ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนปรึกษาคุณ Nes Kamol Eifern และสมาชิกทุกท่าน  (อ่าน 21912 ครั้ง)

IamNU

• ซี5
เห็ฯด้วยครับ กำลังศึกษาเรื่องกล้องพอดี ตอนนี้ก็ถอยกล้องD90มาลองเล่นอยู่ มีไรจะได้ถามได้ครับ และที่สำคัญเวลาเฮียนพจัดงานมีพริตตี้สวยๆจะได้ไปถ่ายรูปสาวๆกันครับ ;D ;D ;D(เพราะถอยกล้องนี่แหละไม่งั้นสอยRAกะเฮียนพแล้ว)
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
เห็ฯด้วยครับ กำลังศึกษาเรื่องกล้องพอดี ตอนนี้ก็ถอยกล้องD90มาลองเล่นอยู่ มีไรจะได้ถามได้ครับ และที่สำคัญเวลาเฮียนพจัดงานมีพริตตี้สวยๆจะได้ไปถ่ายรูปสาวๆกันครับ ;D ;D ;D(เพราะถอยกล้องนี่แหละไม่งั้นสอยRAกะเฮียนพแล้ว)
จะไม่ทำก็เพราะแบบนี้แหละ ;D ;D  พอได้อ่านเรื่องกล้องถึงได้รู้ว่าคงต้องทำหมวดคำศัพท์สำหรับสมาชิกที่เริ่มศึกษาเครื่องเสียง
เพราะตอนนี้ตัวเองไม่รู้เลยว่า  D90   SLR   DSLR   LOMO  คืออะไร ???
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
จะไม่ทำก็เพราะแบบนี้แหละ ;D ;D  พอได้อ่านเรื่องกล้องถึงได้รู้ว่าคงต้องทำหมวดคำศัพท์สำหรับสมาชิกที่เริ่มศึกษาเครื่องเสียง
เพราะตอนนี้ตัวเองไม่รู้เลยว่า  D90   SLR   DSLR   LOMO  คืออะไร ???

Nikon D90 เป็นรุ่นนึงของกล้อง dslr นิคอนครับ

SLR = Single Lense Reflect  กล้องสะท้อนภาพเลนส์เดี่ยว

DSLR = Digital Single Lense Reflect กล้องดิจิตอลสะท้อนภาพเลนส์เดี่ยว

Lomo = กล้องถ่ายภาพอีกแนวนึงที่ไม่ต้องคิดมากก่อนถ่าย อยากถ่ายอะไรก้อถ่าย ห้ามเล็ง ห้ามวัดแสง มีแหล่งกำเนิดจากประเทศรัสเซีย ใช้ฟิล์มสไลด์มาถ่าย แต่เวลาอัดจะอัดแบบฟิล์มสี   ภาพที่ได้จะสลัวๆ สีแปลกๆ บางคนชอบมากๆ

;D

ว่าแต่เฮียนพต้องทำหมวดคำศัพท์ด้วยเหรอครับ
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

โจโจ้

• ซี5
นึกออกแล้ว lomo
เพื่อนเคยเอากล้องไปด้วย เพื่อนมันเล่นกล้อง
แล้วให้ผมช่วยถ่ายให้มันหน่อย ตอนไปเที่ยวเกาะเต่า
มันว่าตัวนี้จะให้สีสดๆ อะไรประมาณนี้
พอได้ฟังชื่อ lomo จากน้าเนส เลยจำได้

ใช้ฟิล์มเดิมๆ ได้บรรยากาศการถ่ายรูปแบบเดิมๆ ดีจัง
กล้องมันก็เก่าๆ สงสัยซื้อมือสองมา

qualityteam

• ซี5
หมวดคำศัพท์ของเครื่องเสียงรถยนต์น่ะครับ   จำเป็นต้องทำมั๊ยครับ
เพราะผมอ่านเรื่องกล้องแล้วไม่รู้เรื่องกลัวว่าสมาชิกที่เช้ามาใช้บอร์ดจะไม่เข้าใจแต่ไม่กล้าถามน่ะครับ
ว่าแต่ชื่อห้องอะไรดีไม่เเห็นมีคนตอบเลย   ผมเสนอว่า ' คุยเฟื่องเรื่องกล้อง ' คนอื่นช่วยเสนอด้วยนะครับ
ตอนนี้รอคุณ Eifern มายึนยันอีกเสียงเผื่อสมาชิกจะได้ซื้อกล้องราคาพิเศษบ้าง ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/20/09 08:51:55 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

qualityteam

• ซี5
พี่พลและสมาชิกท่านอื่นช่วยส่งเสียงด้วยนะครับ

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
อืม .... คิด ๆ  ........ ตากล้องฮาเฮ    ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

BomB

• ซี3
เปิดห้องกล้องเพิ่มได้เลยครับเฮียนพเห็นด้วย เดี๋ยวผมจะเอาความรู้ที่ผมมีอยู่ และ การแนะนำอุปกรณ์การถ่ายภาพหรือสินค้ารุ่นใหม่ๆๆ มา Review ให้สมาชิกได้ชมกันครับ ไหนๆๆก็อยู่ Niks Thailand แล้ว

BomB

• ซี3
สมาชิกท่านใดอยากซื้อกล้องราคาพิเศษให้แจ้งได้ครับ หรืออยากจะสอบถามเทคนิดหรือข้อมูลเกี่ยวกับตัวสินค้า Nikon ได้ครับ

tu_operation

• ซี2
  • **
  • พลังความร้อน
เห็นด้วยครับ..ส่วนตัวยังใช้กล้องคอมแพคอยู่เลย แบบว่าถ่ายอย่างเดียว ;D ;D

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
มีคนสนใจเยอะเหมือนกันนะครับ ส่วนผมเองไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการถ่ายภาพเลย แต่ชอบดูภาพมากกว่าครับ  :-\
รถผม เพราะแล้ว

IamNU

• ซี5
คุณBomBผมอยากได้24-70F2.8NANO ไม่รู้มีราคาพิเศษ มีผ่อน0%บ้างป่าวครับ ;D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

kamol

• ซี5
ผมใช้ Canon ครับ แต่ชอบกล้อง Nikon มาเลย เลือกซื้อ Canon เพราะเพื่อนๆ ใช้ยี่ห้อนี้กันหมด บางครั้งจำเป็นต้องยืมอุปกรณ์ กันบ้างน่ะครับ ซื้อทั้งหมดไม่ไหว  :)

ถ้าไม่อยากคิดมากเรื่องชื่อห้อง ก็ตั้งชื่อ ห้องถ่ายภาพ ก็ได้ครับ Basic สื่อความหมาย
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

BomB

• ซี3
ครับ คุณ Kamol ผมคิดว่าใช้ชื่อห้องถ่ายภาพดีกว่าครับ เพราะมีสมาชิก QC หลายท่านใช้กล้องหลายยี่ห้ออยู่ ใครมีความรู้ของกล้องยี่ห้อไหนก็มาแนะนำกันได้ เอาเป็นว่าผมชำนาญ Nikon ที่สุดแล้วกัน

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
ห้อง "ฟังไปถ่ายไป"  เอิกๆๆ :o
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..