ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำตัว  (อ่าน 334886 ครั้ง)

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
แนะนำตัว
« เมื่อ: 10/20/09 08:48:18 »
ตอนนี้เรามีสมาชิกพอสมควรแล้ว เรามาแนะนำตัวอย่างเป็นทางการมั๊ยครับว่าเป็นใคร
เอาเฉพาะข้อมูลที่อยากเปิดเผยนะครับ  เพราะรู้ว่ามีข้อมูลแบบต้องปกปิดกันอยู่หลายคน  :-* :-* ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/20/09 09:21:13 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

โจโจ้

• ซี5
Re: แนะนำตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/20/09 08:56:21 »
ตามชื่อเลยครับ ผมโจโจ้

ร้านเครื่องเสียว (เสียวจริงๆ นะ ไม่ได้พิมพ์ผิด เข้ามาร้านแล้วเสียวทุกครั้ง) ที่ชอบ
คือ QC Caraudio ครับ สุดๆ อยู่แล้ว
มาเจอร้าน คิวซีนี้ได้ ตั้งนานแล้ว
รู้จักร้านนี้ ตั้งแต่เมื่อตอนที่ผมเรียนอยู่ที่ โรงเรียนสารสิทธิ์พิทยาลัย บ้านโป่งนี้แหละครับ ไม่ใกล้ไม่ไกล
ตั้งแต่สมัยมัธยม แล้วประจวบเหมาะกับครูที่โรงเรียน เปิดติววิชาฟิสิกส์
ใกล้ๆ กับร้านนี้เอง เดินผ่านทุกวันๆ ก็เลยซึมซับบรรยากาศมาเรื่อยๆ

จริงๆ ก็รู้แหละว่าเป็นร้านเครื่องเสียงรถยนต์ร้านใหญ่ และมีชื่อเสียงร้านนึงในตองอู
แต่ก็ต้องสงสัยทุกครั้ง ว่าทำไมร้านนี้ รถเข้าออกเยอะจริงๆ
เดินผ่านตอนเช้า เริ่มติว มีรถอยู่เต็มร้าน...
พอเลิกติวตอนเย็น กลับออกมา รถก็เต็มร้านอีกแล้ว แถมยังเป็นรถอีกชุดนึง ไม่เหมือนตอนเช้าเลยซักคัน

ดังนั้น ร้านนี้ ต้องมีอะไรดีแน่ๆ

นั่นคือจุดเริ่มต้นจริิงๆ ครับ ประทับใจตั้งแต่ตอนนั้น

สิ่งที่ชอบ อีกอย่างของร้านนี้ คือเพราะ ร้านนี้ มีทีเด็ดพอสมควรนะครับ (มีของๆ)
เป็นเจ้าแห่งเทคนิค และลีลาเลย
ชอบมากๆ เวลาเฮียปรับจูนเครื่องเสียงแต่ละครั้ง ดูลีลาพิถีพิถัน (มากๆ)
แล้วเรื่องที่เรากำลังอยากรู้ เฮียก็ช่วย และแนะนำเต็มที่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/08/09 20:34:26 โดย โจโจ้ »

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10/20/09 08:58:08 »
5555 อายจัง

ผมชื่อ..ใช้...ครับ  ( ชื่อแปลกหน่อยอ่ะ ลูกคนจีนงิ )

อายุอานาม ก็ แห่ะ ๆ  อีก 3 ปีไปหลักสี่แล้ว ตอนนี้อยู่งามวงศ์วานแล้วครับ  ;D

สถานภาพ ... โสดสนิท ( ไม่มีคนเอา 555 )

อาชีพ รับราชการครับ ( เช้าเอาไป 1 ชาม เย็นขอ 2 ชาม )

ผู้ชักนำเข้าวงการ ..... น้ากมล+คุณมิน minicole ครับ ทั้งแนะนำ ชักชวน ยุ 555  ;D

ความรู้เกี่ยวกับเครื่องเสียง .... 0%

งานอดิเรก .... นอน  ( จริง ๆนะครับ เสาร์อาทิตย์ นี่แทบไม่ไปไหนเลย นอน เล่นคอม กิน นอน ... เป็นแบบนี้ 55 )

ยินดีที่ได้รู้จักเฮียนพ อาซ้อ คุณกอล์ฟ และน้า ๆ ทุกท่านเลย  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

BomB

• ซี3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10/20/09 10:12:29 »
ผม Eifern ครับ อยู่ Board Ranger ใช้ Login BomB ติดตั้งไล่เลี่ยกับคุณ Kamol นี่แหละ

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10/20/09 10:42:09 »
สวัสดีครับ ผม นุครับผม วนเวียนอยู่กับบอร์ดกับเวปเกี่ยวกับรถยนต์เป็นหลักเพราะชอบด้านนี้ งานการก็เกี่ยวข้องกับรถยนต์ครับ อยู่ตจว. แถวๆกาฬสินธุ์และร้อยเอ็ดครับ  ;D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10/20/09 10:50:57 »
ชื่อ ตง ครับ

ทำงานเกี่ยวกับสื่อวิทยุในภูมิภาค (ถ้าเมื่อไหร่มีในกรุงเทพ จา PR ให้ QC ทุกวันเลย  อิอิ)

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10/20/09 11:49:38 »
--- เนส ---

เล่นเครื่องเสียงรถมานานแล้ว ตั้งกะตอนเรียนมหาลัยแต่มั่วไปเรื่อยๆ พักไปก้อหลายปี

แต่รอบนี้จิงจัง เริ่มเมื่อปลายปีที่แล้วครับ.ถ้าใครสนใจอ่าน ติดตามได้ที่กระทู้นี้เลยนะครับ

http://www.pantown.com/board.php?id=44538&area=4&name=board1&topic=913&action=view

ยาวหน่อยแต่ไ้ร้สาระครับ  :o :D

ถ้าเพื่อนๆเจอ ผมกับรถวิชเมื่อไหร่ อยากแลกเปลี่ยนประสบการณ์เครื่องเสียงบนรถ บอกได้เลยนะครับ ยินดีเสมอจ้า  ;)
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

ple101

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10/20/09 12:30:43 »
เปิ้ล ครับ... ติดตามคุณนุมาจากร้อยเอ็ด
Gear 2 => MSU

App

• ซี4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10/20/09 12:47:11 »
App ครับ

ชอบฟังเพลง เลยสนใจเรื่องเครื่องเสียงมาปีกว่าๆ ครับ
I Love Music

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10/20/09 13:37:41 »
มาตอบทีหลัง งานเข้ามาเป็นระยะๆ เลยพึ่งเขียนเสร็จ มันเลยยาวขึ้นเรื่อยๆ  ;D ;D

สวัสดีครับ กมล ครับ

มีชื่อเล่นด้วยครับ ชื่อ ครีม  (หวานมะ) อิอิอิ แล้วแต่จะสะดวกเรียกนะครับ  
อายุ สามสิบสอง ทำงานด้าน Logistics ให้บริษัทแห่งหนึ่ง อยู่สีลมครับ

ความชอบ: เป็นคนใจเดียวแต่ชอบหลายอย่าง ชอบไปหมด
Gadgets, นาฬิกา, มีดพก, ไฟฉาย, อุปกรณ์ camping , survival tools, CD เพลง, Internet

งานอดิเรก : ถ่ายภาพ, ท่องเที่ยว, ดูหนัง ดูซีรี่ย์ แนวๆ 24, Prison Break, etc., กิน (สำคัญสุด), ฟังเพลง,  

กีฬา:  ก่อนนี้เคยเล่น  Wake Skate คล้ายๆกับ wake board ไปเล่นที่บึงตะโก้อยู่พักนึง ชอบมาก ความเร็วเร้าใจท่ามกลางสายลม แสงแดด ก็ดีนะครับผอมเลย แต่มีคนบ่นกันเยอะว่าดำอยู่แล้วยังไม่เจียม  :D ตัวดำปี๋เลย หลังๆ เลยหยุดเล่น กะว่าจะกลับไปเล่นอีก ถ้าสังขารยังไหว  ใครสนใจ ยกก้วนไปกันได้

เกี่ยวกับเพลง  ชอบฟังเพลงมากๆอยู่แล้วครับ เด็กๆ ฟังเพลงที่แม่ชอบเปิด ปุ๊ อัญชลี ป้าเบิร์ด ธงไชย  มัธยมต้น ก็มาฟังเพลงที่ครูภาษาอังกฤษเปิด ชักนำเข้าสู่วงการเพลงสากล จำได้ว่า ชอบเพลง Dream ของ Jason Donovan จากนั้นเริ่มอ่านนิตยาสารเพลงบ้าง ตามเพื่อนเลยไปถอย ไมเคิล แจ๊คสั้น ชุด Black or White เพราะมั้นดังติด Billboard แต่ไม่โดนเท่าไหร่ มาค้นพบตัวเองว่าชอบฟังเพลง Rock เลยผันมาฟัง Van Helen, Scorpions, Nirvana, Metalica, Guns & Roses อีกมากมาย
หลังๆเบื่อไปบ้าง เลยมาฟัง pop ทั่วไปเพลงไทยก็ฟัง ฟังอะไรก็ได้ที่สาวๆ ชอบจะได้คุยกับเค้ารู้เรื่อง  ;D เน้นไปทาง ฟังสบายๆ ไปฟัง live บ้าง นั่งกินข้าวด้วยตาม pub แถวท่าพระอาทิตย์

แล้วมาทำเครื่องเสียงได้ยังไง: ก่อนหน้านี้ผมอยู่คอนโดในซอยอารีย์ รถขับน้อยมาก เลยไม่ได้ทำเครื่องเสียงอะไรเพิ่มครับ  หลักๆ เดินทางโดยรถไฟฟ้า เลยใช้ พวก Ipod มากกว่าครับ  เดี๋ยวนี้ขับรถวันละ สองชั่วโมงเป็นอย่างน้อย เพราะย้ายมาอยู่สวนผักเลยค้นพบตัวเองว่า ต้องทำเครื่องเสียงรถยนต์  สร้างความเพลิดเพลินเวลาขับรถ  ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย

ทำไมมาทำที่ QC: รู้จักร้าน QC จาก Pofessor Goo (gle) เห็นมีจัดงานสัมมนาวิชาการ  พร้อมโปรโมชั่น  
เข้ามา กะจะหาความรู้ติดตัวไปได้บ้าง มาแต่เช้าของวันแรก Bit One  นั่งฟังเค้าเซ็ทเสียง  โอ้วมันยอดมาก  อลังการสุดๆ เสียงยังกะเดรื่องเสียงบ้านดีๆ (ที่บ้านไม่มีหรอก  ฟังตามห้างเอา)

ยังไม่ได้ฟัง สัมนา นั่งฟัง คุณกอล์ฟอธิบาย ลำโพงรุ่นต่างๆ และแอมป์  ลองฟังเสียงเพลง จากวง Doobadoo มันหวานโดนใจ และได้ฟังคำแนะนำจากพี่ปราชญา พี่เค้ามาติด ArcXXK  ก็มาเจอเค้าที่ร้านนี่ล่ะครับได้คำแนะนำหลายอย่าง   เลยจองไปชุดหนึ่ง   ฟังได้สักเดือน แหม มันดีจริงๆ  ชอบเครื่องเสียงรถยนต์   ร้าน QC บริการดี ทั้งทีมงาน และเจ้าของร้าน  ไม่เคยยัดเยียดของผมเลย ให้ลองให้เลือก ให้ถามเต็มที่  (มีแต่ผมไปเชียร์ เพื่อนๆ ให้ทำโน่นทำนี่ )ราคาพอคุยกันได้ งานติดตั้ง เนี๊ยบมาก  

แล้วก็เล่นบอร์ดมาเรื่อยนี่ล่ะครับ ตอนนี้ก็สิงห์ สถิตอยู่แถวๆ บอร์ดนี้  และร้าน ความรู้เรื่องเครื่องเสียง ไม่ได้มากมายไปกว่าเดิม หากสนใจถามเรื่องสเปค และข้อมูลเชิงลึก รบกวนถามลูกพี่ผม เฮีย โจโจ้ และ น้าเนส  นะครับ ^_^ ส่วนผมตอบได้เท่าที่เคยลองใช้ ลองทำ ลองฟัง

QC  ไม่ใช่ร้านค้า  แต่เป็นเหมือนส่วนหนึ่งของบ้านไปเสียแล้ว ^_^  ว่างๆ ก็มานั่งเล่นนั่งฟัง  ซื้อขนม น้ำมานั่งกิน ถ้าซ้อ กับเฮียนพไม่รำคาญผม เสียก่อน คงแวะมานั่งเล่นเรื่อยๆ ครับ ^_^    ตอนนี้ได้เพื่อนเพียบเลย  ฟังเพลงมีความสุขขึ้นอีกมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/20/09 13:45:26 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10/20/09 14:01:24 »
ผมว่าอีกหน่อยคงมีมิตติ้งQCแน่ๆ :D :D :D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10/20/09 14:02:46 »
พิมพ์ยาวมากๆ น้องครีมมมมมมม  :-* :-*

เอ้ยยย น้ากมล..แหม ลืมตัวอะ :o
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

App

• ซี4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10/20/09 16:10:31 »
เข้าไปอ่านเรื่องของ คุณเนส มา สนุกดีนะครับ เมื่อไหร่จะเขียนเล่าต่อละครับ ยังมะจบเลย  ;D

App

• ซี4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10/20/09 16:31:37 »
คุณ shokejazz หายไปไหนอะ  ???

anuwatku55

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10/20/09 17:09:04 »
วัฒน์ครับ สามสิบสี่ปีนี้แล้ว ยินดีที่ได้รู้จัก น้าๆทุกคนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/21/10 18:22:53 โดย anuwatku55 »
THE ART OF SOUND PERFECTION BY SEAS