ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับลำโพง DLS R6A  (อ่าน 30864 ครั้ง)

mmc007

• ซี1
  • *
ไม่ทราบตอนนี้ที่ร้านมีลำโพงรุ่นนี้ไหมครับ รบกวน PM ราคาพร้อมค่าติดตั้งให้ด้วยครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: สอบถามเกี่ยวกับลำโพง DLS R6A
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/12/09 21:36:08 »
ลำโพงรุ่นนี้มีจำหน่ายอยู่ครับ  ราคาอยู่หลักพันปลายๆ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยกล้าแนะนำน่ะครับ
เพราะสมาชิกที่ติดไปมาถอดเปลี่ยนเกือบทุกคนเลย  ยังงัยแวะมาฟังจริงก่อนดีกว่าครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kamol

• ซี5
Re: สอบถามเกี่ยวกับลำโพง DLS R6A
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10/13/09 10:17:35 »
ผมเป็นคนนึงที่ถอดออก แล้วขายออกไปครับ ไม่ใช่ว่ามันเสียงไม่ดีนะครับ ในงบประมาณระดับนี้  ผมพอใจเสียงของ R6A มากครับ แต่พอ upgrade ระบบไปพอสมควรจึงอยากเปลี่ยนโพงให้ดีขึ้นด้วย ซึ่งหมายถึงก็ต้องเพิ่มงบประมาณสำหรับลำโพงด้วยครับ ตอนนี้ใช้ Rainbow SLC 265 ในห้องลองมีครับ มีเพื่อนๆเริ่มเปลี่ยนมาเป็นตัวนี้แล้วครับ  ซึ่งก็แพงขึ้นไม่มากนัก แต่เสียงดีมาก

ถ้างบประมาณ ไม่ถึงหมื่นบาทที่ผมชอบ มี R6A กับ Hertz ครับ ทั้งสองยี่ห้อมีให้ลองทั้งคู่ในห้องลองเฮียนพที่ปิ่นเกล้าครับ แต่ผมจำรุ่น ของ hertz ไม่ได้

อ้อ เห็นเพื่อน ๆหลายท่านใช้ Prism เสียงก็ดีทีเดียว ต้องไปลองฟังเอาเองครับว่าชอบแบบไหน ส่วนตัวราคาระดับนี้ผมยังชอบ DLS ครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10/13/09 10:30:32 »
สำหรับลำโพง Hertz ที่อยู่ในห้องลอง เป็นรุ่น HSK 165 (เคยเล็งรุ่นนี้ไว้ครับ แต่ตอนนี้ใจไปที่ Rainbow แล้วครับ  ;D ;D) แนวเสียงที่ได้คือ กลางจะโปร่งๆ ครับ ฟังมันส์ก็พอไปได้ครับ ส่วน DLS จะออกแนวหวาน ฟังเพลงร้องได้จับใจเลยครับ แต่พอฟังมันส์แล้วอาจจะไม่ค่อยเข้าทาง และสุดท้าย Prism จะออกแนวจัดจ้านๆ หน่อยครับ ตัวนี้ฟังได้ค่อนข้างหลากหลายแนว ยิ่งถ้าเป็นขาร็อค ก็ไปได้สวยเลยครับ ลองเข้าไปฟังเปรียบเทียบดูด้วยตัวเองก่อนตัดสินใจครับ

ดูหน้าตาของ Hertz ก่อนครับ
http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=67.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/13/09 10:51:28 โดย minicole828 »
รถผม เพราะแล้ว

mmc007

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10/13/09 12:07:53 »
ผมประทับใจคำตอบมากครับแฟร์ดี ผมได้รถเมื่อไรได้เข้าไปเยี่ยมที่ร้านแน่นนอนครับ เพราะผมตั้งงบไว้สำหรับคู่หน้านี้คงไม่เกิน 9 พันครับ ต้องขอบคุณคุณ Minicole828 และคุณ Kamol มากครับที่ให้ข้อมูลดีๆ อบอุ่นดีครับคนใน borad นี้มีน้ำใจกันทุกคน  :D :D

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10/13/09 12:20:48 »
ลำโพงรุ่นนี้มีจำหน่ายอยู่ครับ  ราคาอยู่หลักพันปลายๆ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยกล้าแนะนำน่ะครับ
เพราะสมาชิกที่ติดไปมาถอดเปลี่ยนเกือบทุกคนเลย  ยังงัยแวะมาฟังจริงก่อนดีกว่าครับ

นับถือเฮียนพครับ  :) ตรงไปตรงมาดีอะ..
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10/13/09 14:27:24 »
สำหรับลำโพง Hertz ที่อยู่ในห้องลอง เป็นรุ่น HSK 165 (เคยเล็งรุ่นนี้ไว้ครับ แต่ตอนนี้ใจไปที่ Rainbow แล้วครับ  ;D ;D) แนวเสียงที่ได้คือ กลางจะโปร่งๆ ครับ ฟังมันส์ก็พอไปได้ครับ ส่วน DLS จะออกแนวหวาน ฟังเพลงร้องได้จับใจเลยครับ แต่พอฟังมันส์แล้วอาจจะไม่ค่อยเข้าทาง และสุดท้าย Prism จะออกแนวจัดจ้านๆ หน่อยครับ ตัวนี้ฟังได้ค่อนข้างหลากหลายแนว ยิ่งถ้าเป็นขาร็อค ก็ไปได้สวยเลยครับ ลองเข้าไปฟังเปรียบเทียบดูด้วยตัวเองก่อนตัดสินใจครับ

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=67.0

เสร็จเรนโบว์เหมือนผม อิอิ
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10/13/09 17:23:47 »

เสร็จเรนโบว์เหมือนผม อิอิ

คุณช้ายได้ฤกษ์เอา Rainbow ขึ้นเสาเอยังครับ อยากไปลองฟังมั่งครับ ;D ;D

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10/13/09 17:42:59 »
ยังเลยคุณมิน เดี๋ยวไว้หาฤกษ์ดี ๆ ก่อน ช่วงนี้งานเข้า 555 เซิ้งงานตลอด
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10/14/09 09:32:03 »
เค้าว่า R6A นี้ขายดีที่สุดในโลก จริงหรือเปล่าครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10/14/09 10:03:44 »
เค้าว่า R6A นี้ขายดีที่สุดในโลก จริงหรือเปล่าครับ

ผมก็เคยได้ยินมาเหมือนกันนะครับ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10/14/09 10:43:43 »

ผมก็เคยได้ยินมาเหมือนกันนะครับ

อาจจะหมายถึง ขายออกเป็นมือสอง มากที่สุดในโลก หรือเปล่าครับ คุณมิน (ฮา...)

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10/14/09 10:47:57 »

อาจจะหมายถึง ขายออกเป็นมือสอง มากที่สุดในโลก หรือเปล่าครับ คุณมิน (ฮา...)

คนเล่นเครื่องเสียงมือใหม่ส่วนมากจะเริ่มด้วยงบที่ไม่มาก จะคิดอยู่ว่าเอาแค่นี้ก้อพอแล้ว แค่ให้ดีกว่าลำโพงติดรถมา  ก้อเลยเลือกรุ่นที่คนใช้กันเยอะ น้ำเสียงมาตรฐาน เช่น DLS R6A  แต่พอเริ่มเล่นไป เจอคนมากขึ้น ได้ฟังคันอื่นมากขึ้น เริ่มคิดว่าทำไมเสียงคันอื่นมันดีกว่าเรา จนในที่สุดก้อตัดสินใจขายตัวนี้ทิ้ง ไปฝากชีวิตไว้กับลำโพงคู่ใหม่ ไฉไลกว่าเดิม ราคาสูงกว่าเดิม เป็นเรื่องปกติครับ.

ทุกอย่างเกิดขึ้นเพราะกิเลศและกำลังทรัพย์ครับ  ;D แต่แค่สองอย่างไม่ได้นะครับต้อง บ้า ด้วย
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

MAHLE

• ซี3
  • ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10/14/09 10:52:56 »

คนเล่นเครื่องเสียงมือใหม่ส่วนมากจะเริ่มด้วยงบที่ไม่มาก จะคิดอยู่ว่าเอาแค่นี้ก้อพอแล้ว แค่ให้ดีกว่าลำโพงติดรถมา  ก้อเลยเลือกรุ่นที่คนใช้กันเยอะ น้ำเสียงมาตรฐาน เช่น DLS R6A  แต่พอเริ่มเล่นไป เจอคนมากขึ้น ได้ฟังคันอื่นมากขึ้น เริ่มคิดว่าทำไมเสียงคันอื่นมันดีกว่าเรา จนในที่สุดก้อตัดสินใจขายตัวนี้ทิ้ง ไปฝากชีวิตไว้กับลำโพงคู่ใหม่ ไฉไลกว่าเดิม ราคาสูงกว่าเดิม เป็นเรื่องปกติครับ.

ทุกอย่างเกิดขึ้นเพราะกิเลศและกำลังทรัพย์ครับ  ;D แต่แค่สองอย่างไม่ได้นะครับต้อง บ้า ด้วย
เหมือนที่เปลี่ยนจาก TRU เป้น TRU แล้วก็เป็นTRU ช่ายยย ป่ะ.... ;D ;D

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10/14/09 11:02:19 »

เหมือนที่เปลี่ยนจาก TRU เป้น TRU แล้วก็เป็นTRU ช่ายยย ป่ะ.... ;D ;D

ฮ่า :o เด๋วมาดูกัน ปีหน้า RA จะเป็น Micro ไหม เอิกๆ ;D ;D