ผู้เขียน หัวข้อ: น้า ๆ ผมสงสัยเรื่องการตั้ง TA ง่ะ  (อ่าน 15990 ครั้ง)

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
วันนี้มือบอนไปกด  TA setting ที่ front ก็เลยเกิดอาการคัน เลยจิ้มเล่นซะเลย

มันก็มีให้เลือก Front -L , Front - R , Rear-L , Rear-R . Sub W  - L , Sub W-R

ทีนี้รถผม fade ตัวลำโพงหลังไว้ เราก็ไม่ต้อง set ตรง Rear-L,R ใช่ไหมครับ Set แค่คู่หน้า แล้ว Sub W นี่มันจะเกี่ยวกับตำแหน่งที่เราตีตู้ซับไหม เช่นผมตีด้านขวารถ ก็ต้อง

Set ที่ Sub W - R  แบบนี้หรือป่าว  ???

อีกข้อที่สงสัย  คือ ระยะจากลำโพงด้านซ้าย นี่ก็วัดจากทวิต มาที่เราเลยใช่ไหม ( ที่คนขับ ) ด้านขวา ก็จากทวิตขวามาที่เราใช่ไหมครับ

ผลก็คือ ผมตั้งด้านซ้ายไว้ประมาณ 50 เซนได้มั้ง ด้านขวาประมาณ 10 เซน   เอ๊ะ เสียงดูดีแฮะ เหมือนเออ เริ่มมีความลึกเกิดขึ้น แบบก้อง ๆ เหมือนนั่งในโรงละครประมาณนั้น       ( สรุปผมตั้งถูกไหมเนี่ย ) แต่พอมานั่งด้านคนนั้งข้าง เสียงแบบจากลำโพงซ้าย มาเต็ม ๆ เลย

สรุปคือ ตั้ง TA  มันจะล้อกแค่ตำแหน่งเดียว คือที่เราตั้งเซต( ตำแหน่งคนขับ ) ใช่ไหมครับ

แล้วเซตยังไงให้คนนั่ง+คนขับ ได้เวทีเสียงเวลาฟังทั้งคู่ คือเซตมากลางรถเลยหรือเปล่าครับ ( แบบมันมือ ขอจิ้มเล่นทีเหอะ )

ขอบคุณคับ  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
Re: น้า ๆ ผมสงสัยเรื่องการตั้ง TA ง่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/19/09 21:08:04 »
โห เกิดมาไม่เคยเล่น Front Clarion เลยครับ ไม่สามารถ ตอบให้ได้ รออีกไม่กี่ชั่วโมงก็ไปหาเฮียนพแล้วไม่ใช่เหรอครับเนี่ย   :)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

• ซี5
  • -*-
Re: น้า ๆ ผมสงสัยเรื่องการตั้ง TA ง่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10/19/09 21:10:01 »
^
^
^
55 ขอลองเล่นอ่ะน้า ตั้งแต่ติดมา ผมไม่เคยไปกดเล่นมันเลย เลยวันนี้คันมือ เลยขอซะที  เด๋วพรุ่งนี้ให้เฮียนพมาตรวจการบ้านผมดีกว่า ว่าผมตั้งแล้วเสียงเป็นไง 555  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10/19/09 21:12:10 »
อยู่ถึงกี่โมงอ่ะ อยากฟังครับ ถ้าเสร็จเร็วก็ไม่เป็นไรครับ เพราะว่าผมจะเลิกงานก็​ หกโมงแน่ะ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10/19/09 21:12:46 »
รถคุณ tsattaba ตอนนี้คงยังไม่สามารถเซ็ท TA ได้เพราะระบบเรายังไม่ได้ทำเป็น Tri-amp
ลำโพงคู่หน้าที่ใช้สัญญาณชุดเดียวกันระหว่างเสียงกลางและแหลมแต่ตำแหน่งติดตั้งต่างกัน
เพราะฉนั้นเราไม่สามารถกำหนดระยะที่ถูกต้องได้ เดี๋ยวพรุ่งนี้เข้ามาจะทำให้ดูครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10/19/09 21:15:01 »
^
^
เด๋วโทรบอกคับ น้า

พอดีพรุ่งนี้โรงเรียนภาษาจีนเปิดเรียนคอร์สใหม่วันแรก ผมเริ่มเรียนตอน 6 โมงครึ่ง - 3ทุ่มอ่ะ

แต่ถ้าเฮียจูนไม่เสร็จ ผมก็จะเบี้ยวเรียนภาษา อิอิ ( เห็นมะ .... ผมรักเครื่องเสียงมั้กมาก แหวะ ๆ ๆ  :P ขี้เกียจไปเรียนอ่ะที่จริง )

ถ้าเบี้ยวจริง เด๋วโทรบอกน้ากมลครับ

ปล. ขอบคุณครับเฮียนพ เด๋วพรุ่งนี้ไปให้เฮียนพสอน อิอิ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10/19/09 21:28:57 »
คุณใช้ อย่าหาว่าเชียร์เลยนะ เฮียบอกมาแล้วนะครับว่า ยังไม่ได้ทำ Tri แอมป์ เซ็ต TA ไม่ได้  พรุ่งนี้ถ้าไม่อยากลางานเสียเที่ยว ก็ ต่อ Tri amp ไปเลยครับ เฮียจะได้เซ็ทให้เลยเสร็จสรรพ
แล้วบอกให้คุณ Golf เก็บสายไว้ให้ ค่อยมา turn ให้คุณมิน หรือเพื่อนๆในบอร์ด ที่ยังต่อ ผ่าน passive
จะได้ลดค่าเสียหายไปได้นะครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10/19/09 21:31:59 »
คุณ tsattaba  เรียนภาษาจีนที่ไหนหรือครับ  อยากเรียนมั่งจังเลยทั้งจีนและอังกฤษ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10/19/09 21:46:50 »
เรื่อง TA ขอผ่านครับ.. ไม่ถนัดเลย

ถ้า NonTime พอไหว..อิอิ
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10/19/09 21:53:22 »
ผมเรียนที่ OCA ตรงโรงเรียนสีตบุตรเก่า ตรงรองเมืองซอย 5 อ่ะครับเฮีย เด๋วพรุ่งนี้ผมหนีบหนังสือไปให้ดู แต่เรียนเป็นจีกลางอ่ะครับ เห็นซ้อบอกว่าเฮียตั้งใจเรียนเป็น
แต้จิ๋ว เพราะคนไทยพูดมากกว่า เลยไม่ได้แนะนำให้ซ้อไป

เวบ OCA ครับ เฮียลองดู  http://www.ocanihao.com/home.html   

ค่าเล่าเรียนไม่แพง 40 ชม. ประมาณ 2 พัน แต่เล่มมันเยอะเหมือนกัน ขั้นต้น 5 เล่ม ขั้นกลาง 10 เล่ม ( อันนี้เป็นคอร์สปกติ ) หรือจะเรียนแต่สนทนาก็ได้ มีเหมือนกัน

ปล. หรือจะทำ tri-amp ดีหว่า  ;D

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10/19/09 21:54:48 »

ปล. หรือจะทำ tri-amp ดีหว่า  ;D

จัดไปครับน้าไช้  ;D
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10/19/09 21:57:09 »
^
^
^
ง่ะ ๆ ๆ  แบ๊ะ ๆ ๆ   ???

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10/19/09 23:04:14 »
น้าช้ายคิดหนัก รอดูพรุ่งนี้จะหมู่หรือจ่า  ::)
รถผม เพราะแล้ว

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10/20/09 00:00:40 »

จัดไปครับน้าไช้  ;D

ไม่ทำได้ไง จัดมาไวๆเลยดีกว่า น้าใช้ พรุ่งนี้ วัยรุ่นจาไปฟัง ไตรแอมป์ Rainbow + Steg

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10/20/09 00:02:26 »
คึกคักกันดีจังเยย

สงสัยน้าไช้ คงต้องดึงงบประมาณ เพื่อลง triamp โลดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/20/09 00:26:10 โดย โจโจ้ »