ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องติด เครื่องเสียงครับ  (อ่าน 12834 ครั้ง)

combocom

• ซี4
    • www.combocom.com
สอบถามครับอยากติดเครื่องเสียง งบมี 25000 คับผม  รถเก๋ง honda
อยากได้
ซับ 10 นิ้ว ติดข้างหลัง 2 ดอก พร้อมตู้ซับ
ลำโพงแยกชิ้น ติดที่ข้างประตูหน้า 1 คู่
ปรี  1 ตัว  
แอมป์ 1 ตัว

ไม่ทราบว่าพอจะได้สเป็กไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

โจโจ้

• ซี5
Re: สอบถามเรื่องติด เครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/17/09 16:21:18 »
สอบถามครับอยากติดเครื่องเสียง งบมี 25000 คับผม  รถเก๋ง honda
อยากได้
ซับ 10 นิ้ว ติดข้างหลัง 2 ดอก พร้อมตู้ซับ
ลำโพงแยกชิ้น ติดที่ข้างประตูหน้า 1 คู่
ปรี  1 ตัว  
แอมป์ 1 ตัว

ไม่ทราบว่าพอจะได้สเป็กไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ก่อนอื่นต้องยินดีต้อนรับนะครับ คุณ combocom
มาที่นี่ ถูกที่ถูกทางแล้วครับ

ไม่ทราบว่าคุณ combocom ฟังเพลงแนวไหนครับ
เพื่อการจัดชุดให้ได้น้ำเสียงได้ตรงใจมากขึ้น

(น่าจะเป็นแนว SPL นะ ดูจากปริมาณของ ซับ 2 ดอก + Pre ในชุด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/17/09 16:29:21 โดย โจโจ้ »

kamol

• ซี5
Re: สอบถามเรื่องติด เครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10/17/09 19:09:59 »
เข้ามาทักทายเพื่อนใหม่
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10/17/09 19:26:55 »
ซาหวัดดีค้าบบบบบบบบบบบบ  - /\ -    ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

combocom

• ซี4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10/17/09 19:43:13 »
สวัสดีพี่ๆ ทุกคนครับ  ผมชอบฟัง แนว rock + pop คับ มี hiphop บ้างบางโอกาศ

ถามนิดนึงคับ SPL ย่อมาจากไรเหรอคับ ;D

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10/17/09 21:17:09 »
สวัสดีพี่ๆ ทุกคนครับ  ผมชอบฟัง แนว rock + pop คับ มี hiphop บ้างบางโอกาศ

ถามนิดนึงคับ SPL ย่อมาจากไรเหรอคับ ;D

เครื่องเสียงรถยนต์ หากแบ่งด้วยลักษณะแนวเพลงแล้ว
จะแบ่งออกเป็น 2 ประเภท ดังนี้นะครับ คือ SPL และ SQ

SPL = Sound Pressure Level
เป็นแนวที่เน้นความสนุกสนานของเสียง
ตุ๊บตั้บนิดหน่อย ไปถึงมากๆ นึกภาพโคโยตี้ขึ้นมาโยกบนรถ นั่นล่ะครับ SPL
หลักๆ ของระบบนี้ คือ จะเน้นไปในทางความดังของเีสียงครับ
อธิบายให้ง่ายๆ เค้าจะแข่งกันที่ ปริมาณความดัง (หน่วยเป็น เดซิเบล) ที่ระบบสามารถทำได้ครับ ใครทำได้มากก็ได้ถ้วยไป

ที่บ้านผม มีโคโยตี้อยู่ 2 สาว อายุ 6 กับ 8 ขวบ
คราวนึงเคยอุ้มมายืน บนกระโปรงรถ
ผมเปิดเพลง Tracy Chapman เต้นกันไม่ถูกเลย อิอิ

SQ = Sound Quality
พวกนี้จะไม่เน้นปริมาณ คือฟังเอาคุณภาพของเนื้อเสียงนั่นเองครับ
จะว่าไปนักเล่นแนวนี้ ก็จะมีส่วนของความเป็น audiophile อยู่ในสายเลือดอยู่ คือแนวแสวงหาระบบเสียงที่แสดงความเสมือนจริง
นักเล่นแนวนี้ ยิ่งเล่นยิ่งหยุดไม่อยู่ครับ ไม่เชื่อลองเข้ามาเล่นดูก็ได้
เพื่อนๆ สมาชิกหลายท่าน เข้ามาทีหลังผม พอฟังไปฟัีงมา อัพเกรดระบบไปมา พอมารู้ตัวเข้า ระบบก็จะมีคุณภาพสูง ดนตรีมีความเสมือนจริงเข้าไปทุกที แซงผมไปหลายคันแล้ว

ก็จะประมาณนั้นครับ

ส่วนรายละเอียด ระบบของคุณ combocom
รอเฮียนพมากระจ่างให้ โลดครับ

ระหว่างรอ มาดูชุด โปรโมชั่นหลากหลาย อาจจะเจอเนื้อคู่ได้นะครับ
http://www.qccaraudio.com/promotion.htm

ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/19/09 18:33:28 โดย โจโจ้ »

combocom

• ซี4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10/17/09 21:23:36 »
ขอบคุณคับ ได้ความรู้มากขึ้นมากเลยคับ

ปกติผมจะเล่นแต่เครื่องเสียงของคอม ซะมากกว่า เครื่องเสียงรถกำลังศึกษาอยู่คับ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10/17/09 21:27:37 »
ยินดีครับ
ถือว่าเล่าให้ฟังก็แล้วกันนะ
มีอะไรก็สอบถามมาได้นะครับ

หากตอบได้จะตอบให้เล้ย อิอิ

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10/18/09 00:14:17 »
^
ู^
^
ยกให้น้าโจโจ้ เป็น PR อิอิ  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

combocom

• ซี4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10/18/09 10:56:02 »
เดี๋ยวรอเฮียแกมาจัดสเป็กก่อน รอรถว่างจะได้เข้าไปทำที่ บ้านโป่ง คับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10/18/09 22:43:36 »
ระบบนี้ถ้าไม่เน้นยี่ห้อมากสามารถทำได้ครับ  จริงๆอยากให้เข้ามาชมและฟังก่อนตัดสินใจครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

combocom

• ซี4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10/19/09 20:33:23 »
ฟังแบบไหนเหรอคับ รถที่ทำไว้แล้วหรือแบบไหนครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10/19/09 20:47:54 »
ถ้าจะลองฟังจากบนรถตามงบประมาณที่แจ้งไว้เลยไม่มีครับ  ส่วนมากเราจะให้ลองฟังอุปกรณ์แต่ละชิ้น
เพื่อให้ทราบบุคลิกของสินค้านั้นๆแต่จะให้เหมือนในรถจริงย่อมเป็นไปไม่ได้  เพราะจากอุปกรณ์ที่ต่างกัน
รุ่นรถที่ต่างกัน  ย่อมไม่สามารถทดสอบได้จริงอยู่แล้วครับ ;D
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10/19/09 20:56:55 »
คุณ Combocom ครับ

ตามที่คุณโจโจ้ได้แนะนำไว้แล้วนะครับ ผมถามเพิ่มอีกหน่อย นักร้อง วงดนตรี ที่ฟังบ่อยๆ หรือชอบ มาสักสามสี่วงครับ

ตอนนี้ในรถมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ มี Front อะไร หรือเล็ง Front ตัวไหนไว้บ้างไหมครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10/20/09 11:50:30 »
คุณ Combocom ครับ

ตามที่คุณโจโจ้ได้แนะนำไว้แล้วนะครับ ผมถามเพิ่มอีกหน่อย นักร้อง วงดนตรี ที่ฟังบ่อยๆ หรือชอบ มาสักสามสี่วงครับ

ตอนนี้ในรถมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ มี Front อะไร หรือเล็ง Front ตัวไหนไว้บ้างไหมครับ

ส่วนผม smooth jazz กับ dream theater ครับ
ไม่รู้จะหาลำโพงอะไรมาลงแบบเหมาะๆ จริงๆ
เพราะ 2 แนว 2 ขั้ว แตกต่างกันสิ้นเชิงเลย