ผู้เขียน หัวข้อ: >>> หูตะกั่ว... รีวิว... สาย PSI ... Perfect Signal Interface <<<  (อ่าน 27501 ครั้ง)

rim

• ซี5
โฆษณาก่อนนะครับ

เด๋วตัดต่อเสร็จค่อยนำมาฉาย

คิดว่าคนรออ่านคงไม่คาดหวังอยู่แล้ว... เพราะหูตะกั่วอย่างผมฟังรู้บ้างไม่รู้อ้าง  :-\

รอสักแป๊บครับ ถ้าดึกๆ ไม่หลับไปเสียก่อน จะมาโพสต์ให้ครับ

ติดเฮียนพมาเป็นเดือนแล้ว ต้องขออภัยอย่างสูงจริงๆ ครับ _/\_

licuala

• ซี5
Re: >>> หูตะกั่ว... รีวิว... สาย PSI ... Perfect Signal Interface <<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12/11/10 19:14:50 »
ขอบคุณน้าริมล่วงหน้า...รีวิวเด็ดๆ
นั่งรออย่างคาดหวัง :-[ :-[ :-[

rim

• ซี5
Re: >>> หูตะกั่ว... รีวิว... สาย PSI ... Perfect Signal Interface <<<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12/11/10 19:32:35 »
เอาระบบที่ใช้ทดลองไปก่อนนะครับ

H/U : Kenwood K-CD01 (ต่อระบบ Tri. Amp.)

Amp Spk : PHD ROMA 4075 (75W x 4 ch.)
Spk Cable : Canare Quad Star 4S8
Spk : TW-Brax Graphic Pro, MW-Seas Ref. CW17 ต่อผ่าน Passive ของ Brax Graphic Pro ทั้ง TW และ MW

Amp Sub : Genesis Profile Sub
Sub Cable : Canare Quad Star 4S8
Sub : MMATs P2.5-10

Spk Int. Connect Cable :
     1. PSI (Supported by QC CarAudio)
     2. Furutech FA-220 + FP-106R
     3. AVBestBuy Silver Jazz + Echiman Silver Bullter
     4. Mogami NEGLEX 2497 + WBT-0144
Sub Int. Connect Cable : Nordost Blue Heaven

Media :
     1. 12 Female Voice
     2. You're The Inspiration : The Music of David Foster & Friends

ยังไงรอหน่อยครับ... อย่างช้าพรุ่งนี้เช้าได้อ่านแน่นอนครับ  :-\

rim

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12/11/10 19:39:27 »
หลังจากที่ติดเฮียนพนานมากๆ ......... เพราะได้รับสาายมาตั้งแต่ที่ท่านอาเองหลานเรนเจอร์ลงมาเที่ยว (BKKHT)  :-\ :-\ :-\

ความจริงแล้ว... หลังจากได้รับสายมาไม่กี่วันผมก็ต่อลองเทียบไปแ้ล้วครับ แต่ระบบตอนผมนั้นใช้ MMATs 100W x 2 ch. รุ่นเก่าตัวสีขาวอยู่ และ ต่อ Biwire เข้า Passive

ปัญหาที่ทำให้ผมไม่ทำรีวิวตอนนั้น เพราะว่าแอมป์ MMATs ใช้ RCA Jack ที่เจาะผ่านรูตัวแอปม์ออกมา

หลังจากเสียบสาย PSI เข้าไปหัวมันชนกับรูตัวถังแอมป์จนทำให้เสียบเข้าไปไม่ได้ลึก (ตอนนั้นคิดอย่างนั้น)

เลยต้องพับม้วนการลองฟังและรีวิวไป (แต่จริงๆ ฟังแล้วนะ คริ คริ จับบุคลิกได้ตั้งแต่ตอนนั้นแล้วแหล่ะ)

rim

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12/11/10 19:44:05 »
เมื่อเช้าเลยมาลุยต่อเพราะใช้ PHD รุ่น RCA Jack ติดกับตัวถังซึ่งมีเดือยยาวมากสักหน่อย

หลังจากแต่งสวนเสร็จ (มีใครอยากรู้มั้ยเนี่ย ฮ่าๆๆๆ) เลยเ้ข้ามาเซ็ตระบบ

ยกที่ 1 :
ผมใ้ช้ Mogami NEGLEX 2497 + WBT-0144 เป็นสายสัญญาณขับ TW เพราะต้องการเทียบช่วงล่างอย่างเดียว

โดยเลือกสายที่ใช้เทียบ (เพราะผมชอบ) เ็ป็น Furutech FA-220 เข้าหัว FP-106 R เพื่อติดความต่างของหัวออกไป

และเลือกที่จะให้สายทั้ง 2 เส้นประกบกันในช่วงล่างก่อน เพื่อฟังบุคลิกเสียงจาก MW โดยเฉพาะ

rim

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12/11/10 19:55:52 »
ต้องบอกก่อนว่าผมไม่มีห้องฟังเพลง  :-\ เพราะฉะนั้นผมจะไม่กล่าวถึงเวทีทั้งซ้ายขวาและหน้าหลัง (โพสต์ไปเกรงว่าน้าพาวเวอร์กับน้าลุงขี้เมาจะหาว่าโม้ คริ คริ)

แรกเริ่มฟังที่โทนอล เอาตั้้้้งแต่ แหลมเป็นไงนะ ร้องให้เสกลแบบไหน และเบสหล่ะมีมั้ย

รวมถึงโฟกัสของชิ้นดนตรี แหลมแบบโลหะและแหลมไม่โลหะ (จริงๆ ผมฟังเสียงกีตาร์นะหรือเครื่องสายนะ... เพราะผมชอบ)

น้ำหนักเสียงโดนใจมั้ย และการถ่ายทอดอารมณ์ชิ้นดนตรีมีน้ำหนักเน้นย้ำ และ อิมแพคที่มากน้อยซึ่งสวนกับความพริ้วไหวอย่างมีลีลาที่ได้จากสาย PSI จะออกรสชาติถูกรสนิยมผมหรือไม่

rim

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12/11/10 19:58:26 »
รูประบบครับ ถ่ายตอนฟังเสร็จแล้ว  :-\

rim

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12/11/10 20:01:05 »
สาย PSI ที่ได้รับความอนุเคราะห์จากเฮียนพผู้ใหญ่ใจดีครับ  ;D

rim

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12/11/10 20:02:44 »
มวยคู่เอกการรีวิวติงต๊องครั้งนี้ครับ

ที่เลือกสาย FA220 เพราะผมคิดว่าราคา(พร้อมหัว)ของสายถูกๆ ที่ผมมีน่าจะนำมาจับคู่ที่สุดแล้วครับ

rim

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12/11/10 20:04:49 »
นอกจากรูปทรงที่ปล้ำกันท้องแน่ๆ แล้ว

ผมเลือกใช้สาย FA220 ที่เข้าหัวโรเดี้ยม

ผมไม่ได้หาข้อมูลของสาย PSI เพิ่มเติมนะครับ...

แต่ดูจากโหงวเฮ้งและบุคลิกเสียงแล้ว คิดว่าหัวของ PSI ก็ชุบโรเดี้ยมเหมือนกัน (ถ้าเดาผิด...ขออภัยอย่างแรงครับ)

รูปนี้เป็น Left Ch. ครับ

rim

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12/11/10 20:08:30 »
ส่วนสายนี้เป็นตัวช่วยครับ

จริงๆ ไม่ได้คิดว่าจะลองสายนี้เลย

แต่ฟังแล้วมันอยากรู้ครับ เลยต้องลุกไปรื้อสายมาลอง  :-\

ที่เหลือไว้จะมาบรรยายให้ฟังนะครับ รออีกนิด อารมณ์ไม่ถึงโกวเล้งแต่งไม่มันส์ครับ  :-\ :-\ :-\

Bangpain

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12/11/10 20:15:15 »
โห้..........น้าริม ยังเหลือสาย FA-220 พร้อมหัว ฟูรูเทค อีกชุดหรือเนี่ย... :o

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12/12/10 03:32:46 »
มาให้ไวๆ แบบ ต่อเนื่องลื่นไหล หน่อยซิครับ ..... ริมปทุม  :D

rim

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12/12/10 06:34:42 »
วัยรุ่นขี้เมานี่ใจร้อนจริงๆ  :-\

****************** ยกที่ 1 ********************
ผมใ้ช้ Mogami NEGLEX 2497 ต่อเข้ากับ PHD 4075 (ch.1 ,2) เพื่อขับ TW

แล้วใช้

PSI ต่อเข้ากับ PHD 4075 (ch.3 ,4) เพื่อขับ MW

เสียงที่ได้ฟังจากระบบเดิมๆ ที่ฟังทุกวัน เปลี่ยนเฉพาะสายสัญญาณคู่เดียว ฟังแล้วรู้สึกน่าพอใจมากๆ

สายที่ได้ยืมมาลองให้เสียงแหลมที่ตึง เสียงเครื่องสายความถี่สูงมีน้ำหนัก มีมวลเสียง รู้สึกไ้ด้ว่านี่ไม่ใช่แค่เสียงของความถี่สูง

แต่เป็นแหลมที่มีปลายเสียงใส รู้สึกถึงโฟกัสที่แม่นยำจากซ้ายขวาจนสร้างตำแหน่งแหลมที่ชัดและมีตัวตน แต่กลับไม่พบว่าบาดหู

อาจเป็นเพราะได้แหลมที่มีการเน้นย้ำดีแบบนี้ การแยกแยะชิ้นดนตรีย่านความถี่สูงจึงชัดเจน .... นี่ขนาดว่าต่อขับ MW นะเนี่ย

rim

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12/12/10 06:41:18 »
***************** ยกที่ 1 (ต่อ) ********************
ย่านเสียงกลางมีความลื่นไหลดี แต่สายเส้นนี้เก่งกลางสูงกว่ากลางต่ำ จึงทำให้นักร้องดูมีชีวิตชีวาไม่จืดชืด

ลองเลือกฟังหลายๆ track ที่แตกต่างอารมณ์ ยิ่งพบว่าการถ่ายทอด Timing ของโน๊ตต่อโน๊ตทำได้ดี มีช่องไฟที่สงัดระหว่างโน๊ตตัวก่อนหน้านี้กับโน๊ตตัวถัดมาที่เหมาะสมและสวยงาม

สายที่ให้่ช่องไฟได้จังหวะเหมาะสมแบบนี้ มักจะให้ความสงัดระหว่างโน๊ตต่อโน๊ต เพราะโน๊ตตัวถัดไปจะมาในจังหวะที่โน๊ตตัวก่อนหน้ากำลังจางหาย ฟังแล้วไม่อื้ออึัง

เสียงร้องเปิดโล่ง ไม่อึมครึม