ผู้เขียน หัวข้อ: ความจำเป็นของการมี หรือ ไม่มี Capacitor ครับ  (อ่าน 15737 ครั้ง)

win144

• ซี5
อยากสอบถามถึงความจำเป็นของการมี หรือ ไม่มี Capacitor ครับ ถ้าอย่างเราๆ เน้น SQ เราจะจำเป็นต้องมี Cap มากรึเปล่าครับ เช่น Cap 1 farad 5 farad 15 farad มีผลต่อระบบ มากน้อยแค่ไหนครับ  จะรู้ได้ไงว่าระบบเราควรใช้ cap ที่มี farad เท่าไหร่... Thank u krab..
Micro Precision Enthusiast No. 7

qualityteam

• Administrator
  • ซี5

คาปาซิเตอร์ (Capacitor) หรือ คอนเดนเซอร์ (Condenser) แต่นิยมเรียกสั้น ๆ ว่า “ซี” (C) คือ อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่พบกันมากในวงจรอิเล็กทรอนิกส์ ใช้ทำหน้าที่เก็บประจุไฟฟ้า (Charge) และคายประจุไฟฟ้า (Discharge)

โครงสร้างของตัวเก็บประจุ

ตัวเก็บประจุ มีคุณสมบัติทางประจุไฟฟ้า เกิดขึ้นได้จากการนำแผ่นโลหะ หรือ แผ่นสารตัวนำสองแผ่นวางอยู่ใกล้ ๆ กันแต่ไม่แตะถึงกัน โดยมีแผ่นไดอิเล็กตริกซึ่งมีลักษณะเป็นฉนวนกั้นอยู่ระหว่างแผ่นโลหะทั้งสอง ค่าความจุที่ได้จะขึ้นอยู่กับ พื้นที่ของแผ่นตัวนำและ ระยะห่างระหว่างแผ่นโลหะทั้งสอง

ค่าความจุของตัวเก็บประจุ มีหน่วยเรียกเป็น ฟารัด (Farad) ไมโครฟารัด (m F) นาโนฟารัด (nF) ฟิกโกฟารัด (pF)

ประโยชน์ของคาปาซิเตอร์

จากการเก็บและคายประจุของคาปาซิเตอร์ สามารถนำมาใช้ประโยชน์มากมายเช่น

การกรองไฟดีซีให้เรียบ (Filter) การถ่ายทอดสัญญาณ และเชื่อมโยงระหว่างวงจร (Coupling) การกรองความถี่ (Bypass) การกั้นการไหลของกระแสไฟดีซี (Blocking) เป็นต้น

เพราะฉนั้นเมื่อเรารู้แล้วว่ามันทำหน้าที่อะไรบ้างการใช้งานในแต่ละหน้าที่ก็แตกต่างกัน   แต่ C ไม่ใช่ปัจจัยเดียวที่ทำให้ระบบไฟในรถดีที่สุด
สำคัญกว่านั้นก็คือ   ไดร์ชาร์ท   แบตเตอรี่    ขนาดและชนิดของสายไฟและสายกราวด์   การเดินสายไฟและการลงกราวด์
สรุปถ้าทุกอย่างที่กล่าวมาแล้วสมบูรณ์  C เป็นอุปกรณ์เสริมที่ให้ประโยชน์ในเรื่องของการใช้กระแสอย่างรวดเร็ว แต่อย่าลืมว่า Cแต่ละชนิด
ต่างยี่ห้อก็ให้คุณสมบัติที่ต่างกันอีกนะครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

win144

• ซี5
ขอบคุณครับ  อ้ายหยา.... "Cแต่ละชนิด ต่างยี่ห้อก็ให้คุณสมบัติที่ต่างกันอีกนะครับ"  ทำหน้าที่แบบเดียวกัน แต่มีคุณสมบัติที่ต่างกัน  ยิ่งรู้ยิ่ง งง มีใครพอให้ตัวอย่างได้บ้างครับ??
Micro Precision Enthusiast No. 7

kamol

• ซี5
อย่างงมากครับ ควักตังติดไปเลยครับ  ;D ดีกว่าแน่นอน
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

win144

• ซี5

MAHLE

• ซี3
  • ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
สรุปครับ
ถ้ากำลังไฟ ถึง    Capacitor ไม่จำเป็นครับ....
เปลี่ยนเป็นแบตฯแห้งคุณภาพดีๆจบครับ...

win144

• ซี5
สรุปครับ
ถ้ากำลังไฟ ถึง    Capacitor ไม่จำเป็นครับ....
เปลี่ยนเป็นแบตฯแห้งคุณภาพดีๆจบครับ...
ขอบคุณมากครับ  :D

โจโจ้

• ซี5
ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ

kamol

• ซี5
สรุปครับ

งั้นสงสัยต้องเก็บตังไปลง แบตดีกว่าครับ  แบตรุ่นไหน กำลังไฟดี และใช้ได้นานครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
สรุปครับ

งั้นสงสัยต้องเก็บตังไปลง แบตดีกว่าครับ  แบตรุ่นไหน กำลังไฟดี และใช้ได้นานครับ

เห็นเค้าชอบเล่น PUMA กันครับ อยากรู้เหมือนกันว่าดียังไงครับ รอคนที่เคยใช้มาเล่าให้ฟังครับ
รถผม เพราะแล้ว

SNAPPER

• ซี2
  • **
รบกวนเฮียนพต่อนะครับ (เผื่อเป็นความรู้)

ที่เห็นเอาไปค่อมกันหลายๆ ที่แต่ละตำแหน่งเค้าค่อมเพื่อจุดประสงค์อะไรบ้างครับ

ค่อมไดร์  ค่อมแบต  ค่อมหลังฟร้อนท์  ค่อมแอมป์  ค่อมบนตัว เฮ้ยอันนี้ไม่เกี่ยว  555

ขอบคุณครับเฮีย   ;D ;D ;D   

โจโจ้

• ซี5
รบกวนเฮียนพต่อนะครับ (เผื่อเป็นความรู้)

ที่เห็นเอาไปค่อมกันหลายๆ ที่แต่ละตำแหน่งเค้าค่อมเพื่อจุดประสงค์อะไรบ้างครับ

ค่อมไดร์  ค่อมแบต  ค่อมหลังฟร้อนท์  ค่อมแอมป์  ค่อมบนตัว เฮ้ยอันนี้ไม่เกี่ยว  555

ขอบคุณครับเฮีย   ;D ;D ;D   

นั่นสิครับ อยากทราบเหมือนกัน