ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงคุณโจโจ้ครับ  (อ่าน 9474 ครั้ง)

IamNU

• ซี5
ถึงคุณโจโจ้ครับ
« เมื่อ: 10/20/09 13:00:17 »
อยากถามว่า เพลงเวลาเอาลงIPOD ควรแปลงเป็นไฟล์อะไรถึงให้เสียงที่ดีที่สุดหรือใกล้เคียงต้นฉบับที่สุดครับ
ตอนนี้IPODผมใช้ได้แล้วสรุปว่า โน๊ตบุคผมคงไม่ดีพอโหลดโปรแกรมituneแล้ว เหมือนมันมาไม่ครบ ไปลองกะเครื่องบ้านดันใช้ได้ เลยจะเอาเพลงลงมาฟังในรถครับ ;D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

โจโจ้

• ซี5
Re: ถึงคุณโจโจ้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/20/09 13:30:47 »
อยากถามว่า เพลงเวลาเอาลงIPOD ควรแปลงเป็นไฟล์อะไรถึงให้เสียงที่ดีที่สุดหรือใกล้เคียงต้นฉบับที่สุดครับ
ตอนนี้IPODผมใช้ได้แล้วสรุปว่า โน๊ตบุคผมคงไม่ดีพอโหลดโปรแกรมituneแล้ว เหมือนมันมาไม่ครบ ไปลองกะเครื่องบ้านดันใช้ได้ เลยจะเอาเพลงลงมาฟังในรถครับ ;D ;D ;D

สวัสดีครับ น้านุ  :D ไม่ได้คุยกันเสียนานเลยนะครับ

จากโจทย์ น้านุ คือต้องการแปลงไฟล์เสียงเพลง เพื่อลงใน ipod ให้ได้ใกล้เคียงต้นฉบับมากที่สุด
แนะนำ linear PCM .wav หรือไม่ก็ .aiff ครับ

2 นามสกุลนี้ เล่นกับ ipod ได้ทั้งคู่ และได้รายละเอียดที่เท่ากัน
ส่วนความแตกต่างระหว่าง 2 ไฟล์นี้ คือ

ไฟล์ .aiff ซึ่งเป็นไฟล์นามสกุล ที่เป็นลิขสิทธิ์เฉพาะ คิดค้นโดย Apple Mcintosh
จะสามารถ ลงหน้าปกอัลบั้มแนบเข้าไปกับไฟล์ได้
ต่างกับ .wav ที่ไม่สามารถแนบหน้าปกไปด้วยกับไฟล์ได้ นะครับ

ส่วนใหญ่ หากเล่น ipod เค้ามักจะแปลง CD ให้เป็น .aiff กันนะครับ
เพราะโชว์หน้าปกได้ สวยดี

ลุยโลดได้เลยนะครับ

-------------------------------
แต่สิ่งที่ผมยังขัดใจกับเจ้า ipod คือมันจะสุดที่ ความละเอียด CD มาตรฐาน เท่านั้นครับ
(เอาแล้วไงๆ หาเรื่องหา Head Unit ใหม่อีกแล้ว)
ดังนั้น ตอนจะแปลงไฟล์ แนะนำเซ็ทค่า ให้อยู่ที่
Bit Depth: 16bit
Bit Rate: 1,440kbps
Sampling rate: 44,100Hz

เซ็ทเท่านี้พอครับ ค่าเหล่านี้เป็นค่ามาตรฐานของ CD ทั่วไปอยู่แล้วครับ
หากตั้งไว้สูงกว่านี้ โดยไม่ได้ Upsampling ก็คงไม่ได้ช่วยเรื่องของความละเอียดที่เพิ่มขึ้นครับ
สิ่งที่ได้มาคือ ปริมาณความจุที่สูงขึ้น โดยที่ความละเอียดเท่าเดิม

แต่ถ้าเจอไฟล์ที่ไม่ใช่แบบทั่วไป
เช่น ไฟล์ที่มี bit depth 24 bit หรือ
DVD audio ที่ mastering ด้วย sampling rate 48000
ตอนนี้ Ipod ยังไม่สามารถ เล่น ไฟล์เหล่านี้ได้ครับ

เคยลองกับไฟล์พวกนี้แล้ว
เราจะสามารถวางไฟล์ที่กล่าวมาใส่ ipod ได้ แต่ ipod จะหาไม่เจอ จึงเล่นไม่ได้
ดังนั้น คงต้องรอเทคโนโลยีต่อไปของทาง ipod เค้าให้มีรุ่นใหม่ๆ
ที่สามารถเล่นไฟล์ความละเอียดสูงเหล่านี้ได้ ครับ

หากจะแปลงจากแผ่นความละเอียดประมาณนั้น
คงต้องตั้งค่าให้เป็น ตามที่ผมแนะนำไว้ครับ

-------------------------
เกร็ดความรู้เล็กๆ น้อยๆ เกี่ยวกับการแปลงไฟล์ อยากจะแนะนำน้านุนะครับ
http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=233.msg1160#msg1160

เกร็ดความรู้เล็กๆ น้อยๆ เกี่ยวกับ Bit Rate, Bit Depth
เครดิต ม.ธุรกิจบัณฑิตนะครับ (ม.สาวสวย อาจารย์น่ารัก)  ;)
http://www.dpu.ac.th/techno/page.php?id=3102

หากยังไม่มีโปรแกรมแปลง แนะนำตัวนี้เลยครับ
Easy.CD-DA.Extractor แปลงได้ทั้ง .wav และ .aiff
http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=59.msg400#msg400
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/20/09 21:20:28 โดย โจโจ้ »

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10/20/09 13:52:39 »
ผมได้ไอเดียวแล้ว  วันหลังเรายกคอมมาตั้งที่ QC ผมยกมาก็ได้ แล้วให้ น้าโจโจ้ มาสาธิต การจัดการไฟล์ต่างๆ ด้วย Itune และ การใช้งานโปรแกรมอื่นๆด้วย ด้วยดีมั๊ย

ใครมี Labtop ที่มี โปรแกรม EAC หรือตัวอื่นๆ เอามาสาธิตด้วย :)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10/20/09 13:55:29 »
แล้วในโปรแกรมituneเอง สามารถแปลงเป็น.iaff ได้เลยใช่ไหมครับ
ส่วนมากแล้วผมจะเอาเพลงเก่าๆเก็บไว้ เวลาเดินางไกลๆจะได้ไมต้องพะวงในการเปลี่ยนแผ่นอะครับ ส่วนแผ่นที่อัดมาดีๆผมว่าฟังจากแผ่นดีกว่าครับ ขอบคุณคุณโจโจ้มากๆครับ คงมีโอกาสได้เจอกันนะครับ ;D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10/20/09 13:57:37 »
ใช่ครับ น้านุ itunes จริงๆ แล้ว ก็สามารถใช้แปลงได้เลยครับ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10/20/09 13:58:49 »
แล้วในโปรแกรมituneเอง สามารถแปลงเป็น.iaff ได้เลยใช่ไหมครับ
ส่วนมากแล้วผมจะเอาเพลงเก่าๆเก็บไว้ เวลาเดินางไกลๆจะได้ไมต้องพะวงในการเปลี่ยนแผ่นอะครับ ส่วนแผ่นที่อัดมาดีๆผมว่าฟังจากแผ่นดีกว่าครับ ขอบคุณคุณโจโจ้มากๆครับ คงมีโอกาสได้เจอกันนะครับ ;D ;D ;D

หากเป็นอย่างนั้น จัดเป็น apple loseless ก็เพียงพอครับ
.m4a สามารถแปลงด้วย itunes ได้ด้วยเช่นกัน
 :) :D

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10/20/09 14:03:20 »
ขอบคุณอีกรอบครับ เดี๋ยวคืนนี้จะได้เอาเพลงลงIPODไว้ฟัง  ;D ;D ;D

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10/20/09 15:10:52 »
ผมได้ไอเดียวแล้ว  วันหลังเรายกคอมมาตั้งที่ QC ผมยกมาก็ได้ แล้วให้ น้าโจโจ้ มาสาธิต การจัดการไฟล์ต่างๆ ด้วย Itune และ การใช้งานโปรแกรมอื่นๆด้วย ด้วยดีมั๊ย

ใครมี Labtop ที่มี โปรแกรม EAC หรือตัวอื่นๆ เอามาสาธิตด้วย :)

คงไม่สันทัด ที่จะแสดงได้ขนาดนั้นคร้าบ น้ากมล
ผมเป็นแค่ user เอ๊ง...

แต่อย่ามาถามเรื่อง สถานบันเทิงในบ้านโป่ง ก็แล้วกัน
เดี๋ยวได้เรื่อง

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10/20/09 16:03:53 »
แต่ผมคิดเหมือนน้ากมลเลยอะ จัดเมื่อไหร่บอกด้วยนะครับ ;D ;D ;D

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10/20/09 19:22:26 »

Good idea.
รถผม เพราะแล้ว

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10/20/09 21:06:32 »
น้ามินน่าจะถนัดกว่าผมนะ

IT MAN พอตัวเลย

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10/20/09 21:16:05 »
น้ามินน่าจะถนัดกว่าผมนะ

IT MAN พอตัวเลย

ไม่หรอกครับ พอเล่นได้เฉยๆ และผมอธิบายไม่ค่อยเก่งเหมือนน้าโจ้ด้วย เห็นน้าโจ้อธิบายแล้ว ผมว่าเข้าใจง่ายดีครับ
รถผม เพราะแล้ว

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10/20/09 22:57:01 »
จัดทรปเที่ยวบ้านโป่งโลด ให้น้าโจโจ้นำ อิอิ  ;D

คงไม่สันทัด ที่จะแสดงได้ขนาดนั้นคร้าบ น้ากมล
ผมเป็นแค่ user เอ๊ง...

แต่อย่ามาถามเรื่อง สถานบันเทิงในบ้านโป่ง ก็แล้วกัน
เดี๋ยวได้เรื่อง

คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10/20/09 23:11:21 »
แล้วจะไปบรรยายกันตรงไหนล่ะเนี่ย บ้านโป่งอยู่ราชบุรี  เปิด ห้องที่ ซีนเนอรี่ บรรยายกันดีมั๊ย  ;D ;D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10/22/09 22:49:17 »
แล้วจะไปบรรยายกันตรงไหนล่ะเนี่ย บ้านโป่งอยู่ราชบุรี  เปิด ห้องที่ ซีนเนอรี่ บรรยายกันดีมั๊ย  ;D ;D

ซีนเนอรี่ มันเป็นยังไง
...
.....
...
......
แล้ว... เมื่อไหร่น้ากมล จะมาตอบเนี่ย
ไป AUS แล้ว นี่หว่า