอย่างชัดเจน แต่เสียงที่ได้ผมว่าดีกว่าของเก่ามากนี้หากให้เฮียนพจูนเสียงคงไปกว่านี้แน่ แต่อย่าไปเทียบกับรถของน้าๆแต่ละท่านนะครับ  ของผมเพิ่งเริ่ม

และแล้วหลังจากลงจากรถ ก็ได้จอง M7 ไปแล้วน้าคิม ติดตั้งจูนเสียงเสร็จเมื่อไหร่ จะมารีวิวอีกรอบนะครับ  :-[

ได้ยินน้าบอลแจ้งแบบนี้ผมก็สบายใจและยินดีด้วยครับ ว่างๆแวะมานั่งเล่นที่ร้านกันนะครับ :-[