ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้ง bit one จะดีไหมครับ  (อ่าน 14718 ครั้ง)

car_racing

• ซี3
ติดตั้ง bit one จะดีไหมครับ
« เมื่อ: 10/12/09 19:46:14 »
หวัดดีครับเฮียนพและพี่ๆทุกท่าน ตอนนี้ผมต้องการเสียงร้องที่หวานและดนตรีใสๆ พร้อมกับเบสแน่นๆ ชอบฟังเพลงแนวลูกทุ่ง แต่บางครั้งจะเปิด scorpions and eagle อยากติดตั้ง bit  one ไม่รู้ว่าจะได้อย่างที่ผมคิดหรือเปล่า

จากที่รถผมได้ติดตั้งครับ front pioneer 4150 dvd ลำโพงหน้า mmat 6.5 ขึ้นเสาเอ ขับโดยพาวเวอร์ mmat sq 4100 ลำโพงซับ mmat p3.0 10" 1 ดอกขับด้วยพาวเวอร์ prims 1200.1 class d ตีตู้เปิดแปะข้าง (รถผม mazda3 5d)
ตอนนี้ผมต้องการให้เสียงร้องที่หวานใส พร้อมดนตรีที่ใสๆ ก็เลยมีความคิดว่า จะเพิ่มฟร้อนอีกสักตัวเพื่อฟังเพลงอย่างเดียวหรือจะเพิ่ม bit one แบบไหนจะได้ตามที่ต้องการครับ หรือว่าอย่างไรดี ขอบคุณครับ (แต่ว่าตอนนี้ส่วนใหญ่จะฟังเพลงผ่านusb ) ขอบคุณครับรบกวนด้วยนะครับ

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
Re: ติดตั้ง bit one จะดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/12/09 20:24:21 »
ความต้องการของคุณคือต้องการเสียงร้องใสๆ ดนตรีใสๆ เบสแน่น..(มีซับกับแอมป์คลาส Dออกไปในทางนั้นคือจะได้เบสแน่นๆ)

แต่ชุดที่คุณติดมาเหมือนจะไ่ม่ใช่แนวนั้นนะครับ..มันออกจะไปในแนวดังๆ หน่อย..

แล้วการติด Bit-One เข้าไปมันไม่ได้ช่วยให้เสียงร้องหวานขึ้นนะครับ..หน้าที่ของมันคือการจัดการตัดแบ่งความถี่ ปรับEQ ปรับปรุงเวทีเสียง(TA) ประมาณนี้ครับ

ส่วนการทำระบบที่ให้เสียงร้องหวานๆ ดนตรีใสๆเนี่ย มันขึ้นกับองค์ประกอบหลายๆอย่างตั้งแต่ฟร้อน สายสัญญาณ แอมป์ สายลำโพง ลำโพง ว่าทั้งหมดไปในแนวทางไหนครับ.
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: ติดตั้ง bit one จะดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10/12/09 20:58:27 »
อย่างที่คุณ Nes แจ้งไว้มีส่วนถูกอยู่เยอะเลยนะครับ  อุปกรณ์เสริม+งานติดตั้งมีส่วนในการทำให้เสียงที่ได้ดี
ถ้าคิดเป็นสัดส่วนถึงประมาณ 70% เลยนะครับ  แต่จากอุปกรณ์ที่มีอยู่ก็ถือว่าดีมากแล้วเพราะลำโพง MMATS
รุ่นนี้ให้โรงงานของ Rainbow เป็นผู้ผลิตให้ ส่วนเพาเวอร์แอมป์ก็อยู่ใน Serie SQ อยู่แล้ว เพราะฉนั้นคงต้องมาดู
ที่การติดตั้งและอุปกรณ์แล้วล่ะครับ 
 ส่วนกรณืของ Bit one เรามีลูกค้าหลายท่านที่เล่นสไดล์นี้แล้วใช้อยู่นะครับ เพราะ Bit one สามารถเซ็ทได้ถึง 4 memery
จึงอาจเหมาะกับรถที่ต้องการทั้งดูหนังและฟังเพลงด้วยเพราะถ้าเรายิ่งดูคอนเสิร์ทตำแหน่งของชิ้นดนตรีที่ Bit one ทำได้ดีนั้น
จะมาช่วยเสริมอรรถรสในการชมมากขึ้นครับ
 ยังงัยแวะเข้ามาให้ดูอีกทีก็ได้ แต่ตอนติดตั้งควรมีเวลาให้ร้านจะได้ระบบที่ถูกใจแน่นอนครับ ;D ;D
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10/12/09 21:03:58 »
ติดตั้งบิทวัน ดีแน่นอนครับ แต่ไม่เกี่ยวกับเสียงหวานอย่างที่คุณเนสว่าไว้ครับ  แต่ต้องให้เวลาในการ ติดตั้งและ เซ็ทเสียงอย่างที่เฮียนพบอกไว้ครับ   :)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10/12/09 21:10:30 »
ส่วนกรณืของ Bit one เรามีลูกค้าหลายท่านที่เล่นสไดล์นี้แล้วใช้อยู่นะครับ เพราะ Bit one สามารถเซ็ทได้ถึง 4 memery
จึงอาจเหมาะกับรถที่ต้องการทั้งดูหนังและฟังเพลงด้วยเพราะถ้าเรายิ่งดูคอนเสิร์ทตำแหน่งของชิ้นดนตรีที่ Bit one ทำได้ดีนั้น
จะมาช่วยเสริมอรรถรสในการชมมากขึ้นครับ
 ยังงัยแวะเข้ามาให้ดูอีกทีก็ได้ แต่ตอนติดตั้งควรมีเวลาให้ร้านจะได้ระบบที่ถูกใจแน่นอนครับ ;D ;D

ถูกต้องที่สุดครับ. Bitone อาจจะไ่ม่ช่วยให้หวานขึ้นแต่จะเสริมอรรถรสในการฟังดนตรีมากขึ้นครับ.

แล้วสิ่งที่สำคัญที่สุดเลยคือมีเวลาให้ทีมงานติดตั้งแยะๆครับ.พวกรถแข่งแต่ละคันเนี่ย ทิ้งรถไว้ที่ร้านรวมๆเวลาแล้ว เป็นเดือนเลยนะครับกว่าจะได้รถที่(เกือบ)สมบูรณ์.. :D
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10/12/09 21:29:45 »
ไหนๆก็มีคนถามทางแล้ว อยากถามว่าสี่กั๊กพระยาศรี กับสี่พระยานี่ที่เดียวกันหรือเปล่า
พอดีวันที่ 25 นี้จะไป รร. ริเวอร์ซิตี้  จะไปลงเรือกินเจน่ะครับ  ใครทราบช่วยแจ้งได้บุญนะครับ ;D ;D ;D
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10/12/09 21:48:33 »
ไหนๆก็มีคนถามทางแล้ว อยากถามว่าสี่กั๊กพระยาศรี กับสี่พระยานี่ที่เดียวกันหรือเปล่า
พอดีวันที่ 25 นี้จะไป รร. ริเวอร์ซิตี้  จะไปลงเรือกินเจน่ะครับ  ใครทราบช่วยแจ้งได้บุญนะครับ ;D ;D ;D

คนละที่ครับเฮียนพ
สี่พระยาจะเป็นถนนที่ตัดจาก ถ.เจริญกรุง ใกล้ๆ ถ.สีลมครับ..

ส่วนสี่กั๊กพระยาศรี จะอยุ่แถวๆ ศาลาเฉลิมกรุงครับ.. ถัดไปทางคลองหลอดแค่แยกเดียวอะ  ;D

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10/12/09 21:53:25 »
แล้ว รร.ริเวอร์ซิตี้ อยู่ที่ไหนล่ะครับ ???

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10/12/09 21:58:22 »
คุณ Nes ไปเที่ยวที่ไหนอยู่หรือเปล่าครับ เพราะดู IP น่าจะอยู่ใกล้ๆทะเลหรือเปล่าครับ

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10/12/09 22:15:43 »
แล้ว รร.ริเวอร์ซิตี้ อยู่ที่ไหนล่ะครับ ???

อยู่ที่ท่าเรือสี่พระยาครับเฮียนพ..ไม่ห่างจากหัวลำโพงซักเท่าไหร่ครับ.

ใกล้ๆ ถ.สีลม ดูตามแผนที่เลยนะครับ

ผมเฝ้าเวบบอร์ดอยู่ที่บ้านคลองสานครับ ใกล้ๆ รร.ริเวอร์ซิตี้อะ เฮียนพ

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10/12/09 22:25:22 »
แล้วถ้าไปจากปิ่นเกล้าทางไหนดีครับ

BomB

• ซี3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10/12/09 23:38:06 »
เฮียนพข้ามสะพานปิ่นเกล้ามานะครับแล้ววิ่งมาทาง ถ.เจริญกรุง จากนั้นเข้ามาตามทาง ถ.สี่พระยาก็จะเจอ ร.ร ริเวอร์ซิตี้ ครับ ถ้าไปไม่ถูกโทรมาหาผมได้ครับเฮียนพ 081-8288951 BomB คับ

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10/13/09 00:38:28 »
จากปิ่นเกล้า ไป รอยัลซิตี้ ผมว่ามาทางสาธรง่ายดีนะครับ ข้ามสะพานสาธรมา พอลงปุ้บ ชิดซ้าย จะเจอทางด่วน เลี้ยวซ้ายตามถนนเลียบใต้ทางด่วน มันจะผ่านหลัง รพ.เลิดสิน แล้วตัดกับสีลม เลี้ยวซ้ายเข้าสีลม แล้วมาเจอแยกบางรัก ก็เลี้ยวขวาเข้าเจริญกรุง ตรงมาเรื่อย ๆ ผ่านอัสสัมบางรัก โอเรียนเต็ล ไปรษณีย์กลาง แล้วเข้าซอยที่เข้าไปในโรงแรมรอยัลออร์คิดเชอร์ราตัน ซอยนี้จะวิ่งเข้ารอยัลซิตี้ ท่าน้ำสี่พระยาเลยครับ หรือง่าย ๆ พอเข้าเจริญกรุงแล้ว พอผ่านแยกที่ตัดกับสุรวงษ์ ก็เล็งรถเมล์สาย 36 หรือ 93 ไว้เลย เพราะรถจะเลี้ยวเข้าซอยนี้ครับ  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10/13/09 10:08:57 »
ออกจากร้านเฮียนพ ไปทางสาทร ไม่ต้องกลับรถครับ  ตรงไปข้ามสะพาน แล้วเบี่ยงออกคู่ขนานทางซ้าย ถ้าผมจำไม่ผิดสังเกต โรงพยาบาลสัตว์ตลิ่งชัน แล้วเลี้ยวซ้ายเข้าถ. ราชพฤกษ์ยิงยาวถึงสะพานตากสินเลยครับ ขับสบายกว่าเพราะไม่มีแยกไฟแดง  แต่การข้ามสะพานสาทร รถจะเยอะหรือน้อย แล้วแต่ช่วงเวลาด้วยครับ

แต่ถ้าจะข้ามปิ่นเกล้าก็จะต้องกลับรถ ติดการจราจรแถวๆ เมเจอร์ปิ่นเกล้าครับ อันนี้เฮียน่าจะคุ้นเคยกับสภาพการจราจรดีกว่าผมครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

car_racing

• ซี3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10/13/09 11:21:54 »
จากที่่ว่ากันแล้ว ผมขอบอกระบบในรถผมทั้งหมดครับ และขอถามต่อว่าถ้าผมติดตั้งbit one จากชุดที่ผมมีอยู่ผมจะได้เสียงแบบไหนบ้างต่างกับเดิมแค่ไหนครับ

front pioneer avh 4150 dvd
mmat 6.5 front
power mmat sq4100
subwoofer mmat p3.0
power class d prims 1.1200
สายสัญญาณคู่หน้า streetwine
สายลำโพงหน้า streestwine (ไม่แน่ใจ)
สายสัญญาณลำโพงซัป monster
สายลำโพงซัป monster (ติดจากเฮียนพ)
cap 2 ลูก
สายไฟไม่แน่ใจครับ
ตัวแยกไฟ เข้า 1 ออก 3 ชุบทอง monster

กำลังคิดอยู่ว่าระหว่างเพิ่ม bit one กับ front pioneer p80 rsii
เพิ่มแล้วจะได้อะไรเป็นแนวเสียงแบบไหนครับ ขอบคุณครับ