ผู้เขียน หัวข้อ: >>> หูตะกั่ว... รีวิว... สาย PSI ... Perfect Signal Interface <<<  (อ่าน 27500 ครั้ง)

rim

• ซี5
Re: >>> หูตะกั่ว... รีวิว... สาย PSI ... Perfect Signal Interface <<<
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12/12/10 06:57:39 »
***************** ยกที่ 2 ********************
ผมถอดสาย PSI ออก จากนั้นต่อ FA-220+106R เข้ากับ PHD 4075 (ch.3 ,4) เพื่อขับ MW แทน

โดยยังใ้ช้ Mogami NEGLEX 2497 ต่อเข้ากับ PHD 4075 (ch.1 ,2) เพื่อขับ TW เช่นเดิม

ลองฟัง Track เิดิมๆ ที่ใช้ทดสอบสาย PSI ฟังในจุดไฮไลท์หลายรอบๆ

สิ่งที่ชัดเจนคือเสียงกลางต่ำที่ใหญ่กว่า สเกลที่โตกว่า แต่ก็แค่นิดหน่อย

สำหรับผมแล้ว สาย FA220 คือสายที่เด่นกลางต่ำและถูกใจผมมากที่สุด

น้ำหนักเน้นย้ำช่วงกลางต่ำต่างไปจากเดิมแบบต้องตั้งใจฟัง ลีลากลางต่ำทิ้งกันแบบต้องจับผิด

หากสาย PSI ทิ้งกลางต่ำห่างจาก FA220 เพียงเท่านี้ ผมถือว่าเป็นสายที่ทำได้ดีมากแล้ว

rim

• ซี5
Re: >>> หูตะกั่ว... รีวิว... สาย PSI ... Perfect Signal Interface <<<
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12/12/10 07:12:59 »
***************** ยกที่ 3 ********************
ผมสลับสาย Mogami NEGLEX 2497 ไปต่อเข้ากับ PHD 4075 (ch.3 ,4) เพื่อขับ MW

แล้วนำ PSI ที่รู้สึกว่าเก่งตั้งแต่กลางสูงจนถึงสูงมาต่อเข้ากับ PHD 4075 (ch.1 ,2) เพื่อขับ TW แทน

เสียงที่ได้ิยินกลับต่างที่คิด จากยกที่ 1 และ ยกที่ 2 ซึ่งทำให้มั่นใจว่าสาย PSI เก่งตั้งแต่สะดือขึ้นไป

พอนำมาขับ TW ดู กลับให้เสียงที่ประหลาดใจ เพราะเป็นเสียงแหลมที่หยุมหยิมมาก เป็นสายที่ถ่ายทอดรายละเอียดความถี่สูงได้ดีมากๆ

นอกจากหยุมหยิมแล้ว timing และช่องไฟยังสวยงาม ทำให้แหลมไม่ฟุ้งและไม่พร่า แต่เป็นแหลมที่มีน้ำหนักเน้นย้ำและมีตัวตนระบุตำแหน่งชัดเจน

เป็นแหลมที่สดชัด แต่ไม่คมขึ้นขอบจนบาดหู ส่วนตัวยอมรับเลยว่าเป็นสายที่ให้แหลมได้สวยจริง

ฟังแหลมพริ้วๆ แบบนี้ ทำเอาผมอดใจไม่ได้ และคิดไปว่าหากเทียบกับสายเงินหัวเงินแล้วจะเป็นอย่างไร ?

ว่าแล้วก็ไปรื้อลังคนจนออกมาอีก เพื่อไปขุดสายเงินเส้นเดียวที่มีอยู่ออกมา นั่นคือสาย Silver Jazz (OEM ของ AVBestbuy ... ข้างในเหมือนจะใช้สายของ HGA นะครับ... หากเ้ข้าใจผิดขออภัย)

เมื่อได้มาแล้วก็จัดแจงเปลี่ยน PSI ออก แล้วนำสายเงินต่อขับ TW เทียบกัน

เสียงแรกที่ไ้ด้ิยิน เสียงใน Track ต่อๆ ไปที่บรรจงเลือกฟัง ต่างกันชัดเจนกว่าช่วงกลางต่ำที่ประกบระหว่าง PSI กับ FA220 เสียอีก

สาย Silver Jazz - Silver Bullet ให้แหลมที่หยุมหยิมเหมือนกัน พริ้วไหวเหมือนกัน แต่เป็นรองด้านโฟกัส ตำแหน่ง น้ำหนักเน้นย้ำ ช่องไฟ และมวลเสียงอย่างชัดเจน... ขอย้ำกว่าชัดเจนนะครับ

แค่ฟังในระดับตั้งใจฟังก็สามารถรับรู้ได้ (ระหว่างลอง ผมไม่ได้แตะเกนแอมป์ และ ไม่ได้ปรับระดับ Vol. ใดๆ เพราะหลีกเลี่ยงเงื่อนไขในระดับทดลองที่ต่างกัน)

เพิ่งได้รับรู้แบบตั้งใจวันนี้ว่าแหลมที่มีมวลกับช่องไฟที่ดีมันช่วยให้เิกิดตำแหน่งและเวทีซ้ายขวาได้มาก

ตรงกันข้าม แหลมที่มวลน้อย ฟังแรกๆ อาจรู้สึกว่าชอบ แต่ฟังสักพักจะรับรู้ได้ว่าแหลมที่มวลน้อยไปและเป็นแหลมที่หยุมหยิมไป จะทำให้เกิดความพร่าและความมั่วจนรกหูได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/10 08:07:47 โดย rim »

rim

• ซี5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12/12/10 07:26:02 »
***************** ยกที่ 4 ********************
ผมใช้สาย Mogami NEGLEX 2497 ต่อเข้ากับ PHD 4075 (ch.3 ,4) เพื่อขับ MW เช่นเดิม

จากนั้นถอด PSI ออก... แล้วนำ FA220 มาต่อเข้ากับ PHD 4075 (ch.1 ,2) เพื่อขับ TW

เสียงต่างกันอย่างที่คาดเดา เพราะเสียงแหลมกลมมนขึ้นและความหยุมหยิมหายไปอย่างรู้สึกได้

ก็แน่แหล่ะ สำหรับผมแล้ว FA220 ไม่ได้เก่งแหลม มันให้กลิ่นอายของสายทองแดงอย่างแกร่งในบุคลิก

ลองฟัง track ที่เลือกไว้จนมั่นใจว่าแบบไม่มีอคติ จึงสรุปว่า PSI ทิ้ง FA220 ในเรื่องเสียงแหลมอยู่พอสมควร

สำหรับคนชอบความสดใสและจะแจ้งชัดเจน ในส่วนเสียงแหลมผมให้ PSI มีแต้มต่อ

แต่สำหรับคนชอบเพลง dark สักหน่อย อาจไม่ชอบ PSI ... จุดนี้คงแล้วแต่รสนิยม ผมแค่คนชิม .... นะ...ครับ  :-\

rim

• ซี5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12/12/10 07:33:14 »
***************** ยกสุดท้าย ********************

หลังจากลองฟังบุคลิกเสียงของสาย PSI โดยเทียบกับสายที่ผมมีและเป็นสายที่หลายคนอาจเคยได้ฟังมาแล้ว

ตอนนี้ผมเซ็ตระบบกลับมาเหมือนตอนเริ่มต้น คือ

ใช้สาย Mogami NEGLEX 2497 ต่อเข้ากับ PHD 4075 (ch.1 ,2) เพื่อขับ TW

แล้วใช้

PSI ต่อเข้ากับ PHD 4075 (ch.3 ,4) เพื่อขับ MW

เพื่อฟังอารมณ์เพลงและอื่นๆ โดยเลือกใช้แผ่น You're The Inspiration : The Music of David Foster & Friends

เพลงที่ผมอยากฟังคือ Home (Track 2)

สิ่งที่รัับรู้ได้คือการถ่ายทอดอารมณ์เพลงดี ไดนามิกและอิมแพคดี ฟังแล้วสนุกสนาน (หลังจากฟังเพลงเอื่อยๆ ไปแล้ว)

พอถอด PSI ออก แล้วต่อ FA220 เข้ากับ PHD 4075 (ch.3 ,4) เพื่อขับ MW แทน

ความเน้นย้ำของเสียงร้องต่างไปนิดหน่อย แต่อารมณ์เพลงไม่เปลี่ยนจนน่าเบื่อ

เสียงเครื่องดนตรีที่อยู่ฉากหลังอยู่ในระดับใกล้เคียง

คิดว่าห้องทดสอบที่เซ็ตได้ดีมากๆ คงทำให้รับรู้ถึงเลเยอร์หน้าหลังได้มากขึ้น

แต่รีวิวคนจนอย่างผมจนใจครับ ^_^"

rim

• ซี5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12/12/10 07:57:43 »
***************** บทสรุป ********************

หากแบ่งย่านความถี่เสียงออกเป็น 3 ย่าน คือ สูง กลาง ต่ำ ... ผมให้คะแนนสาย PSI (เต็ม 10) ตามนี้ครับ
แหลม : 9/10 (ในขณะที่ FA220 ได้ 8/10) (Silver Jazz ได้ 8.5/10)
กลาง : 8.5/10 (ในขณะที่ FA220 ได้ 9/10)
ต่ำ : 8/10 (ในขณะที่ FA220 ได้ 9.5/10)

ด้านมวลเสียงน้ำหนักเสียงและโฟกัสชิ้นดนตรี ผมให้ 9/10 (เท่ากับ FA220)
ด้านไทมิ่ง ช่องไฟ ซึ่งกระทบต่ออารมณ์เพลง ผมให้ 9/10 (ในขณะที่ FA220 ได้ 8.5/10)

ความจริงผมอยากลองกับมีเดียมากกว่านี้ แต่ติดปัญหานิดหน่อยที่สาย PSI ทีไ่ด้ลอง ไม่รู้คิดไปเองมั้ย แต่รู้สึกว่า RCA Plug ด้านปลายทาง L ch. จะไม่ปกตินิดหน่อย คือล็อกแล้วต้องบิดแน่น...ในขณะที่อีก 3 หัวไม่เป็น... ทำให้เวลายึดกับแอมป์แล้วต้องบิดแรง แต่หัวดันทำมาดีและสวยงามมาก เวลาจะเปลี่ยนสายจึงต้องคลายล็อกหนักหน่อย ยิ่งช่วงนี้ผมทา hand cream ด้วย เลยทำให้ลื่นแล้วเปลี่ยนสายยาก... เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาใช้เวลาไม่น้อย เลยลืมเลือนรายละเอียดในเพลงที่ลองฟัง ... ฮ่าฮ่าฮ่า

ส่วนตัวคิดว่าสาย PSI ช่วยชดเชยระบบที่รู้ึสึกว่าอับทึบและไม่เปิดโปร่งได้มาก ช่วยเสริมความสดใสและความมีชีวิตชีวาในอารมณ์เพลงได้ไม่น้อย แม้จะชอบฟังเพลงช้า หากมองหาลีลาและความพริ้วไหว นี่คือสายที่ควรลองฟัง ... แม้ชอบฟังเพลงเร็ว ซึ่งมักต้องการไทมิ่ง ความเน้นย้ำและไดนามิก ... สาย PSI นี้คงตอบโจทย์ได้ดีไม่น้อย

แต่สำหรับคนชอบบรรยากาศมาคุ อ้วน หนา ดำ อืด และกลิ่นอายความเก่า... สาย PSI คงไม่โดนใจ เพราะสายเส้นนี้ถ่ายทอดรายละเอียดได้ดีในช่วงต่ำถึงกลาง และบูทด้านสูงขึ้นมาอีกนิด ทำให้ฟังแล้วติดวิวิดนิดสักหน่อย ... สำหรับคอ dark  ท่านคงต้องไปหาสายทองแดงตามวิถีของท่าน

ผมไม่รู้ว่าค่าตัวเท่าไหร่ (ไม่คิดจะถามด้วย... เกรงใจเฮียนพ เ่ด๋วทำเสียราคา) แต่จากเนื้องานที่สำรวจ ค่าหัว RCA ดีๆ ก็ตกชุดละ 4500 - 6500 บาทเข้าไปแล้ว ค่าสายดีๆ ก็ตกเมตรละ 1,500 - 2,500 บาท ลอง + - x / ดูกันเอาครับ ... แต่ถ้าเปลี่ยนจากกล่องหนังสุดหรูเป็นถุงโชคดีได้ คิดว่าคงถูกไปอีกหลายตังค์  :-\

สำหรับผมแล้ว... H/U พังได้ ไม่อ่านแผ่น ไม่คลายแผ่น, ฟิวส์ขาดได้ ขาดแล้วหมดค่าโดยทันที, แอมป์เก่าได้ ถลอกได้ โดนน้ำขึ้นสนิมได้ ไหม้ได้... ในบรรดาอุปกรณ์เครืื่่องเสียงทั้งหมด เส้นสายเป็นอะไรทีุ่คุ้มที่สุดแล้วครับ หากติดตั้งดีครั้งเดียวจบ ฉนวนเลอะบ้าง ยิ่งใช้ยิ่งเบิร์น ค่าตัวไม่ตก (ราคาตกก็อย่าไปขายสิครับ คริ คริ) วันหน้าเมื่อทองแดงในโลกลดลงกว่านี้ สายสัญญาณ (รวมถึงสายไฟ) ที่ใช้ทองแดงยุคเก่าจะหาไม่ได้ครับ

เหมือนเลนส์สำหรับกล้องถ่ายภาพนั่นแหล่ะครับ ที่ผลึกและชิ้นแก้วสมัยนี้ไม่เหมือนเลนส์ยุค จึงต้องใช้เทคโนโลยีเข้ามาทดแทน

ว่าแล้วก็

ขอจบรีวิวหูตะกั่วเพียงเท่านี้ครับ .... แล้วศุกร์หน้าจะนำสายไปฝากไว้กับพาวเวอร์เพื่อนำส่งคืนเฮียนพนะครับ

ขอบคุณเฮียนพในความอนุเคราะห์ให้หูตะกั่วงบน้อยอย่างผมได้มีประสบการณ์และบุญหูครับ _/\_
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/10 08:13:37 โดย rim »

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12/12/10 09:00:38 »
ขอบคุณ น้าริม มากๆสำหรับรีวิวดีๆ  โดยเฉพาะการรีวิวที่เกิดจากการทดสอบหรือทดลองใช้จริงๆ

ซึ่งจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกใหม่ๆมาก เพราะจะได้มีแนวทางสำหรับตัดสินใจไม่หลงทางตามกระแสของการโฆษณา

ตอนนี้ก็พยายามให้สมาชิกหรือผู้ที่มีประสพการณ์ตรงในแต่ละด้านมาช่วยกันแชร์ประสพการณ์ที่มีกัน

จะทำให้ชุมชนแห่งนี้น่าอยู่หรือแวะมาเยี่ยมเยือนมากขึ้น

มาช่วยกันสร้างสังคมดีๆกันนะครับ
ขอบคุณน้าริมมากๆอีกครั้งนะครับ   :-[ :-[ :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/10 09:02:48 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

rim

• ซี5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12/12/10 09:18:03 »
ขอบคุณ น้าริม มากๆสำหรับรีวิวดีๆ  โดยเฉพาะการรีวิวที่เกิดจากการทดสอบหรือทดลองใช้จริงๆ

ซึ่งจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกใหม่ๆมาก เพราะจะได้มีแนวทางสำหรับตัดสินใจไม่หลงทางตามกระแสของการโฆษณา

ตอนนี้ก็พยายามให้สมาชิกหรือผู้ที่มีประสพการณ์ตรงในแต่ละด้านมาช่วยกันแชร์ประสพการณ์ที่มีกัน

จะทำให้ชุมชนแห่งนี้น่าอยู่หรือแวะมาเยี่ยมเยือนมากขึ้น

มาช่วยกันสร้างสังคมดีๆกันนะครับ
ขอบคุณน้าริมมากๆอีกครั้งนะครับ   :-[ :-[ :-[

ยินดีครับเฮียนพ... เรื่องอื่นที่ติดไว้ (ยังไม่ลืมครับ) ขอเวลาเคลียร์งานตรงนี้ก่อนครับ เสร็จแล้วจะรีบจัดการให้ครับ

To น้าบางปะกง เอ๊ย น้าบางปะิอิน ... ยังอยู่ครับ ยังอยู่ทั้งชุดที่เป็นหัว FP106R และหัว WBT NextGen นั่นแหล่ะครับ แต่ผมเลือกหัวโรเดี้ยมมาทำ AB test  :-\ :-\ :-\

นี่รูปสาย Mogami ที่ใช้ครับ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12/12/10 10:01:46 »
ชอบ.......บๆ  ขอบคุณน้าริม มากๆครับ  :D

ใครเอากระทู้นี้ออกทะเลจะโดน.........น เตะ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12/12/10 10:27:39 »
ขอบคุณน้าริมมากเลยครับ รีวิวละเอียดมากๆ อ่านแล้วเกิดไอเดีย เฮียนพครับ อยากให้มีกระทู้รวมรีวิวที่เราช่วยๆกันรีวิว+ออกทะเล
กันไว้มารวมเป็นหมวดหมู่ ให้อ่านง่ายๆพอจะเป็นไปได้มั้ยครับ น่าจะได้ความรู้ดี :-\
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 12/12/10 11:05:23 »
แจ่มมาก ....... เดี่ยวจัดให้ซักชุด

B11

• ซี5
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 12/12/10 12:59:35 »
แหล่มเลย ผมว่าเอาสายเก็บไว้กะตัวเลยดีมั้ย  ;D
THE HUNG

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12/12/10 14:35:31 »
ปลื้ม น้าริม จุ๊บส์ จุ๊บส์  :(

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12/12/10 21:32:12 »
ขอบคุณครับ reviewชั้นยอดจริงๆ
QC Society MicroPrecision S7

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12/13/10 10:20:54 »
อ่านรีวิวน้าริม เหมือนน้าริมมาเคาะกะโหลกผมหลายๆที จากที่ข้อมูล ความทรงจำ และประสปการณ์ที่ลองฟังสาย PSI มันเคยรวมๆ เป็นก้อนๆมั่วๆอยู่ มันมาตกผลึกจากการอ่าน รีวิวน้าริมนี่ล่ะครับ กระจ่างเลย

ขอบคุณมากมายครับที่เขียนรีวิวดีๆ มาให้อ่านกัน รบกวนเฮียนพ ปักหมุดกระทู้นี้หรือจัดไว้ในหมวด รีวิว ดีไหมครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Bangpain

• ซี5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 12/13/10 10:28:03 »
สักวันจะต้อง รีวิว ได้แจ่มๆแบบนี้กับเค้าบ้าง  :-\  :D

ว่าแต่ น้าริม ครับ แล้วได้ลองเอา PSI ต่อ TW แล้วเอา FA-220 ต่อ MW ด้วยเปล่าครับ

ถ้าใช้แบบนี้น่าแจ่มแมวเลยใช่ป่ะ คริๆๆๆๆๆ  :o