ผู้เขียน หัวข้อ: มาฟังเพลง Audiophile กันครับ  (อ่าน 150156 ครั้ง)

oat

• ซี1
  • *
Re: มาฟังเพลง Audiophile กันครับ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 11/16/09 11:19:43 »
Bee Gees - Number Ones ผมโหลดมาแล้วมันมีปัญหาอ่ะครับ
พอ Extract files แล้ว ไฟล์ Bee Gees - Number Ones.ape
มันหายไปอ่ะครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: มาฟังเพลง Audiophile กันครับ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 02/02/10 06:28:05 »
มาช่วยอัพกระทู้ เพราะจากวันแรกที่สมาชิกเข้ามาแต่ละคนแทบไม่มีแผ่นกันเลย  จนถึงตอนนี้เรียกว่าคนละกล่องคงไม่พอ
เพราะบางคนต้องเรียกว่าเข่ง ;Dถึงจะได้   ใครประทับใจแผ่นไหน  มีประสพการณ์อะไรกับแผ่นดีๆที่เทียบกับการฟังแผ่นปกติ
หรือแผ่นไรท์   ช่วยกันเล่าให้ฟังหน่อยครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

alex_nott

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 02/10/10 12:52:44 »
สมาชิกใหม่ครับ ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับที่มาแบ่งปัน
ผมขอเอาโปรแกรมมาแนะนำไม่รู้ว่าใช้กันอยู่หรือเปล่าครับ เป็นโปรแกรมที่ใช้ได้หลาย format รวมถึงไฟล์ flac ด้วยครับ แถมยังสามารถไรท์ไฟล์ flac ออกมาเป็นแผ่น audio ได้เลยโดยไม่ต้องแปลงอีกด้วยครับ

download ที่นี่ครับ http://www.jetaudio.com/download/

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 03/06/10 10:46:34 »
วันก่อนได้ยืมแผ่น In love with Barry Mannilow คุณกมลมาฟังแล้วชอบมากๆครับ
โดยเฉพาะเพลงที่ 2 Daybreak/Can't smile without you Medley
ชอบเสียงนักร้องผู้หญิงคนนี้มากๆ Adrienne Anderson ใครมีแผ่นบ้างครับ ช่วยชี้เป้าหน่อยครับ ;D ;D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

ต้น

• ซี3
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 03/06/10 14:18:19 »
มาลองฟังเพลง และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันดูครับ ว่าแต่ละเพลงเป็นยังไงกันบ้าง เผื่อจะได้เป็นแนวทางในการลองเครื่องเสียง

หลัง download เสร็จจะเห็น file APE และ CUE
APE เป็น file เพลงที่ pack รวมกันทั้ง album ครับ
CUE เป็น file CUE Sheet ที่เอาไว้แบ่ง Track ออกจากกัน โดยอ้างเนื้อ file เพลงจาก APE, WV, FLAC หรืออื่นๆ ไม่รู้มีแบบอื่นอีกรึเปล่านะครับ
ยุ่งยากลำบากพอควรเลยนะครับ ส่วนโปรแกรมที่เอามาเปิดหรือเอาไป Rip เป็น file ต่างๆ เช่น WAV, AIFF, M4A, ALAC, MP3 หรืออื่นๆแล้วแต่ชอบใจ ก็คือ WinMount ครับ สามารถ download มาได้ ตาม Link นี้เลยครับ

หลังจากลงโปรแกรม WinMount เสร็จ เปิดมันขึ้นมาเลยครับ แล้วก็ กดที่ปุ่ม icon Mount file แล้วก็ไปยัง file เพลงที่เรา download มา (APE และ CUE) แล้วก็เลือกเปิด file CUE ขึ้นมา ใน file CUE มันจะมีค่ากำหนดของ source file เพลง APE เองเลยครับ เออ แต่ APE และ CUE ต้องอยู่ folder level เดียวกันนะครับ หรือก็คืออยู่ใน folder เดียวกันนั่นแหล่ะครับ หลังจากเปิด file CUE ขึ้นมามันจะ mount เป็น CD ขึ้นมาใหม่อีกอัน หรือที่เค้าเรียก Feature นี้ว่า Virtual CD-ROM นั่นเองหล่ะครับ หลังจากนั้นก็เริ่มแปลง ด้วยโปแกรมอื่นๆ ที่ใช้กันทั่วไปได้เลยครับ สำหรับผมจะใช้ iTunes เป็นหลักครับ เพราะผมเป็นสาวก iPod โปรแกรม iTunes จะเห็นเป็น CD-Audio ขึ้นมาให้พร้อม Rip ได้เลยครับ

สำหรับโปแกรม Easy CD-DA Extractor ก็สามารถเปิด file APE + CUE ได้เหมือนกันนะครับ แล้วก็พร้อมแปลงในตัวเลย แต่เสียดายที่แปลงเป็น ALAC หรือ Apples Lossless ไม่ได้ครับ ลองเล่นกันดูครับ

ขอให้มีความสุขในการฟังเพลงครับ

Best Audiophile Voices I
Jazz/ Vocals | APE + Cue + Cover | 342 MB

Tracks:
1. Over The Rainbow - Jane Monheit
2. What A Wonderful World - Eva Cassidy
3. It wouldn't Have Made Any Difference - Alison Krauss
4. So Nice - Stacey Kent & Jim Tomlinson
5. When I Dream - Carol Kidd
6. Perhaps Love - Jheena Lodwick
7. Marisa - Dave's True Story
8. Song For The Journey - Tish Hinojosa
9. Sylvia Hotel - Cheryl Wheeler
10. You Light Up My Life - Salena Jones
11. Ain't No Sunshine - Eva Cassidy
12. The Look Of Love - Jeanette Lindstrom & Steve Dobrogosz
13. To Young To Go Steady - Karrin Allyson
14. Skylark - Monica Mancini
15. Overjoyed - Nnenna Freelon

Download:
http://rapidshare.com/files/241763859/Best_Audiophile_Voices_I.part1.rar
http://rapidshare.com/files/241773271/Best_Audiophile_Voices_I.part2.rar
http://rapidshare.com/files/241785446/Best_Audiophile_Voices_I.part3.rar
http://rapidshare.com/files/241790120/Best_Audiophile_Voices_I.part4.rar

ทำไมผมใช้ iTunes แปลงเป็นไฟล์ aac มันได้ไม่เต็มเพลงก็ไม่ทราบครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 03/12/10 10:12:52 »
ห่างหายไปนาน วันนี้เอา Carol Kidd มาแจกครับ ก่อนหน้านี้ได้ฟัง When I dream บนรถหมอช้ายแล้วติดใจเสียงร้องของ Carol Kidd ครับ ไม่พูดพร่ำทำเพลงแระ จัดไปครับ

Carol Kidd - The Very Best Of Carol Kidd 2 Disc Set (Linn Records AKD 259) (2005)
Jazz / Vocal | EAC Rip | FLAC, IMG+CUE, LOG | Front Cover | TT 63:22 + 58:08 | 602 MB

Tracklist:

Disc 1

01 I Got Plenty of Nuthin
02 Georgia On My Mind
03 Sing For Your Supper
04 Then I'll Be Tired Of You
05 I Wish I’d Met You
06 I'm Shadowing You
07 Haven't We Met
08 The Night We Called It A Day
09 Autumn In New York / My Funny Valentine
10 You’re Cheating Yourself
11 Where Or When
12 How Little We Know
13 We'll Be Together Again
14 Don't Worry About Me
15 Never Let Me Go
16 I'll Take Romance
17 Lean Baby
18 Don't Take Your Love From Me
19 Nice Work If You Can Get It

Disc 2

01 New York On Sunday
02 When I Dream
03 Sometimes (Not Often)
04 I'm All Smiles'
05 Bad, Bad Leroy Brown
06 Ain't Necessarily So
07 I Could Have Told You So
08 I'm A Fool To Want You
09 Starting Tomorrow
10 I'll Guess I’ll Have To Change My Plan
11 I Fall in Love Too Easily
12 Round Midnight
13 It isn't So Bad
14 Don’t Go To Strangers
15 Where Are You
16 The More I See You / I’ve Grown Accustomed To Your Face
17 Trouble Is A Man
18 Bidin’ My Time
19 Dat Dere
20 Please Don’t Talk About Me When I’m Gone

ส่วนของ download link อยู่ใน file นะครับ อากู๋จะได้หายากหน่อย ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/12/10 10:39:42 โดย minny »
รถผม เพราะแล้ว

9eak

• ซี5
  • triamp active
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 03/12/10 11:40:43 »
ห่างหายไปนาน วันนี้เอา Carol Kidd มาแจกครับ ก่อนหน้านี้ได้ฟัง When I dream บนรถหมอช้ายแล้วติดใจเสียงร้องของ Carol Kidd ครับ ไม่พูดพร่ำทำเพลงแระ จัดไปครับ

Carol Kidd - The Very Best Of Carol Kidd 2 Disc Set (Linn Records AKD 259) (2005)
Jazz / Vocal | EAC Rip | FLAC, IMG+CUE, LOG | Front Cover | TT 63:22 + 58:08 | 602 MB

Tracklist:

Disc 1

01 I Got Plenty of Nuthin
02 Georgia On My Mind
03 Sing For Your Supper
04 Then I'll Be Tired Of You
05 I Wish I’d Met You
06 I'm Shadowing You
07 Haven't We Met
08 The Night We Called It A Day
09 Autumn In New York / My Funny Valentine
10 You’re Cheating Yourself
11 Where Or When
12 How Little We Know
13 We'll Be Together Again
14 Don't Worry About Me
15 Never Let Me Go
16 I'll Take Romance
17 Lean Baby
18 Don't Take Your Love From Me
19 Nice Work If You Can Get It

Disc 2

01 New York On Sunday
02 When I Dream
03 Sometimes (Not Often)
04 I'm All Smiles'
05 Bad, Bad Leroy Brown
06 Ain't Necessarily So
07 I Could Have Told You So
08 I'm A Fool To Want You
09 Starting Tomorrow
10 I'll Guess I’ll Have To Change My Plan
11 I Fall in Love Too Easily
12 Round Midnight
13 It isn't So Bad
14 Don’t Go To Strangers
15 Where Are You
16 The More I See You / I’ve Grown Accustomed To Your Face
17 Trouble Is A Man
18 Bidin’ My Time
19 Dat Dere
20 Please Don’t Talk About Me When I’m Gone

ส่วนของ download link อยู่ใน file นะครับ อากู๋จะได้หายากหน่อย ;D
ขอบคุณน้า minny มากครับ
รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 03/18/10 14:31:28 »
มีมาแจกกันอีกแล้ว คราวนี้เป็น James Taylor ครับ ฟังแล้วได้อารมณ์ Turn Table ดี และมีเพลงเพราะๆ หลายเพลงครับ รอบนี้ rip ออกมาเป็น file AAC 320 เอาไว้ฟังเป็นแนวทางในการซื้อแผ่นแท้ เพลงที่เป็นสีแดงคือเพลงที่ผมชอบครับ ;D

Enjoy with music.

James Taylor - The Best of James Taylor

Tracklist:

01 Something In The Way She Moves
02 Sweet Baby James
03 Fire And Rain
04 Country Road
05 You've Got A Friend
06 You Can Close Your Eyes
07 Long Ago And Far Away
08 Don't Let Me Be Lonely Tonight
09 Walking Man
10 How Sweet It Is (To Be Loved By You)
11 Mexico
12 Shower The People
13 Golden Moments
14 Steamroller (Live)
15 Carolina In My Mind
16 Handy Man
17 Your Smiling Face
18 Up On The Roof
19 Only A Dream In Rio
20 Bittersweet

เหมือนเดิมครับ download link อยู่ในไฟล์ กันอากู๋เข้ามาหาครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/18/10 14:33:45 โดย minny »
รถผม เพราะแล้ว

App

• ซี4
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 03/18/10 19:28:23 »
ขอบคุณน้า Minny

เสียงชัดดีจริงๆ
I Love Music

happymet

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 04/27/10 17:21:14 »
Bee Gees - Number Ones ผมโหลดมาแล้วมันมีปัญหาอ่ะครับ
พอ Extract files แล้ว ไฟล์ Bee Gees - Number Ones.ape
มันหายไปอ่ะครับ

เป็นเหมือนกันครับ รบกวนแก้ไขด้วยครับ  :-[

9eak

• ซี5
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 04/28/10 09:41:45 »
ลองมาฟังเพลงไทยๆบ้างนะครับ
ไม่ทราบว่าลงได้หรือเปล่าถ้าไม่เหมาะสมพี่นพลบได้เลยนะครับ

ผลงานบันทึกเสียงระดับออดิโอฟายล์ลำดับที่ 3 สำหรับวงหน่อไม้ ยังคงคอนเซ็ปท์เดิมคือ บันทึกสดไม่มีการโอเวอร์ดับ (overdubbing) หรือมิกซ์ดาวน์

ทีมงานบันทึกยังเป็นชุด เดิมคือ สมเกียรติ ศิริวนิชสุนทรและคณะ และ ทีมนักฟังจากนิตยสารสเตอริโอ กษิดินทร อิ่มสงวน และ หัสคุณ เกิดบัณฑิต ช่วยกันฟังและให้คำแนะนำก่อนบันทึกเสียงจริง เครื่องดนตรีที่ใช้ในการบันทึกเสียงประกอบด้วย กลอง ขิม ตะโพนมอญ เปิงมาง และเครื่องเคาะ

ในอัลบั้มมีทั้งหมด 8 เพลง เป็นเพลงคลาสสิคไทยมาตรฐานเรียบเรียงใหม่ โดยอาจารย์ สุวิทย์ สาฤกษ์สำหรับขิม และอาจารย์อัษฏางค์ เดชรอด สำหรับกลองและเครื่องเคาะจังหวะ มี 1 เพลง แต่งขึ้นใหม่โดยเฉพาะสำหรับวงหน่อไม้ ชื่อเพลง “กึกก้อง”และ อาจารย์สมเกียรติ ตั้งชื่อเป็นสากลว่า “Normai con brio” เพลงสุดท้ายในอัลบั้มเป็นทั้ง bonus และ farewell ชาวชเวดากอง เป็นการดวลระหว่าง ขิม 3 ตัวและเปิงมาง

Tracklisting:
1. กึกก้อง
2. นกเอี้ยงโครง
3. เกี่ยวข้าว
4. ภุมริน
5. ค้างคาวกินกล้วย
6. ไทรโยค
7. จีนขิมใหญ่
8. ชเวดากอง

ผมลองฟังแล้วครับ ฟังเพลินๆ โฟกัสของเครื่องดนตรีชัดดีครับ
ลองโหลด mp3, 320 kbps ไปลองฟังดูนะครับถ้าถูกใจช่วยอุดหนุนศิลปินด้วยนะครับ

http://rapidshare.com/files/366146280/The_Merry_Angel.rar

รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

9eak

• ซี5
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 04/28/10 09:48:34 »
ต่อกันด้วยเพลงจีนครับ

ศิลปิน : จ้าวเผิง
Artist : zhao peng
อัลบั้ม : เดอะ เกรทเทส บาสโซ่ ชุด 1
Album : the greatest basso vol.1
Description/รายละเอียด : นักร้องชายจีนเสียงดี ที่มีเอกลักษณ์ในเสียงทุ้มต่ำ ทั้งอัลบั้มเป็นการนำเพลงจีนดัง ๆ ที่นักฟังคุ้นหูกันดี มาขับร้องใหม่ ได้เพราะไม่เหมือนใคร
เป็นนักร้อง จีนที่กล่าวขานกันมากที่สุดในวงการเครื่องเสียง เป็นแผ่นที่ใช้ในงานโชว์เครื่องเสียงหลายงาน

ลองโหลด mp3, 320 kbps ไปลองฟังดูนะครับถ้าถูกใจช่วยอุดหนุนศิลปินด้วยนะครับ

http://www.mediafire.com/?nnm1xh4x2o3

9eak

• ซี5
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 04/28/10 09:55:24 »
ต่อด้วยเพลงจีนที่ผมชอบอีกชุดครับ น้าๆหลายคนคงมีกันแล้ว

ศิลปิน : ถงลี่
Artist : Tong Li
อัลบั้ม : เดอะ ดรีม ออฟ เจียงหนาน (DSD Mastering)
Album : The Dream of Jiangnan (DSD Mastering)
Description/รายละเอียด : การกลับมาอีกครั้งของ "เจ้าหญิงแห่งเพลงจีน" กับเสียงร้องและลูกคอหวาน ๆ อัลบั้มใหม่ล่าสุด ต้อนรับปี 2008 กับบทเพลงเพราะในอดีตของจีน ที่ "ถงลี่" นำมาร้องใหม่ พร้อมดนตรีที่เรียบเรียงใหม่ได้คุณภาพระดับออดิโอไฟล์ จากสังกัด "Wonderful Music" จัดทำมาสเตอร์ด้วยระบบ DSD Mastering

Track list
  1.   月亮灣
  2.   月牙泉
  3.   待嫁女兒心
  4.   風塵淚
  5.   夢江南
  6.   晴雯歌
  7.   塵緣
  8.   秋緣
  9.   夜空
  10.   粉紅蓮的心事
  11.   雨中追憶
  12.   又見雨夜花
  13.   牧羊姑娘

น้าคนไหนแปลออกช่วยแปลด้วยครับ ฟังแต่ทำนองและเครื่องดนตรีจริงๆ

http://www.mediafire.com/?s2oz4sog1v6
 http://www.mediafire.com/?rvaydsbmj2o

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 04/28/10 11:45:59 »
ต่อกันด้วยเพลงจีนครับ

ศิลปิน : จ้าวเผิง
Artist : zhao peng
อัลบั้ม : เดอะ เกรทเทส บาสโซ่ ชุด 1
Album : the greatest basso vol.1
Description/รายละเอียด : นักร้องชายจีนเสียงดี ที่มีเอกลักษณ์ในเสียงทุ้มต่ำ ทั้งอัลบั้มเป็นการนำเพลงจีนดัง ๆ ที่นักฟังคุ้นหูกันดี มาขับร้องใหม่ ได้เพราะไม่เหมือนใคร
เป็นนักร้อง จีนที่กล่าวขานกันมากที่สุดในวงการเครื่องเสียง เป็นแผ่นที่ใช้ในงานโชว์เครื่องเสียงหลายงาน

http://www.mediafire.com/?nnm1xh4x2o3

สำหรับแผ่นนี้ มีสอง Version นะครับ ในรูป น่าจะออกสีดำ ............ ถ้าหาได้ Version ออกสีน้าตาลไหม้ออกดำได้ เยี่ยมครับ .......... เสียงดีกว่ากันนะครับ

วิธีสังเกตุ ดูจากปกหลังจะง่ายกว่าครับ

J0E

• ซี5
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 07/13/10 08:35:16 »
มาช่วยอัพครับ...หลังจากโหลดของพี่ๆ ไปหลายอัลบั้ม
วิจารณ์ไม่เป็นนะครับ ลองโหลดๆ ไปฟังดูครับ
Unzip แล้วจะได้ไฟล์ APE / CUE ก็แตกกันตามระเบียบครับ
ต้นฉบับอย่าได้ถามนะคับ ผมโหลดจากบิตมาน่ะครับ...ไร้ท์ลง Phono-R เสียงก็โอเคอยู่

Download Best_of_Chesky.part1.rar from FileFactory.com
Download Best_of_Chesky.part2.rar from FileFactory.com
Download Best_of_Chesky.part3.rar from FileFactory.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/13/10 08:42:08 โดย AutoPlace »