ผู้เขียน หัวข้อ: น้า ๆ ผมสงสัยเรื่องการตั้ง TA ง่ะ  (อ่าน 15994 ครั้ง)

V13

• ซี5
Re: น้า ๆ ผมสงสัยเรื่องการตั้ง TA ง่ะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10/20/09 00:31:16 »
ใช่ครับอย่างที่เฮียนพว่า ต้องทำ tri-amp ก่อนถึงกำหนดระยะลำโพงแต่ละตัวได้แยกขาดจากกัน มาเชียร์ให้ทำ tri-amp ครับ สำหรับระบบผมทำแล้วรู้สึกดีขึ้นมาก เหมือนใช้อุปกรณ์เดิมได้เต็มความสามารถของมัน จัดไปเลยครับ ;)

SNAPPER

• ซี2
  • **
Re: น้า ๆ ผมสงสัยเรื่องการตั้ง TA ง่ะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10/20/09 07:45:41 »
ขอร่วมด้วยนะครับน้าไช้

การทำ Tri-Amp ที่เฮียว่าหมายถึง (ยกตัวอย่างระบบน้าไช่นะครับ  ;))

CH. 1-2  ขับแหลม

CH. 3-4  ขับวูฟเฟอร์

CH. 5-6  ขับซับ      ใช่ป่าวครับเฮีย  :)

ถ้าในกรณีที่เรายังไม่ใช้แอคทีฟจากฟร้อนท์ หรือแอมป์มาตัดความถี่  แต่ยังใช้พาสซีฟอยู่(พาสซีฟต่อไบร์ไวร์ได้)

อยากทราบว่าพาสซีฟมีผลกัน TA หรือป่าวครับเฮีย  ขอบคุณครับเฮียนพ

;D ;D ;D

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10/20/09 08:03:48 »
1. ถูกต้องครับ 
2. ไม่เข้าว่าถ้าใช้ Active จาก Front ทำไมยังต้องใช้ Passive ???
3..ในกรณีใช้ Passive แต่อยากใช้ TA สามารถทำได้ไหม
     ทำได้ครับแต่การวัดตำแหน่งลำโพงจะไม่แน่นอนในกรณีที่เสียงกลางและแหลมอยู่คนละตำแหน่งครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

SNAPPER

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10/20/09 08:15:13 »
ขอบคุณครับเฮีย  ผมอธิบายไม่เคลียร์  :D

ผมไม่ได้ใช้แอคทีฟครับ  ฟร้อนท์ แอมป์ ปล่อย Full

1-2 เข้า Passive ไปแหลม

3-4 เข้า Passive ไปวูฟเฟอร์

Passive แยก Input สองช่องครับ

ถ้าใช้ TA  อย่างงี้เราสามารถวัดระยะลำโพงแต่ละตัวได้อิสระเลยใช่ป่าวครับเฮีย

ขอบคุณครับ  ;D ;D ;D

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10/20/09 08:31:47 »
มาแย้ว ๆ  ๆ   ผมว่่าจะต่อแบบเฮียนพว่าเลย เพราะแอมป์มัน 6 ช่องได้พอดี

เด๋วสัก 9 โมงกว่า แว้บไปนะครับ  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10/20/09 10:01:11 »
ขอบคุณครับเฮีย  ผมอธิบายไม่เคลียร์  :D

ผมไม่ได้ใช้แอคทีฟครับ  ฟร้อนท์ แอมป์ ปล่อย Full

1-2 เข้า Passive ไปแหลม

3-4 เข้า Passive ไปวูฟเฟอร์

Passive แยก Input สองช่องครับ

ถ้าใช้ TA  อย่างงี้เราสามารถวัดระยะลำโพงแต่ละตัวได้อิสระเลยใช่ป่าวครับเฮีย

ขอบคุณครับ  ;D ;D ;D

เออ อยากรู้เหมือนกันครับว่าได้มั้ย
รถผม เพราะแล้ว

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10/20/09 11:47:46 »
มีระบบที่ สัญญาณเข้ากล่อง passive crossover
แล้วแยกออกมาเป็น tweeter 2 ch ด้วยเหรอครับ
แปลกดี

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10/20/09 14:49:39 »
ประกาศ !! ตอนนี้น้าช้ายของเรา ได้ตกลงปลงใจมาเล่น Tri-amp เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ สมใจไปตามกัน

จึงแจ้งให้ทราบโดยทั่วกัน  ;D

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10/20/09 15:18:54 »
ประกาศ !! ตอนนี้น้าช้ายของเรา ได้ตกลงปลงใจมาเล่น Tri-amp เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ สมใจไปตามกัน

จึงแจ้งให้ทราบโดยทั่วกัน  ;D

น่าสงสารน้าไช้จัง.....มีแต่คนยุอะ. แต่ผมไม่ได้ยุให้น้าไช้ทำไตรแอมป์นะครับ เพราะเห็นคนอื่นยุแล้ว..สงสารน้าอะ

ผมว่าเปลี่ยนสายสัญญาณจะดีกว่าไหมครับ..จุดนี้คนยังไม่ยุเท่าไหร่ ผมเริ่มเลยละกันน้า อิอิ ;D
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10/20/09 16:13:36 »
เพื่อนๆ เชียร์กันมาหลายวัน เมื่อคืนผมโทรไปซ้ำอีกรอบ  สงสัยฝันร้าย เช้ารีบเข้าไปทำ Triamp และ TA  ;D ;D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10/20/09 21:01:16 »
จอมยุจริงๆ น้ากมล
 :D

กลัวจะมายุผม แล้วผมจะทำไงดี

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10/20/09 21:11:52 »
จอมยุจริงๆ น้ากมล
 :D

กลัวจะมายุผม แล้วผมจะทำไงดี

ทำไงดีนะเหรอ? ก็ทำตามที่น้ากมลบอกไงครับ 555 ;D

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 10/20/09 22:55:59 »
ต้องรีบตามมาเ็ช็คกระทู้ เพราะคาดว่าโดนเผาแน่นอน   ;D

ก็ตามแรงยุน้า ๆ แหล่ะ  ได้เรื่องเลย 5555  ;D

ต้องขอบคุณเฮียนพมาก ๆ เลยอ่ะครับ วันนี้นั่งฟังเฮียนพจูนไป เฮียก็สอนไป ได้ความรู้เพียบเลยอ่ะ  เด๋วไว้วันหลังอัดเทปไว้ดีกว่า อิอิ

ขอบคุณอาซ้อด้วยครับ คุณศักดิ์ คุณอู๊ด แล้วก็น้อง ๆ อีก 2 คนด้วย ไม่ได้ทั้งหมดนี่ งานผมคงไม่จบแน่เลย

ตอนนี้โอเคเลยครับ เสียงได้ใจผมแล้ว ผมคงไม่เล่น TA แล้วล่ะ  เท่าที่ฟังตอนนี้ก็โอเคได้ที่เลย ต้องเบิร์นไปอีกพักใหญ่ ๆ เลยอ่ะ

คุณกมล คุณดนัย คุณบอม คุยกันสนุกสนานมาก ได้ความรู้อีกเพียบเลย โดยเฉพาะคุณดนัย เล่นกลให้ดูอีก ผมละอึ้ง ทึ่ง เลย ;D

project ผมจบแล้วนะ เหลือคุณมินอ่ะ มาต่อ project  เลย อิอิ รอฟัง ๆ 

ส่วน project phase ต่่่อไป รอก่อนครับ เหนือยแระ ขอพักรบ อิอิ  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 10/20/09 23:04:12 »
ผมว่า ถ้าได้ Cap สักตัว Helix หลัง Front ช่วยให้นิ่งขึ้นนะ คุณช้ายยย  :P :P
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 10/20/09 23:09:09 »
 พอ ๆ ๆ ๆ หยุด ๆ แหม่ ๆ  กลับจากร้านปุ๊บ เปิดคอม เผาเลยนะ  ;D

ว่าแต่น้ากมล โปรเจกต่อไปอะไร บอกมาซะดีๆ ๆ  แบตเพิ่ม คาปาเพิ่ม หรือ 3 ทาง อิอิ  ;D