ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนปรึกษาคุณ Nes Kamol Eifern และสมาชิกทุกท่าน  (อ่าน 21915 ครั้ง)

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
จากการที่บอร์ดรอบใหม่นี้มีสมาชิกเข้ามาอย่างอบอุ่น และมีโอกาสได้คุยกับสมาชิกหลายท่าน
เห็นว่ามีสมาชิกหลายท่านชอบเล่นกล้องและมีความรู้ จึงอยากสอบถามว่าถ้าเปิดห้องเกี่ยวกับกล้อง
อีกหนึ่งห้องมีความคิดเห็นกันว่าอย่างไรบ้าง  เพราะโดยส่วนตัวแล้วเป็นแต่ถ่ายให้ติด  เผื่อจะได้เป็นโปรบ้าง ;D ;D ;D
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kamol

• ซี5
ผมสนใจครับ ให้สมาชิกเอารูปมาโพสท์กัน ก็ดีเหมือนกันนะครับ มีรูปสวยๆดู ก็เพลินกันไปอีกแบบ  แต่ว่าต้องมีสมาชิกที่สนใจเรื่องกล้องมากระดับหนึ่่ง ไม่งั้นเดี๋ยวห้องจะร้างครับ
แต่คิดอีกแง่ ถ้าช่วยกันเข้ามาตอบ หลายๆคน น่าจะทำให้คึกคักขึ้นมาได้ครับ

ผมเองยินดีเข้ามาเล่น ตอบคำถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ต่างๆ ให้ได้ในฐานะนักเล่นกล้องสมัครเล่น user ทั่วๆไปนะครับ
แต่ฝีมือระดับสมัครเล่นเท่านั้นครับ พอถ่ายได้ ส่วนมืออาชีพ ต้องให้น้าเนสมาตอบครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
เหนด้วย ๆ ๆ  น้าเนสจัดคอร์สอบรมการถ่ายภาพ อิอิ ผมจะได้เล่นโหมดอื่นเป็นมั่งอ่ะ เปิดกล้องปุ้บ ผมตั้งออโต้เลย 555  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
เหนด้วย ๆ ๆ  น้าเนสจัดคอร์สอบรมการถ่ายภาพ อิอิ ผมจะได้เล่นโหมดอื่นเป็นมั่งอ่ะ เปิดกล้องปุ้บ ผมตั้งออโต้เลย 555  ;D

คุณใช้ ถ้าเบสิคไม่ต้องถึงมือน้าเนสหรอก ผมอธิบายให้ก็พอไหว  :)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

• ซี5
  • -*-
ง่ะ น้ากมล แหม้...... รู้งี้ให้สอนก็ดีอ่ะ   ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
บทเรียนที่หนึ่ง

เริ่มฝึกจากการถ่าย แอมป์ KAMAZ ในห้องลองเป็นไง  จะได้เก็บไปหลอน นานๆ  :P

• ซี5
  • -*-
^
^
^
^
เอามาเผาอีกแระ น้ากมล นิ ผมจะเอาปี๊บคลุมหัวไป QC แย้ววว  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/19/09 21:18:54 โดย tsattaba »

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
สวัสดีครับ.เฮียนพ

ถ้าเฮียนพทำห้องถ่ายภาพขึ้นมาเนี่ย มันย่อมดีแน่นอนครับ สมาชิกที่เข้าเว็บจะได้มีอะไรทำมากกว่าเรื่องเครื่องเสียงซึ่งเข้ามาอัพเดทกันประจำอยู่แล้ว..เห็นด้วยแน่นอนครับ

แต่ผมขอออกตัวก่อนนะครับว่า ผมยังไม่เก่งขนาดเรียกว่า "โปร" อะ ผมแค่ใช้มันทำมาหากิน งูๆปลาๆไปวันๆนะครับ

แต่ถ้ามีอะไรให้ช่วยก้อยินดีครับนะครับ แต่ถ้าจะให้จัดเป็นคอร์สอบรมเลยเนี่ย มันจะดูเป็นทางการไปซะหน่อย เกรงจะทำไม่ได้นะครับ เพราะผมเน้นเฮฮา  ;D ;D ซะมากกว่า
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

qualityteam

• ซี5
คงไม่เน้นขนาดนั้นหรอกครับ  จริงๆอยากให้ชุมขนนี้เป็นที่คุยและปรึกษากันได้ทุกเรื่องแต่ตอนนี้เห็นมีเรื่องกล้องที่มีสมาชิก
ชอบเล่นและมีความรู้และเชื่อว่าพร้อมที่จะแบ่งปันประสพการณ์กับเพื่อนสมาชิกด้วยกัน  ถ้าอย่างนั้นมาตั้งชื่อห้องกันดีกว่าครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

combocom

• ซี4
    • www.combocom.com
เปิดเลยครับผมอีกคนที่เพิ่งเริ่มเล่นกล้องคับ ตอนนี้ใช้ โอลี่ 420 คับ
จะได้คอยปรึกษาพี่ๆ ด้วยคับ

win144

• ซี5
งั้นผมเป็น  แผนกจัดหาเด็ก เอ้ย :o Model ...ไว้หัดถ่ายครับ  สถานที่คือห้องมืด ณ QC... ผมชอบกล้องเหมือนกันครับ ไม่มี DSLR อ่า ตอนนี้เล่นได้แต่กล้อง Lomo ..  :D
Micro Precision Enthusiast No. 7

โจโจ้

• ซี5
ดีเหมือนกันนะครับ
มีตากล้องฝีมือดี คราวนี้ ถ่ายโพรไฟล์แต่ละคัน แหล่มๆ
ส่วนผมก็รีวิว

เรามาทำหนังสือขายกันดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/20/09 00:04:50 โดย โจโจ้ »

kamol

• ซี5
งั้นผมเป็น  แผนกจัดหาเด็ก เอ้ย :o Model ...ไว้หัดถ่ายครับ  สถานที่คือห้องมืด ณ QC... ผมชอบกล้องเหมือนกันครับ ไม่มี DSLR อ่า ตอนนี้เล่นได้แต่กล้อง Lomo ..  :D

จัดสาว ดีแทคมาเลยดีกว่าน้องวิน  อิอิอิ  ผมชอบถ่าย portrait อยู่บ้างครับ พอถ่ายได้  :D

qualityteam

• ซี5
ที่อยากทำเพราะจะได้ผลัดการเป็นผู้ให้และผู้รับ เช่นแบบนี้อะไรคือ  DSLR อะไรคือ  Lomo หรือมีอยู่วันนึงแต่นานมาแล้วนะครับ
ได้มีโอกาสได้ไปพันทิพย์ครั้งแรกแต่ไม่มีความรู้เรื่องคอมเลย เดินไปเดินมาตั้งนานเห็นแต่กระดาษขาวๆเขียนสเปคไว้เต็มไปหมด
มองไปไม่รู้เรื่องเลยสุดท้ายต้องเดินกลับบ้านมือเปล่า และที่โดนใจมากที่สุดก็คือการที่ได้อ่านประสพการณ์ของสมาชิกเรนเจอร์หลายท่าน
กว่าจะได้เล่นเครื่องเสียงแบบที่ควรจะเป็นก็ผ่านอะไรกันมาเยอะแยะ
  ตอนนี้ก็ดีใจมากที่มีสมาชิกที่มีใจที่จะแบ่งปันอยู่มากเลยนะครับ แม้บางท่านจะไม่เคยเป็นลูกค้าทางร้านเลยก็ตาม
ชอบบรรยากาศแบบนี้มากเลยครับ   :D :D :D

SNAPPER

• ซี2
  • **
ไม่ได้ตอบกระทู้ซะนาน (แต่เข้ามาอ่านประจำนะครับเฮียนพ อิอิ)   ;D

ผมว่าก็ดีนะครับ  เป็นที่แลกเปลี่ยนความรู้ดีๆ อีกช่องทางหนึ่ง 

ตัวผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่สนใจเรื่องกล้องมาซักระยะแล้ว

แต่เป็นแค่มือสมัครเล่นธรรมดาที่เอาไว้บันทึกความทรงจำ

นึกถึงวันที่ตัดสินใจเปลี่ยนจากฟิล์มSLR มาเป็น DSLR

ถ้ามีผู้ที่สนใจจะเริ่มต้น และต้องการคำปรึกษาจะได้แลกเปลี่ยนกันได้

;D ;D ;D