ผู้เขียน หัวข้อ: Rainbow SLC 265 NG สองทาง เพิ่มเป็นสามทาง ใช้ Mid Range ของอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 16327 ครั้ง)

kamol

• ซี5
เห็นหลายๆท่าน ติดลำโพงคู่นี้ออกไป ซึ่งเฮียนพเคยบอกไว้ว่า ต่อไป ถ้าจะเล่นสามทาง สามารถซื้อ Mid range ของ Rainbow (เหมือนรุ่น 365) มาใส่เข้าไปได้เลย   คำถามมีอยู่ว่า Mid range ที่จะนำมาติด มียี่ห้ออะไรบ้าง ที่เสียงไปในแนวทางเดียวกันครับ   สมมติว่าไว้สำหรับ ฟังเพลงร้อง pop สบายๆ เพราะลูกค้าที่ติดไปหลายๆท่านฟังแนวนี้ครับ

รบกวนเฮียช่วยแจ้ง ตามระดับงบประมาณคร่าวๆครับ กระทู้นี้จะได้เป็นกระทู้ความรู้สำหรับท่านที่จะหาข้อมูล upgrade ระบบครับ

งบต่ำกว่า 10, 000 บาท
งบ 10,000 - 15,000
งบ 15,000 ขึ้นไป  

และจาก สองทาง เป็นสามทาง ต้องเพิ่มอุปกรณ์ อะไรบ้างครับ สายสัญญาณ ? สายลำโพง ? etc. ครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/15/09 10:29:02 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
ชุดของน้ากมลมีอะไรอยู่บ้างนะครับ ผมจำไม่ได้อะ ???
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ต้องขออธิบายอย่างนี้นะครับ  ในชุดของลำโพง 3 ทางเกือบทุกยี่ห้อ ลำโพง Midrange จะเป็นลำโพงที่แพงที่สุด ???
เพราะฉนั้น Midrange ที่คุณภาพดีๆต่ำกว่าหมื่นคงหาค่อนข้างยากและถ้ามา +ลำโพงที่มีพื้นฐานดีอยู่แล้ว
Midrange ยิ่งสำคัญมาก  ในกรณีของลำโพง Rainbow แนะนำใช้ของเขาเลยน่าจะดีกว่าแต่ Midrange Rainbow
ต้องการปริมาตรตู้เพราะฉนั้นคงต้องหล่อตู้ที่บริเวณเสาA-pilla  ราคาของลำโพงอยู่ประมาณ 10000 บาท
  แต่ถ้าไม่ต้องการก็มีของลำโพง Phass DM52 ที่ลำโพงเป็นลักษณะโดมที่ไม่ต้องการตู้ก็สามารถนำมาวางไว้บนคอนโซล
โดยทำขาวางขึ้นมาใหม่ก็ได้  ราคาอยู่ที่ประมาณหมื่นกลางๆครับ
  ส่วนระบบในรถคุณ Kamol ก็คงเพิ่มเพียงสายลำโพงและสายสัญญาณอีก 1 เส้นจะได้เป็น PSI ทั้งระบบครับ
อย่างอื่นไม่มีแล้วนะครับ :D
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kamol

• ซี5
ชุดของน้ากมลมีอะไรอยู่บ้างนะครับ ผมจำไม่ได้อะ ???

ล่าสุดผมถอด DLS R6 A ออกทั้งสองคู่ตอนนี้มี

Alpine 9861e + จอ 7" + สาย optical
Arc XXK 4050 v.2 สองตัว (ทำ ไตร)
Rainbow SLC 265 NG คู่หน้า
คู่หลัง ไม่มีครับ
Sub Image Dynamic ID 10"
Bit one
สายสัญญาณ PSI
สายลำโพง PSI
สายลำโพง sub Monster ครับ
Damp DLS ประตูสี่บาน

ผมเห็นลำโพง Mid range ของ Rainbow แล้วครับ ใหญ่เกินไปครับ ถ้าต้องเอามาหล่อที่เสา A เกรงว่าจะ ขัดหูขัดตา และบังทัศนวิสัยการขับขี่พอสมควร

Mid range ของ phass เสียงเป็นอย่างไรครับ  เอามาเข้าชุดกับ Rainbow จะเป็นอย่างไร

Mid range ยี่ห้ออื่นๆ ที่เข้ากับลำโพง Rainbow คู่นี้มีอะไรบ้างครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

โจโจ้

• ซี5
น้ากมล ลุย Phass Midrange ตัวนี้ได้นะครับ
การติด 3 ทางนั้นมีข้อดี บางสำนักว่า 2 ทาง น้ำเสียงจะเครียดกว่า 3 ทาง
เพราะวูฟเฟอร์ต้องรับหน้าที่ย่านเสียงที่กว้างกว่า

พอมี Midrange มาช่วยแบ่งเบาภาระ ก็จะทำให้บรรยากาศ
และรายละเอียดหยุมหยิม ออกมาให้เห็นได้ชัดขึ้น
แล้วเจ้า DM นี้ ตัวเล็กได้ใจครับ
ประสิทธิภาพเสียง Midbass จะสามารถลงได้ทุ้มกว่าขนาดตัวมากพอสมควรครับ
จนน่าตกใจ

ดังนั้น หากงบน้ากมลไปถึง ผมแนะนำครับ ลุยไปเลย
แล้วเอารถไปแข่งด้วยนะ เผื่อต่อทุนได้ จะได้ลง " Z " ต่อ อิอิ

แต่ตัวนี้ ถ้าจำไม่ผิด น่าจะมี Impedance  6 Ohm นะครับ พยศเหมือนกันนะ ต้องปราบให้อยู่
ขับไม่ง่ายนักครับ แต่ถ้าขับออกได้เต็มน้ำเสียงจะดีมากๆ ครับ
หากขับเต็ม คุณภาพเสียงกลางที่รีดออกมาได้ จากตัวต้านทาน จะสุดๆ ขึ้นมาอีกมากเลย
ให้เสียงอุ่นเกือบ บรรยากาศเกือบคล้ายการใช้แอมป์หลอดขับ
มีรายละเอียดดี และบรรยากาศครบถ้วน ดีขึ้นมาอีกมากครับ

ลองพิจารณาดูนะครับ

kamol

• ซี5
ถ้าผมใช้ xxk v.2 ขับ จะไหวไหมครับ ขับยากขนาดนั้น หากต้องเปลี่ยนแอมป์นี่เรื่องใหญ่อีก  เพราะถ้าตัดสินใจจะเพิ่มสามทาง ต้องเพิ่มสาย สัญญาณ PSI และสายลำโพงอีกนะครับ งานนี้ บาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/15/09 16:29:50 โดย kamol »

โจโจ้

• ซี5
Phass DM 52 52 mm mid range specifications:
52 mm mid range
Music power: 60 W /
Sensitivity: 88 dB /
Frequency response: 450-8,000 Hz /
Outer dimension: 100 mm  /
Fixing hole: 82 mm /  
Installing depth: 58 mm /
Impedance: 4 ohm

ผมผิดเอง ขอโทษด้วยนะครับ ขอรับผิดแต่เพียงผู้เดียว
ตัวนี้เป็น 4 Ohm ครับ จำสลับระหว่าง มิดเรนจ์ กับ T650
เรื่องขับด้วย xxk V2 ไม่น่าจะมีปัญหา น่าจะไปได้นะครับ ลองปรึกษาเฮียดูอีกครั้งครับ

ช่วงนี้ ผมกำลังพิจารณาเจ้า 2 ทาง T650 อยู่
ตัวนี้เป็นขวัญผม มี Impedance 6 Ohm อาจเป็นตัวถัดไป
ช่วงนี้จึงยังคิดหนักเรื่องกำลัง Amp ที่จะใช้ขับในอนาคตครับ
ผมจึงยังระงับโปรเจค xxk V2 ไปก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/15/09 16:55:02 โดย โจโจ้ »

NeS

• ซี5
ถ้าผมใช้ xxk v.2 ขับ จะไหวไหมครับ ขับยากขนาดนั้น หากต้องเปลี่ยนแอมป์นี่เรื่องใหญ่อีก  เพราะถ้าตัดสินใจจะเพิ่มสามทาง ต้องเพิ่มสาย สัญญาณ PSI และสายลำโพงอีกนะครับ งานนี้ บาน

ถ้าจะเพิ่มมิดเรนจ์ คงจะเล่นเป็นควอดแอมป์ใช่ไหมครับ.ถ้าแบบนี้งบก้อคงเพิ่มขึ้นอีกซักหน่อย..อย่างน้อยๆ 20000++

ส่วนเรื่องแอมป์ พลังของ ARC ไม่น่ามีปัญหาครับ จะมีปัญหาก้อคือในส่วนของซับมากกว่า..ถ้าต้องการอัดหนักคงหมดสิทธิ์ครับ เพราะเหลือแค่ 2ch ไว้ขับซับ

ตอนนี้มีซับกี่ดอกครับ.เพราะเห็นมีแอมป์ตั้ง 8ch ขับแค่ไตรแอมป์เลย งงๆ ครับ

ปล.ถ้าเล่นมิดเรนจ์ผมแนะนำยี่ห้อเดียวกันดีกว่าครับ เสียงจะได้ไปในแนวทางเดียวกัน เพราะลำพัง กลางให้เข้ากับแหลมก้อยากแล้ว ถ้าต้องเลือกให้ กลางเข้ากับแหลม เข้ากับวูฟเฟอร์อีก เหนื่อยครับ

ลำโพงบางตัวสเป็คอาจจะดีมากๆ(ไม่ได้หมายถึง PHASS นะครับ) แต่อาจจะไม่เข้ากับของที่มีอยู่ พาลให้แย่กันไปทั้งระบบครับ.. 8)
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
กรี๊ด ๆ  ๆๆๆ  :o  น้ากมลจะโกอินเตอร์ไป ๓ ทางแย้ววววววววว

น้าเนส ขอโลโก้เด็กอุดหูด่วน อิอิ  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

NeS

• ซี5
กรี๊ด ๆ  ๆๆๆ  :o  น้ากมลจะโกอินเตอร์ไป ๓ ทางแย้ววววววววว

น้าเนส ขอโลโก้เด็กอุดหูด่วน อิอิ  ;D

โลโก้นี้คงต้องรบกวนน้าโจโจ้ครับ

;D

โจโจ้

• ซี5
พิษสงของ 8CH เริ่มทำงานแล้ว
ยินดีล่วงหน้าด้วยครับ น้ากมล

kamol

• ซี5
ผมถามเป็นความรู้นะครับ คุณใช้  ยังไม่ได้คิดจะติดตอนนี้ แต่เลือกที่จะถามในบอร์ดเผื่อท่านอื่นจะได้อ่านด้วยครับ เพราะช่วงนี้มีคนติด Rainbow รุ่นนี้กับเฮียเกือบทุกวัน

คุณเนสครับ เดิมที ผมมีคู่หลังด้วยครับ เลยต่อมาเป็นระบบนี้  ครั้งแรกที่เซ็ตเสียงคร่าวๆ ตอนติดตั้ง Bit one ยังใช้ทั้งคู่หน้าและคู่หลัง แต่พอลองเซ็ตแบบละเอียดขึ้น เปิดคู่หลังด้วยมันตีกันครับ เลยปิดเสียงคู่หลังไป  เนื่องจากไม่ได้ใช้ผมเลยตัดสินใจ รีบขายออก (แค่นี้ก็เจ็บตัวไปพอสมควรครับ) ตอนนี้เลยมี channel ว่างสำหรับ สามทาง ครับ  

Sub มีดอกเดียวครับ ผมไม่เปิดเพลงอัดหนัก ส่วนใหญ่ฟังเพลงร้อง country , pop และ เพลงฟังสบายๆ นานๆ จะเอา Rock มาเปิดสักที ไม่ heavy เหมือนก่อนแล้วครับ  

รอดูโบนัสออกค่อยว่ากันอีกทีครับ   :D  เลนส์ก็อยากได้ ผมยังไม่มี 10-22 ครับ
นาฬิกาก็อยากซื้อ เครื่องเสียงก็อยากทำเพิ่ม สงสัยต้องยืมโลโก้คุณ โจโจ้แล้วล่ะครับ

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
10-22 เอ... ไม่เคยใช้แฮะ  ใช้แต่ 10-20 ของ sigma เม้านิกอ่ะ distort หน่อย แต่ก็เก๋ดี โดนน้องสาวยึดไปแล้ว ทั้งกลล้องทั้งเลนส์ น้ากมล 10-22 เลยส์ค่ายป่ะน้า ไว้ยืมลอง อิิอิ  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
Up ระบบกันใหญ่ เห็นแล้วตาร้อนผ่าว รอดูหวยรอบนี้เผื่อจะได้สอย Rainbow มาฟังกะเค้ามั่ง 555 ;D
รถผม เพราะแล้ว

kamol

• ซี5
10-22 เอ... ไม่เคยใช้แฮะ  ใช้แต่ 10-20 ของ sigma เม้านิกอ่ะ distort หน่อย แต่ก็เก๋ดี โดนน้องสาวยึดไปแล้ว ทั้งกลล้องทั้งเลนส์ น้ากมล 10-22 เลยส์ค่ายป่ะน้า ไว้ยืมลอง อิิอิ  ;D

ผมไม่มีตัวนี้ครับ 10-22 เป็นเลนส์ ultrawide ค่าย cannon ครับ แต่เคยใช้ 10-20  ถ้าจะเอาเทพจริงๆ ต้องของน้าเนสครับ เลนส์แจ่มๆ ทั้งนั้น  :)