ผู้เขียน หัวข้อ: จาก Bi-amp เป็น Tri-amp  (อ่าน 7135 ครั้ง)

V13

• ซี5
จาก Bi-amp เป็น Tri-amp
« เมื่อ: 10/10/09 23:44:49 »
อาทิตย์ก่อนที่ชาว Ranger มีมีตติ้งที่ QC ผมรถเข้าไปจูนเสียงพอดี ปรากฏว่าได้เจอเฮียนพเลยแนะนำให้เพิ่ม amp อีกตัวให้ระบบสมบูรณ์ขึ้น (ระบบเดิมผม P80rsII + Morel Hybrid Ovation 6 คู่หน้า เสา A + Arc xxk 4050 v2 + Sub ID10  1 ดอก โดยใช้ 2 ch ขับคู่หน้า และอีก 2 ch ขับ Sub) ตอนแรกจะลง Amp Performance colorful แต่พอตอนติดตั้งปรากฏมันใหญ่เกินกว่าจะใส่ใต้เบาะหน้า CRV ได้ เฮียเลยแนะนำให้ลง Steg ตัว 75w*2 แทนขนาดมันเล็กกระทัดรัดลงได้พอดี โดยเปลี่ยนให้ Arc ขับคู่หน้าทั้งหมด ใช้ 2 ch ขับ tweeter อีก 2 ch ขับ Woofer ส่วน Steg bridge ขับ sub อย่างเดียว หลังติดตั้งผมได้ปรับจูนอยู่หลายวัน พอได้ที่แล้ว เพิ่งมีโอกาสได้ฟังจริงจังเมื่อวานนี้  รู้สึกถึงการเปลี่ยนแปลงอย่างมากครับ.............

V13

• ซี5
Re: จาก Bi-amp เป็น Tri-amp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/11/09 00:11:47 »
เสียงมีพละกำลังมากขึ้น แยกแยะเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นได้ชัดเจนมาก เหมือนแต่ละชิ้นมีกำลังของตัวเองมีและความเป็นอิสระจากกัน ส่วนเบสเก็บตัวได้ดีขึ้น กระฉับกระเฉง ไม่คราง กระพือ สั่นลากยาวเมื่อกับแบบเดิม เวทีเสียงอยู่ตรงกลางคอนโซลหน้า (ใช้ TA) เสียงร้องหวานเหมือนเดิมแต่รู้สึกว่าเสียงร้องทุ้มต่ำจะชัดเจนและมีกำลังดีขึ้นกว่าเดิม โดยรวมแล้ว Happy มากๆครับ เป็นแนวทางสำหรับคนที่เล่น Bi-amp อยู่แล้วและเพิ่ม Amp อีกตัวเดียวเหมือนเพิ่มความสามารถของระบบทั้งหมดไปอีกมากครับ คุ้มค่าครับ ขอแนะนำ ขอบคุณเฮียนพมากครับสำหรับคำแนะนำและคุณกอล์ฟที่ช่วยดูแลจนดึกดื่น ว่างๆจะเอารถเข้าไปรบกวนให้ฟังและจูนอีกทีนะครับ :)     

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10/11/09 08:26:36 »
เสียงดีนะครับ
วันมีตติ้งเรนเจอร์
ผมและกลุ่มเพื่อนๆ ทั้งคุณ minicole828 และ คุณ teera_ph
ได้มีโอกาสไปนั่งฟังอยู่ด้วยกันพักนึง

Steg 2 ch ตัวนี้ ตัวนิดเดียว แต่ลีลาไม่เบาเลย เรื่องกำลัง เหลือกินครับ
ขับ ID10 ให้ไดนามิคดี หัวเบสต้นกระชับฉับไว การกระแทก (attack) กำลังหยุดตัวทันใจ
เห็นบรรยากาศรอบตัวโน้ต โทนซับเบสเด็ดขาด เต็ม หางเสียงชัดเจน ชัดถ้อยชัดคำ

ยินดีด้วยนะครับ ที่ได้พบกับสิ่งที่ใช่ ได้ฟังสิ่งที่ชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/11/09 13:30:27 โดย โจโจ้ »

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10/11/09 12:32:22 »
ตามนั้นเลยครับ เสียงเบสถูกใจจริงๆ คุณโจโจ้อธิบายได้เห็นภาพจริงๆ ;D
รถผม เพราะแล้ว

teera_ph

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10/11/09 18:26:46 »
เยี่ยมมากครับ เพราะผมก็สนใจระบบ Tri-Amp อยู่เหมือนกัน แต่ผมเล่นตามงบครับ ขยับไปทีละนิด

แต่ตอนนี้ยังติดไฟแดงอยู่นานครับ อิอิ :'( :'(

ตอนขึ้นไปฟังเข้าใจว่าระบบยังไม่นิ่ง แต่ก็สุดยอดอลังการมากครับ
Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

V13

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10/11/09 23:18:57 »
ใช่ครับตอนแรกๆ ตอนที่ขึ้นมาฟังกันเสียงร้องยังตีบๆ และพร่า แต่ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้ว เสียดายไม่มีโอกาสได้ฟังรถคุณครีมที่สมบูรณ์แบบ เผลอแป๊บเดียวกลายเป็น Rainbow แล้ว สงสัยอีกไม่นานคงจะกลายร่างเป็น 3 ทางแน่ๆ ;D

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10/11/09 23:43:22 »
คุณ v13 วันไหนว่างแวะเข้ามาจูนละเอียดอีกทีนะครับ  ตอนนี้จะเข้าสาขาปิ่นเกล้า  วันอังคาร   พฤหัส และเสาร์ครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10/12/09 10:35:09 »
ยินดีด้วยครับ จะเข้าไปเข้าไปวันไหนอย่าลืมมาบอกกันบ้างนะครับ อยากขอไปฟังด้วยนะครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

V13

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10/12/09 11:22:40 »
ดีเลยครับ จะได้คุยและแลกเปลี่ยนกันฟัง ถ้าเข้าไปวันไหนจะแจ้งให้ทราบทั่วกันครับ ผมเองก็อยากฟัง Rainbow + Bit one + PSI ในรถคุณครีม ได้ข่าวว่าเสียงดีมากๆ :D