ผู้เขียน หัวข้อ: มาฟังเพลง Audiophile กันครับ  (อ่าน 150219 ครั้ง)

Bangpain

• ซี5
Re: มาลองฟัง Audiophile CD กันครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 10/30/09 10:28:42 »
ขอบคุณมากครับ น้าโจโจ้ :D
วันก่อนผมโหลดต้องหลายรอบไม่ได้สักที่เลยมารบกวนน้าโจโจ้
แต่ตอนนี้โหลดได้เรียบร้อยแล้วครับ ;D

โจโจ้

• ซี5
Re: มาลองฟัง Audiophile CD กันครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 10/30/09 11:50:58 »
ขอบคุณมากครับ น้าโจโจ้ :D
วันก่อนผมโหลดต้องหลายรอบไม่ได้สักที่เลยมารบกวนน้าโจโจ้
แต่ตอนนี้โหลดได้เรียบร้อยแล้วครับ ;D

ขอให้มีความสุขกับการแปลงไฟล์นะครับ อิอิ

ลุยโลด

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 10/30/09 18:16:48 »

ฮ่าๆ ในที่สุด ผมก็เปิด Account Mediafire แล้ว
เพื่อ เพื่อนๆ QC CARAUDIO โดยเฉพาะ จัดกันไปยาวๆครับ
อัพโหลดมันมาก เพลงเดียว กดกันไปเป็นเป็นครึ่งชั่วโมง
ลองเข้าไปดูนะครับ จะหามาเพิ่มเรื่อยๆ ใน Account นี้แหละ

อย่าให้ได้แจก ถ้าได้แจก มีมันส์

เพลงนี้ เป็นแทรคแรก ซึ่งเป็นแทรคโปรโมตของอัลบั้ม
สไตล์อัลบั้ม และภาพรวมเป็นแนว Fusion Jazz

รายละเอียดแทรคนี้ ให้ความชัดใส สายกระทบเฟรตกีตาร์ชัดเจนละเอียด สัมผัสได้ตั้งแต่ต้น
กลางเพลง ช่วงนาทีที่ 1:31 โทนเสียงแหลม จาก Hihat ยาวลากเป็นสาย
เสียงตบกระเดื่องให้รายละเอียดดี เป็นธรรมชาติ เห็นห้วงว่างในกระเดื่อง
เปียโนอาจยังให้รายละเอียดน้อยไปนิด แต่ภาพรวมแล้วยังให้น้ำหนักและจังหวะจะโคนที่ดี
เบสหนักแน่นคมชัด เฉียบขาดเป็นตัวๆ น้ำเสียงการ Slap เห็นถึงจังหวะ พร้อมกับเสียงกระเดื่อง
แทรคนี้ผมชอบเสียงเบสเป็นที่สุดเลย
การออกแบบเมโลดี้สวยงาม จังหวะเดินสวย พริ้ว สนุกสนานพอประมาณ เรียกอารมณ์เชิงบวกได้ดี
มีความสวยงามในทุกห้องดนตรีตั้งแต่ต้นจนจบ

เพราะแทรคนี้แหละ ที่ทำให้ผมต้องเอารถไปเพิ่มไม้ยื่นลำโพง ในอีกไม่ช้านี้

คุณภาพเสียง WAVE โดย UPSCALE จาก FLAC ขึ้นมาอีกที ดังนั้นขนาดจึงค่อนข้างใหญ่หน่อยครับ

Artist :  Thom Rotella
Album :  Thom Rotella Band (DMP CD-460)
Format/Quality : WAVE (Linear PCM)
File Type/Size : wav/ 45.7 MB
Host Upload : www.mediafire.com
Password : (์not require)
Rip & Upload By: โจโจ้

Thom Rotella - Thom Rotella Band (DMP CD-460) - Patti Cake
http://www.mediafire.com/file/nzudytiw4zt/Thom Rotella - Thom Rotella Band (DMP CD-460) - Patti Cake.wav
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/02/09 00:48:42 โดย โจโจ้ »

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 10/30/09 18:25:46 »
การพรรณนาของน้าโจ้ ยอดเยี่ยมมากครับ เอาไปลงหนังสือได้เลยนะเนี่ย ตอนนี้ดูดมาเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณน้าโจ้มากครับ กำลังหาเพลงลองเสียงเบสอยู่พอดี
รถผม เพราะแล้ว

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 10/30/09 19:46:38 »
จัดไปต่อเนื่องครับ สำหรับวงเจ้าพ่อ Progressive ที่น้อยคนนักที่จะไม่รู้จักพวกเขา
เป็นวง Progressive วงหนึ่งที่ดีที่สุดในโลกทีเดียว ดีเสียจนเกิดกลุ่มลัทธิคลั่งเพลง Pink Floyd
คลั่งกันจนถึงขนาดประเภทที่ว่า "ข้าเสพย์แต่ Pink Floyd เพลงอื่นๆ เรอะ ข้าไม่สนหรอก"

ด้วยจินตนาการ บวกกับไอเดียแนวคิดที่ก้าวล้ำหน้านักดนตรีใดๆ ในสมัยนั้น ทำให้ Pink Floyd เป็นที่จับตามอง
ของทุกคน จนนักเล่นเครื่องเสียงชั้นอ๋อง จะต้องมีเก็บไว้ประจำหิ้งครับ

เกริ่นสักนิดครับ เพื่อเพิ่มอรรถรสในการฟัง
อันที่จริงแล้ว นั้น เพลง Another Brick In The Wall จะมีทั้งหมด 3 Part แบ่งแยกกันด้วยแทรคในอัลบั้ม
ทั้ง 3 แทรค (Part) จะมีความต่อเนื่องกัน คือถ้าเปิดต่อเนื่องจะเป็นเพลงขนาดความยาวพอสมควร เป็นมหากาพย์เล็กๆ ได้เลย
แต่ส่วนที่ผมยกมานี้ เป็นการรวบรวมเอา part 1 กับ Part 2 ไว้ด้วยกัน ซึ่งเป็นสาระสำคัญของเพลงครับ

เนื่องจากเป็นเจ้าพ่อแห่งเทคนิคฟู่ฟ่า
ช่วงแรกที่มีการอัดมา เราจะได้ยินเป็นเสียง เฮลิคอปเตอร์ ครับ อ่านไม่ผิดครับ "เฮลิคอปเตอร์"
ใช้ลองเครื่องเสียงได้ดีมาก ซึ่งเกจิหลายๆ ท่านก็ยังใช้แทรคนี้ลองกันอยู่จวบจนปัจจุบัน
(เขา) ว่ากันว่า หากเปิดกับเครื่องเสียงที่เซตมุมดีๆ (จะเห็นได้ชัดกับเครื่องเสียงบ้าน)
จะรู้สึกได้ว่ามีเสียง Fade ของคอปเตอร์ บินลอยอยู่บนหัวเรา และไดนามิคของใบพัดกวัดแกว่งชัดเจนมาก
ย่านเสียงสูง ที่ดัง ฟิ้ดๆๆๆๆ ยิบๆๆๆๆ ปรี๊ดๆๆๆ หลับตาเห็นใบพัดเฉี่ยวหู ทดสอบการดีดของไดนามิคในระบบได้ดีมากๆ
สิ่งเดียวที่จะทำให้ขาดบรรยากาศเสมือนจริง ก็ตรงลมแรงๆ จากใบพัดที่ไม่ได้พัดมาเป่าหน้าเราได้แค่นั้นแหละ
สงสัย คงต้องใช้การเปิดแอร์แรงๆ เป่าหน้า ช่วยไปก่อน อิอิ  :D

หลังจากคอปเตอร์บินลับไป ไดนามิคที่สัมผัสเด่นชัดอีกครั้ง ก็ปรากฏขึ้นมาเป็นเสียงกลองชุดแทนที่ต่อเนื่อง
แบบไม่ให้เสียบรรยากาศให้ขาดอรรถรสกันเลยทีเดียว
จังหวะหวด Hihat พร้อมกับย้ำกระเดื่องค้างหนังกลองในทันทีทันใดนั้น ตุบตับ จนหัวใจสั่น
ผมต้องกดวน ปุ่ม <<<REW ในช่วงนี้อยู่นาน เพื่อเสพย์สัมผัสกับไดนามิค ที่หางานอัดใดๆ มาเปรียบไม่ได้ง่ายๆ

กลางเพลง ลองฟังดูถึงระยะของเครื่องดนตรีนะครับ

ต้นฉบับจริงๆ ที่ผมมีนั้นเป็น 16/96 (vinyl)
แต่ขนาดใหญ่มาก เพลง 5 นาที แต่ความจุเกิน 100 เมก ไม่สามารถลงใน Mediafire ได้
(ไม่อยากแยกแทรคเป็น .part_1, .part_2 เนื่องด้วยความไม่ชอบส่วนตัวนะครับ)
จึง Convert กลับเป็น 16/44.1 เสียดายจุดนี้อยู่เหมือนกันครับ

สิ่งที่ผมบอกไว้ มันก็แค่พ่นๆๆๆๆ
ถึงอย่างไร ลองพิสูจน์เอง ดีที่สุดครับ

Artist :  Pink Floyd
Album :  The Wall
Format/Quality : WAVE (Linear PCM)
File Type/Size : wav/ 57.7 MB
Host Upload : www.mediafire.com

Pink Floyd - The Wall - Another Brick In The Wall
http://www.mediafire.com/file/wy2dj0thwuz/Pink Floyd - Another Brick In The Wall.wav
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/02/09 01:22:54 โดย โจโจ้ »

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 10/30/09 20:48:06 »
น้ำลายชักจะแตกฟอง มาลุยกันต่อ อัพกันยันดึก

เป็นแผ่นที่นักวิจารณ์เครื่องเสียงทุกคนจะต้องมี และเป็นแผ่นที่มีการ Remaster กันมากที่สุด
หลายคนเริ่มร้องอ๋อแล้ว

ใช่ครับ

Jazz at the Pawnshop นั่นเอง
รายละเอียด ผมขอไม่พูดดีกว่า ขอให้ audio-teams สาธยายเองเลยก็แล้วกัน
ตามไปอ่านได้ครับ
http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=21&id=68922

จุดเด่นของอัลบั้มนี้ คือ เป็นการนำเอาเพลง Jazz ที่ ฮิตๆ ชั้นบรมครู มา Cover กันใหม่
ใครที่คิดว่าคงน่าเบื่อ ต้องลองฟังครับแล้วจะเปลี่ยนความคิดเกี่ยวกับเพลง Jazz กึ่งๆ แนว Bebop นี้ใหม่
จะว่าไปแล้ว แผ่นนี้ เพิ่งฉลองอายุครบ 30 ปีไม่นานนี้เอง
Master นี้ มี 2 แผ่นครับ แทรคที่ผมชอบมากๆ คือ

แทรคที่ 1 ของ CD แผ่นที่ 1 Limehouse Blues จุดเด่นคือบรรยากาศดนตรีสดใน Pawnshop
แทรคนี้ลงไม่พอ เกิน 100 เมกอีกแล้ว  :'(

และแทรคที่จะนำมาเสนอ คือแทรคนี้ครับ

เป็นแทรคที่ 5 ของ CD แผ่นที่ 2 ซึ่งชื่อเพลงก็สมกับแทรคครับ ชื่อเพลง Take Five
ติดหูมานาน ตั้งแต่สมัยเรียนอยู่มหาวิทยาลัย
วง Jazz ดังๆ ในต่างประเทศหลายๆ วง นำมาเล่นในเวอร์ชันของตัวเอง เวอร์ชันนี้ก็มีความแตกต่างออกไป
ชอบมากๆ ก็ตรงการ Improvise ของเครื่องเป่ากับ percussion ส่งกันไปส่งกันมา ลื่นไหล
มีความต่อเนื่อง โดยไม่สามารถหาจุดสะดุดของไอเดียได้เลย
ฟังจนจำเมโลดี้ได้ พอถึงตอนนี้นั่งฟังไป นั่งคิดเมโลดี้ตามไป สนุกมากๆ Jazz อะไร Swing มันชะมัด

ลองดูครับไม่เสียหาย

Album :  Jazz at the Pawnshop
File Type/Size : wav/ 70.68 MB

Jazz at the Pawnshop - Take Five
http://www.mediafire.com/file/mzklzzmn4jr/Jazz at the pawnshop CD2 - Take Five.wav
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/02/09 01:24:04 โดย โจโจ้ »

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 10/31/09 00:45:25 »
ดูดมาแล้วเรียบร้อย ขอบคุณสำหรับเพลงครับ

SNAPPER

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 10/31/09 07:58:19 »
ตามมาอ่านน้าโจโจ้  บรรยายได้มันส์มาก

ขอบคุณน้าโจโจ้มากครับ

App

• ซี4
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 10/31/09 09:15:23 »
ขอบคุณน่าโจโจ้คัดสรรเพลงดีมีคุณภาพอีกแล้วครับท่าน   ;)
I Love Music

teera_ph

• ซี5
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 10/31/09 10:11:49 »
ยอดสุด สุดยอด มากครับ คุณโจโจ้

ผมขอดูดเลยล่ะกันน่ะ อิอิ
Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

thekop_tiida

• ซี5
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 11/01/09 02:06:37 »
ขออนุญาต "ดูด" ด้วยคนครับ

ขอบคุณ คุณโจ้โจ้ สำหรับเพลงดีมีคุณภาพ เหมาะกับมือใหม่หัดฟังแบบผม
Tiida 5 drs 1.6G
Pioneer AVH-P4150DVD
Amp: Performance Black Magic BM100.4
Speaker: Prism SQ6 w/ Prism Cable
Sub:mage dynamic ID10V3D4
2 front doors Accumat Damp

เพื่อนขาย Contact Lens อยู่ มีหน้าร้านอยู่สีลม สถานีรถไฟฟ้าศาลาแดง ==> www.lens-hub.com

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 11/01/09 23:24:05 »
กลับมาอีกแล้วนะครับ
สำหรับเพลงนี้ เป็น ไฟล์ audiophile ที่ผมคิดว่าฟังง่ายที่สุดเท่าที่เคยแจกมา

ศิลปินกลุ่มนี้ เรียกตัวเองว่า Friend'n Fellow
ที่มีพร๊อพเท่ห์ๆ สำหรับวงเค้า ว่า "Friend 'n Fellow - The Sound Of Bluesoul"

ความหมายของชื่อวง ที่ตั้งชื่อนี้ ไม่ได้หมายความว่ามิตรภาพหรืออะไรหรอกครับ
ซึ่งตอนแรกผมเข้าใจอย่างนั้น เพราะมันคล้ายๆ "The Fellowship of The Ring"  ยังไงไม่รู้สิ สงสัยจะติดหนังไปหน่อย :D ;D
แต่พอศึกษาจริงๆ ไม่ใช่อย่างนั้นครับ

หากแต่พวกเขาใช้ชื่อของตัวเอง ตั้งเป็นชื่อวงขึ้นมาครับ
คือ ในวงจะมีนักดนตรีชาวสวีดิช ดูโอ เพียง 2 คน ได้แก่ Constanze Friend (ร้องนำ) กับ Thomas Fellow (กีตาร์) เท่านั้นเองครับ

ดูคำนิยมจากศิลปินชื่อดังต่างๆ ที่ได้ฟังเพลงเค้ากันครับ
"You knocked me out with your playing" – Bill Evans
"I really enjoy your work" – Al Jarreau
"Killing! It absolutely sounds like a whole band" – Tommy Emmanuel
"A top-notch duo" Welt am Sonntag
"The sound of the new century" Luther Allison
"The voice of an angel" Keb' Mo'

แปลกันเอาเองเด้อ ตัวใครตัวมัน รู้เพียงแต่เป็นคำชมทั้งนั้น :D ;D

แวะไปดูเวปไซต์ศิลปินได้ที่
http://www.friendnfellow.com/english/e_index.php ครับ  :D

เพลงนี้ชื่อ One More Day โดยเป็นการ Original Cover มาจากศิลปินที่ชื่อ The Neville Brothers
สำหรับเวอร์ชั่นที่ผมนำมาเสนอเพื่อนๆ นี้ มีลักษณะการเล่นเป็น Acoustic แนว Fingerstyle ครับ

นักกีตาร์ Thomas Fellow ใช้กีตาร์ Nylon String เดินสายเข้าตู้แอมป์กีตาร์
เมื่อเปรียบเทียบกับเสียงที่ได้ด้วย Nylon String แบบสดๆ น้ำเสียงจากแทรคนี้แตกต่างออกไป
โดยจะได้ความฉ่ำหวานจากแอมป์กีตาร์ที่ใช้เล่นบนเวทีมาแทนที่
ทำให้ได้สิ่งที่ได้รับ คือ บรรยากาศที่คล้ายคลึงกับการฟังจากหน้าเวทีแสดงดนตรีจริงๆ พอสมควรเลยครับ

ฟังแทรคนี้ตอนแรก ยากที่จะฟันธง จับอยู่นานว่าเล่นกันกี่คน เพราะตา Thomas Fellow
ขอโทษนะครับ ขออนุญาตใช้คำว่า "โคตรเก่ง"  :)
แกเล่นกีตาร์ได้พริ้วมาก เหมือนมี 4 มือ น่าทึ่งมากๆ ฝีมือดีจริงๆ ครับ ประทับใจฝีมือเขามากๆ
หากฟังดีๆ ฟังไปเรื่อยๆ จะทราบว่าเป็นการเล่นด้วยกีตาร์เพียงคนเดียวเท่านั้นครับ
ตอนนี้ผมกำลังแกะอยู่ ยากเหมือนกัน หากเล่นได้แล้ว สาวคงจะกรี๊ดน่าดู อิอิ

น้ำเสียงให้ความเป็นชีวิตชีวาจากสายไนล่อนมากๆ เสียง Nylon มีหางเสียงกระชับ หนึบหนับติดเฟรต
น้ำหนักที่ Upstroke (ดีดขึ้น) เป็นจังหวะ Timimg ดี แม่นยำ บวกกับการประสานเสียงที่ไพเราะ
ของ Thomas Fellow ที่ประสานขึ้นมาตลอดเวลา ทั้งเพลง

ส่วน part หลักของการร้อง Constanze Friend เอง เธอก็ทำหน้าที่ Lead Vocal ได้อย่างดีเยี่ยมเช่นกัน เป็นผู้หญิงที่เสียงเพราะจริงๆ
แถมสวย (ในแบบคนดำ) อีกต่างหาก การโยนทอดเสียงยาว การถ่ายอารมณ์ รวมไปถึงการเก็บเสียงไว้ในลำคอ ซึ่งเป็นสไตล์เฉพาะตัว
เทคนิคการ adlib สดๆ มีความลื่นไหล แทรคนี้สามารถใช้เป็นอาหารจานเด็ดช่วงเช้าก่อนเริ่มงานอันแสนปวดหัวได้เลย

ส่วนเพลงนี้ ก็มีการอัพขึ้น Youtube ด้วย ตามไปดูกันได้ครับ ที่
http://www.youtube.com/watch?v=xZq0hLydft0
แต่เป็นคนละเวอร์ชั่นกับที่แจกนะ
หากได้เข้าไปดูเวอร์ชั่นของ คุณหลอดนี้ จะให้บรรยากาศสดที่ดีครับ เพียงแต่เสียงประสานของ Thomas Fellow
จะดังกว่าเสียงของ Constanze Friend ทำให้การฟังเสียงร้องอาจจะดูขัดๆ ไปนิดนึง

ฟังแล้วคุณจะรักพวกเค้า...

Artist : Friend'n Fellow
Song : One More Day
File Type/Size : wav/ 48.9 MB
Ripped & Uploaded By: โจโจ้

Friend'n Fellow - One More Day
http://www.mediafire.com/file/m1wzq1yf4t2/One More Day - Friend'n Fellow.wav

ขอให้โยกให้สนุกนะครับ  ;D

ส่วนนี้เป็นเนื้อเพลงครับ

Friend'n Fellow - One More Day

One more day alone, one more night without a home
One more tear that never falls for you
One more place to lie, one more meal to try to buy
One more heart that's calling me from the blue

Children living in the streets where they play
While nearby an old man cries
Brother, can you, can you spare a dime?
Mother's feed their families words of hope
Keepin' faith in their fellow man
While they cope with rejection and despair

Today's sorrow could be yours tomorrow
Remember the tables can turn
You can't judge a book, a book by its cover
And that's a lesson we all can learn

One more day alone, one more night without a home
One more tear that never falls for you
One more place to lie, one more meal to try to buy
One more heart that's calling me from the blue

The cost of living is goin' up every day
While the chance of living is going down
Though some may say things could get worse
Tell that to a hungry child or a dad without a job
When hungry homeless families become an angry mob
Nature takes its course

One man's pleasure is another man's pain
But the tables can turn
What goes around today comes back around tomorrow
Let the light of love in your heart burn

Let's take some time to view the overall situation
The same thing is happenin' all across the nation
It's kids with no shoes on their feet, wandering in the streets
Beggin' for money so they can eat
Why don't you make their day for me?

But not for me for the kids so they can live with their families
Together with unity and harmony
And educate the people so that poverty can cease
And we can all live together in peace one more day

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/02/09 01:31:54 โดย โจโจ้ »

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 11/02/09 08:17:20 »
ไม่อยู่ สองอาทิตย์ มี DJ เมื่อก่อนเค้าใช้คำว่า ประจำบอร์ดด้วย  อย่างแจ่ม  :D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
Re: มาฟังเพลง Audiophile กันครับ
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 11/04/09 16:24:43 »
เพิ่งได้แผ่น Bee Gees มาครับ ลองฟังดูแล้วได้บรรยากาศเพลงเก่าดีครับ

Bee Gees - Number Ones
EAC|APE+CUE|LOG|518MB

Track List:
01 Massachusetts
02 World
03 Words
04 I've Gotta Get A Message To You
05 I Started A Joke
06 Don't Forget To Remember
07 How Can You Mend A Broken Heart
08 Jive Talkin'
09 You Should Be Dancing
10 How Deep Is Your Love
11 Stayin' Alive
12 Night Fever
13 Too Much Heaven
14 Tragedy
15 More Than A Woman
16 Love You Inside Out
17 You Win Again
18 Man In The Middle [Bonus Track]
19 Islands In The Stream [Bonus Track]
20 Immortality [Bonus Track]

Links
http://www.mediafire.com/?fydmmykodyg
http://www.mediafire.com/?izytwmnm2ym
http://www.mediafire.com/?nund4xckgxd
http://www.mediafire.com/?42iiiolotvj
http://www.mediafire.com/?zogoqoxuhnt
http://www.mediafire.com/?ooioekuejzj
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/04/09 18:39:24 โดย minicole828 »

โจโจ้

• ซี5
Re: มาฟังเพลง Audiophile กันครับ
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 11/09/09 01:34:57 »
ต่อเนื่องมาอีก 2 แทรคครับ รอบนี้ขออนุญาตสาธยายน้อยๆ ก็แล้วกันนะครับ

กับแทรคเพลงคลาสสิค ทดสอบกำลังการสวิงของสัญญาณ แบบรวดเร็วมากๆ
มีชื่อแทรคว่า Fortune, Empress Of The World ประพันธ์โดย Carl Orff
เป็น หนึ่งในแทรคทดสอบของแผ่น IASCA Official Sound Quality Competition ปี 2005
หากฟังแล้ว เชื่อว่า น่าจะเคยได้ยินมาบ้างครับ แทรคนี้ มักจะนำไปใช้ในเวลา ที่เปิดโหมโรงโฆษณา
หรือ นำไป Present เปิดตัวหนัง และอะไรต่างๆ นานา

เปรียบเทียบตั้งแต่ย่านเสียงเบา ไปจนถึงช่วงปลายแทรคที่เป็นการโชว์ไดนามิคพุ่งพล่านมากๆ
ลองฟังดูครับ ยิ่งใหญ่จริงๆ อลังการมากๆ

Artist : Carl Orff
Song : Fortune, Empress Of The World
File Type/Size : wav/ 16.92 MB

http://www.mediafire.com/file/2jmyzyzm5ul/IASCA Official Sound Quality Competition 2005 CD - Carl Orff - Fortune, Empress Of The World.wav

แทรคต่อมา เป็นแทรค Percussion ครับ กลิ่นจะออกแนว ลาตินนิดๆ
เปิดมา ขอให้สังเกตุมิติของเสียงฉาบเล็ก ประมาณวินาทีที่ 0:03 นะครับ ได้เนื้อเสียงที่ดีจริงๆ ขอบอก
ส่วนช่วงกลางเพลง จะได้สัมผัสถึงหัวเสียงของ xylophone เป็นหลักครับ
ปลายเสียงค้างนาน สัมผัส Harmonic ได้ดีเหมือนกัน

Artist : Robert Hohner Percussion Ensemble
Song : La Bamba
File Type/Size : wav/ 34.06 MB

http://www.mediafire.com/file/ymzzz23jizm/Robert Hohner Percussion Ensemble -  La Bamba.wav

ลองดูครับ