ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีคับพี่ๆ ขอสอบถามเรื่องตีตู้ซับหน่อยคับ  (อ่าน 8832 ครั้ง)

piyapong

• ซี1
  • *
สวัสดีคับพี่ ปกติผมใช้เป็นตู้เปิดตรงช่องยางอะไหล่หันหน้าซับและช่องระบายเบสขึ้นบน  ปัญหาคือว่าเปิดท้ายรถแล้วเบสหาย รถผมเป็นtoyota Yaris อยากเปลี่ยนเป็นตู้ลิ้นหันหน้าซับเข้าในรถ เสียงจะดีมั้ย คือชอบแนวสนุกนอกรถอะคับ (ในรถบ้างบางโอกาส) อิอิ ขอคำแนะนำและประมาณราคาด้วยคับ อ้อ....!!  ของเดิมมี  Head Units Pioneer 4250DVD ,Amp Phoenix Gold RSD300.4 ขับ Prism SQ6 2คู่ , Prism SE-1.3000d ขับ MMats p3.0 12" 1คู่ , อุปกรณ์เสริมมี Cap EFX 1F , แบต Aurix 1ลูก ขอคำชีแนะด้วยคับ  ขอบคุณพี่ๆมากครับ

tong

• ซี5
ไม่มีความรู้อะ  ได้แต่นั่งเป็นเพื่อนเด๋วเหงา  :-\

ถ้ารถแนวนี้ต้องฟังรถน้าหนุ่มกับรถพี่ปราการ ครับ เยี่ยม

kamol

• ซี5
เดี๋ยวรอเฮียมาตอบดีกว่า ผมเข้ามา ยกน้ำ ยกเก้าอี้ให้นั่งก่อน  :-[
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

piyapong

• ซี1
  • *
โอ้ว....ขอบคุณมากเลยคับพี่ๆคับ

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้เหมือนกันครับคงให้คอยเอียนพตอบ

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
Mmats 12นิ้ว1คู่ เฮียคงทำให้เปิดเชียงใหม่ดังถึงยะละแน่เลย^^ เข้ามารอนั่งเก้าอี้กับดื่มน้ำ :-\
QC Society MicroPrecision S7

piyapong

• ซี1
  • *

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
การตีตู้ซัฟให้ได้ดีมีปัจจัยค่อนข้างเยอะเลยนะครับ

ขนาดหรือสเปคของตู้

ความแข็งแรงตลอดจนวัสดุที่นำมาทำตู้

ประเภทของตู้

ตำแหน่งหรือทิศทางของตู้

เดือนที่ผ่านมานี้มีรถที่ติดตั้งตู้ซัฟไม่ได้ขนาด  ทิศทาง  ตลอดจนความแข็งแรงเยอะมากเลยนะครับ

อาการที่บอกมาเป็นปัญหาเรื่องตำแหน่งและทิศทางที่ติดตั้ง เนื่องจากพอเปิดฝาท้ายออกแล้วไม่มีระยะปะทะให้ซัฟวูฟเฟอร์

ทำให้เสียงเบสไม่มีน้ำหนักและโฟกัส   ถ้าต้องการจะปรับปรุงโดยให้เปิดฝาท้ายแล้วสามารถเปิดโชว์ได้คงต้องออกแบบตู้ซัฟวูฟเฟอร์ใหม่ครับ

แนะนำลองแจ้งปัญหาที่เกิดขึ้นกับทางร้านที่ติดตั้งก่อนจะได้ไม่เสียค่าใช้จ่ายมากนะครับ

Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

• ซี5
การตีตู้ซัฟให้ได้ดีมีปัจจัยค่อนข้างเยอะเลยนะครับ

ขนาดหรือสเปคของตู้

ความแข็งแรงตลอดจนวัสดุที่นำมาทำตู้

ประเภทของตู้

ตำแหน่งหรือทิศทางของตู้

เดือนที่ผ่านมานี้มีรถที่ติดตั้งตู้ซัฟไม่ได้ขนาด  ทิศทาง  ตลอดจนความแข็งแรงเยอะมากเลยนะครับ

อาการที่บอกมาเป็นปัญหาเรื่องตำแหน่งและทิศทางที่ติดตั้ง เนื่องจากพอเปิดฝาท้ายออกแล้วไม่มีระยะปะทะให้ซัฟวูฟเฟอร์

ทำให้เสียงเบสไม่มีน้ำหนักและโฟกัส   ถ้าต้องการจะปรับปรุงโดยให้เปิดฝาท้ายแล้วสามารถเปิดโชว์ได้คงต้องออกแบบตู้ซัฟวูฟเฟอร์ใหม่ครับ

แนะนำลองแจ้งปัญหาที่เกิดขึ้นกับทางร้านที่ติดตั้งก่อนจะได้ไม่เสียค่าใช้จ่ายมากนะครับ

ของจริงมาตอบละ :D

piyapong

• ซี1
  • *
ว่าแต่ผมอยากทำที่ QC น๊ะพี่

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
ว่าแต่ผมอยากทำที่ QC น๊ะพี่

ขั้นแรก ขับรถไปที่ร้าน > ถามหาเฮีย > บอกอาการ > ตัดสินใจ > ลงมือทำ > จ่ายตังค์  :-\
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ทางร้านยินดีทำอยู่แล้วนะครับ     แต่ที่ต้องแจ้งอย่างนั้นเพราะไม่อยากให้เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นอีก

QC  Society   ยินดีต้อนรับครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

• ซี5
ทางร้านยินดีทำอยู่แล้วนะครับ     แต่ที่ต้องแจ้งอย่างนั้นเพราะไม่อยากให้เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นอีก

QC  Society   ยินดีต้อนรับครับ
                                 QC  Society   ยินดีต้อนรับด้วยครับ

piyapong

• ซี1
  • *
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากคับ :)

progress

• ซี2
  • **
ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ
อันดับแรกแนะนำอย่างที่เฮียนพบอกนะครับว่า ควรไปปรึกษาที่ร้านที่ทำมาก่อนเพราะอาจไม่ต้องเสียเพิ่ม
หรือถ้าเพิ่มก็อาจไม่มากเท่าไหร่  :-\ ที่แนะนำแบบนี้เพราะผมก็มีอาการคล้ายๆ เจ้าของกระทู้ครับ
(ปริมาตร,ตู้รั่ว,พอร์ทไม่ match )จึงได้แจ้งเคลมตู้ไป ตอนนี้ดีขึ้นในระดับนึง ยังไม่ดีที่สุด
เพราะมีปัญหาอื่นอีก อ้อลืมบอก ซับผมเป็นรุ่น mmats p2.5 10 นิ้ว 1 คู่ ครับ
เพิ่งหัดฟัง ตังค์ยังน้อย ค่อยๆเก็บ