ผู้เขียน หัวข้อ: คุณกมลทำผมเคลิ้มอีกแระ  (อ่าน 17601 ครั้ง)

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
วันนี้คุณกมล พารุ่นน้องมาติดลำโพง ผมเลยได้มีโอกาสไปนั่งฟัง rainbow SLC 625 + bitone ตัวเก่งของคุณกมล

อูย .... เคลิ้มเรยง่ะ นักร้องลอยขึ้นมาร้องเชีบว เวทีเสียงเริ่ดมั่ก ๆ  แถมมีให้เลือกได้อีกแน่ะ ว่าจะให้นักร้องร้องกะพื้น หรือ ลอยขึ้นไปร้อง 555

แหม่ .... bitone นี่ได้เรื่องจิง ๆ  

กลับมาเคลิ้มเลย งิงิ  ;D เสียดายคุณมินไม่ได้มาฟังด้วยกัน ไม่งั้นได้นิ่งเคลิ้มกันทั้งคู่  ;D

คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
Re: คุณกมลทำผมเคลิ้มอีกแระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/10/09 15:03:54 »
ไว้จะหาโอกาสไปฟังบ้างครับ จากที่เคยฟังเรนโบว์ชุดนี้ในห้องลองที่คิวซี  ผมว่าเป็นลำโพงที่ใช้ได้เลยครับ.. ;D  เสียดายไม่มีรถให้ลงอะ :-[
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10/10/09 15:39:25 »
วันนี้คุณกมล พารุ่นน้องมาติดลำโพง ผมเลยได้มีโอกาสไปนั่งฟัง rainbow SLC 625 + bitone ตัวเก่งของคุณกมล

อูย .... เคลิ้มเรยง่ะ นักร้องลอยขึ้นมาร้องเชีบว เวทีเสียงเริ่ดมั่ก ๆ  แถมมีให้เลือกได้อีกแน่ะ ว่าจะให้นักร้องร้องกะพื้น หรือ ลอยขึ้นไปร้อง 555

แหม่ .... bitone นี่ได้เรื่องจิง ๆ  

กลับมาเคลิ้มเลย งิงิ  ;D เสียดายคุณมินไม่ได้มาฟังด้วยกัน ไม่งั้นได้นิ่งเคลิ้มกันทั้งคู่  ;D

น่าเสียดาย เมื่อวานนี้ไปร่อนเที่ยวกับเพื่อนกันจนดึก เลยตื่นสาย ไม่ทันได้ไปฟังรถคุณกมลเลยครับ เอ้...ว่าแต่ วันนี้คุณช้ายเข้าไปติดไรเพิ่มรึเปล่าครับ เห็นถามเรื่องลำโพง Rainbow อย่าบอกนะว่าไปสอยมาแล้ว
รถผม เพราะแล้ว

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10/10/09 15:50:00 »
^
^
ู^
สารภาพง่ะ  :'( สอยมาแย้ว อดใจม่านไหวววววว

อย่าเรียกร่อนเที่ยวจิ ต้องเรียก เบิร์นสายจนดึก อิอิ
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10/10/09 16:40:24 »
^
^
ู^
สารภาพง่ะ  :'( สอยมาแย้ว อดใจม่านไหวววววว

อย่าเรียกร่อนเที่ยวจิ ต้องเรียก เบิร์นสายจนดึก อิอิ

น่าน... เอาแล้วไง ได้เรื่องเลย ไว้วันไหนขอลองฟัง rainbow ใช้ steg ขับหน่อยนะครับ  ;D :o

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10/10/09 16:43:56 »
ได้ค้าบ ๆ  ยินดีมั่ก ๆ  :D

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10/10/09 19:17:58 »
อยากฟังมั่งจังเลย สงสัยต้องเปลี่ยน701เป็นbit1มั่งแล้วมั้งงานนี้ ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10/11/09 20:41:34 »
อยากฟังมั่งจังเลย สงสัยต้องเปลี่ยน701เป็นbit1มั่งแล้วมั้งงานนี้ ;D

QC Gang นี่อัพระบบกันใหญ่เลยนะครับเนี่ย ดีๆๆ  :)
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10/11/09 21:18:52 »
พึ่งว่างเข้าบอร์ดครับ เมื่อวานผมต้องไปช่วยงานแต่งงานเพื่อนสมัยเรียน เสร็จก็มีสังสรรค์กันต่อ จนดึก วันนี้ก็วุ่นๆ เลยพึ่งมีโอกาสมาตอบครับ  รถคุณไช้ ติด Rainbow เรียบร้อยแล้ว

Steg กับ Rainbow เสียงดีมากนะครับ เพียงแต่ยังเบิร์นได้ไม่กี่ชั่วโมง อาจจะยังบาดหูอยู่บ้าง ตอนนี้คุณไช้ น่าจะเอา ทวิทเตอร์วางบนเสาร์เอ ให้เรียบร้อย แล้วก็​ปรึกษาเฮียนพเรื่องการปรับเสียงครับ
ผมไม่แน่ใจว่าตอนนี้ ต่อแอมป์กับลำโพงแบบไหนครับ แต่ Steg 6 แชนแนลตัวนี้ ทำไตรแอมป์ได้เลยนี่ครับ   หลังจากนี้ผมว่าน่าจะเข้าที่เข้าทาง เพราะเห็นใน front Clarion ของคุณไช้มีฟังก์ชั่น TA ด้วย
ได้เฮียนพจูนเสียงน่าจะดีขึ้นมากมายครับ ฟังแค่นี้ไปสักพัก เก็บตังติด Bit one  ;D ;D

จริงๆ เราน่าจะนัด meeting ย่อย ๆ ที่ร้านเฮียนพ สักวันดีไหมครับ  :) หิ้วอะไรกันมากินเล็กๆน้อย ใครมีคำถามอะไร เชิญเฮียนพมาช่วยตอบด้วย หรืออยากลองอุปกรณ์อะไร เผื่อได้ลองพร้อมๆกัน  :) น่าสนุก

จริงๆ อยากรบกวนนัดคุณ Nes ขอฟัง Micro ใจจะขาด แต่ต้องหักห้ามใจไว้ก่อน กลับจากเที่ยวปลายๆปี จะขอฟังนะครับ เผื่อเก็บตังค์ไปเล่นไมโครกะเขาบ้าง  :)

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10/11/09 21:45:34 »

จริงๆ เราน่าจะนัด meeting ย่อย ๆ ที่ร้านเฮียนพ สักวันดีไหมครับ  :) หิ้วอะไรกันมากินเล็กๆน้อย ใครมีคำถามอะไร เชิญเฮียนพมาช่วยตอบด้วย หรืออยากลองอุปกรณ์อะไร เผื่อได้ลองพร้อมๆกัน  :) น่าสนุก

จริงๆ อยากรบกวนนัดคุณ Nes ขอฟัง Micro ใจจะขาด แต่ต้องหักห้ามใจไว้ก่อน กลับจากเที่ยวปลายๆปี จะขอฟังนะครับ เผื่อเก็บตังค์ไปเล่นไมโครกะเขาบ้าง  :)

เรื่องมิตติ้งก้อน่าสนใจนะครับ คิวซีใกล้บ้านผม.อิอิ  ;D ได้รู้จักเพื่อนใหม่ๆด้วย

เรื่องนัดมาฟังไม่ต้องรอปลายปีหรอกครับ บ้านใกล้ๆกันเองครับ สะดวกเมื่อไหร่ก้อได้เลยครับ.. :D ผมจะได้รู้ด้วยครับ ว่าชุดผมต้องปรับปรุงตรงไหนบ้าง  :-\

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10/11/09 22:12:20 »
หวายยย...bitone เลยเหรอ  :'( คิดหนัก  เชียร์เหมือนคุณกอล์ฟเลย  555

ตอนนี้ยังเป็น bi amp ธรรมดาอ่ะครับ เพราะยังเอา 3-4 ไปคู่หลังอยู่ ( แอบงก ) 1-2 นี่ผ่าน cross ที่มากับลำโพง แล้ว 5 ไปซับอ่ะครับ

เรื่องเสา A สงสัยจะได้หล่อครับ เนื่องจากไปฟังคุณกมลแหล่ะ เอาทวิตขึ้นเสา A นี่ได้ใจเลย กำลังนั่งคิดอยู่ว่า ถ้าเอาขึ้นเสา A แล้วจะทำ triamp ด้วยเลยดีหรือไม่ ได้เสียค่าสายเพิ่มอีก แห่ะ ๆ  ตอนต่อครั้งแรก คุณกอล์ฟก็ถามแล้วว่าจะต่อ triamp ไหม ตอนนั้นก็ยังแอบงกลำโพงหลังอยู่ เลยยังไม่ได้ต่อ ป่านนี้คุณกอล์ฟหัวเราะก๊ากแล้วมั้ง ไม่เชื่อกันเลย  ;D

สงสัยเรื่อง Front stage + rear feeling นี่คือยังต่อลำโพงหลังไว้ใช่ป่าวครับ แล้วกับ front stage อย่างเดียวเลย นี่ต่างกันเยอะไหม ยังงง ๆอยู่อ่ะครับ

มีตติ้ง เอาจิครับ ดี ๆ ใกล้บ้านผมอีกแหล่ะ จะไปขอเก็บเกี่ยวความรู้จากน้า ๆ ทั้งหลายด้วย ( พึ่งเข้าวงการ ยังไม่รู้เรื่องอีกเยอะเลย หูยังแยกไม่ค่อยได้เลย )

ยินดีที่ได้รู้จักน้า ๆ ทุกท่านเลยครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10/11/09 22:19:50 »
คุณไช้ครับ ผมว่า ทำไตรแอมป์คู่หน้าไปเลยดีกว่าครับ ผมว่าคู่หลังเสียงมันมาตีคู่หน้าด้วยซ้ำครับ รถคุณไช้ ผมว่าเฉพาะคู่หน้าเสียงก็​น่าจะได้ยินทั้งห้องโดยสารนะครับ
รถผมตอนนี้ ก็เหลือเพียงคู่หน้าคู่เดียวครับ คนนั่งด้านหลังไม่ได้บ่นว่าไม่ได้ยินเพลงนะครับ  :)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10/12/09 01:51:36 »
เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ เรื่องทำไตรแอมป์ และสำหรับการหล่อเสาเอ เห็นความแตกต่างแน่นอนครับ (ประสบการณ์ตรง) เพราะก่อนหน้าที่ไม่ได้หล่อเสา เสียงจะตีกันมั่วไปหมด เสียงแหลมก็จะฟุ้งกระจายไปหมดจับตำแหน่งอะไรไม่ค่อยได้ พอเอา tweeter ขึ้นเสา (ใช้ลำโพงคู่เดิม) เสียงต่างกันราวฟ้ากับเหวเลยครับ เสียงแหลมนิ่งขึ้นมากเลยครับ ไม่ฟุ้งกระจาย สามารถจับตำแหน่งได้ชัดเจนขึ้นเลยครับ ;D ;D

อ่อ เรื่องจัด meeting เป็นความคิดที่ดีมากครับ ผมคิดว่าน่าจะมีการให้ความรู้ขั้นพื้นฐานต่างๆ ที่ควรจะรู้ เช่น เรื่อง level matching แล้วก็อื่นๆ ตามสมควรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/12/09 02:05:10 โดย minicole828 »

win144

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10/12/09 19:32:58 »
Hello Everyone... โห ใกล้บ้านกันทุกคนเลยอะ เด็กปิ่นเกล้าทั้งนั้น... เด็กสี่พระยาอะครับ...ไปปิ่นเกล้าจากสี่พระยานี่ทางไหน work สุดอะครับ.. ผมเคยนั่ง taxi ข้ามสะพานสาทรไป QC ดูมันอ้อมๆ  และเคยลองขับทางถนนเพชรบุรี ผ่านราชดำเนิน ข้ามสะพานปิ่นเกล้า มันก็ติดๆ  มีทางเลือกอื่นอีกอะเปล่าครับ????...
Micro Precision Enthusiast No. 7

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10/12/09 20:08:19 »
จากสี่พระยา..ก้อวิ่งมาทางหัวลำโพง เยื้องซ้ายเลียบริมคลอง ตรงไปเรื่อยๆ..
เลี้ยวซ้ายผ่านวัดพลับพลาไชย ผ่าน รพ.กลาง.ตรงไปสุดเจอสวนรมณีย์
เลี้ยวขวาไปเรื่อยจนเข้า ถ.ราชดำเนิน
เลี้ยวซ้ายวิ่งไปเรื่อยๆขึ้นสะพานปิ่นเกล้า
ตรงไปเรื่อยๆเจอ QC